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Shukrani 

Rasimu ya Mwongozo wa Watoa Huduma za Afya Ngazi ya Jamii Katika 

Utoaji wa Huduma za Kifua Kikuu (TB) na Ukoma umefanyiwa mapitio 

na kutengeneza toleo hili la pili kwa ushirikiano wa wadau mbalimbali 

ikiwa ni pamoja na Asasi na mashirika yasiyo ya kiserikali.  

Wizara ya Afya, inapenda kuwashukuru wote ambao kwa njia moja au 

nyingine wameshiriki kutengeneza toleo hili la pili la kitabu hiki. Awali 

shukrani kwa OR- TAMISEMI, Ndg. Pamela Kisoka na Dkt. Mageda 

Kihulya pamoja na waratibu wa Kifua Kikuu na Ukoma katika ngazi za 

Mikoa na Halmashauri. Pia kwa Mpango wa Taifa wa Kifua Kikuu na 

Ukoma, Dkt. Liberate Mleoh pamoja na Dkt. John Msaki na Dkt. Deus 

Kamara kwa kusimamia na kuratibu maandalizi ya kuhuisha 

mwongozo huu. Wizara inapenda kutoa shukran za dhati kwa wadau na 

Asasi za Kijamii ikiwemo Family welfare Foundation (Ndg. Jaka 

Mwambi), Amref Health Africa(Ndg. Lilian Ishengoma, Dkt. Rose 

Olotu), EANNASO/ TTCN (Ndg. Rodrick Mugishagwe), na MUKIKUTE 

(Ndg. Martin Kalowela) kwa mchango wao uliowezesha kukamilika kwa 

mwongozo huu. 

Wizara pia inapenda kutoa shukrani za dhati kwa Mtaalam 

Mshauri(Consultant), Dkt. Golden Masika wa Chuo kikuu cha Dodoma 

kwa ushauri  na mwongozo wa kitaalam katika kipindi chote cha 

mapitio ya mwongozo huu. 

Kipekee Wizara inapenda kuwashukuru shirika la Amref Health Africa 

kupitia mfuko wa Dunia wa kupambana na magonjwa ya UKIMWI, 

Kifua Kikuu na Malaria (Global Fund ATM) kwa kuwezesha zoezi hili. 

 

 

Dkt. Beatrice Mutayoba 

Mkurugenzi wa Kinga  
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Utangulizi 

Kifua kikuu (TB) ni janga la kidunia. Karibu theluthi moja ya watu 

duniani wanakadiriwa kuwa na maambukizi ya vimelea vya TB na wapo 

katika uwezekano wa kuugua TB. Tanzania ni moja kati ya nchi 30 

zenye wagonjwa wengi kulingana na takwimu za Shirika la Afya 

Duniani.  

Katika kutokomeza Kifua Kikuu nchini, Wizara ya Afya, inatekeleza 

mkakati wa kupambana na TB unaolenga  masuala ya kijinsia, usawa 

na upatikanaji wa huduma bora hasa kwa wale walio katika uwezekano 

mkubwa wa kuugua TB na Ukoma. 

Ili kufikia lengo hili, Wizara imejipanga kuongeza uibuaji wa mapema 

wa wagonjwa wa TB na Ukoma na kuwatibu kwa ufasaha kwa 

kuzingatia misingi ya upatikanaji wa huduma bora ikiwemo 

“ushirikishwaji wa jamii, Asasi za kijamii, pamoja na watoa huduma za 

Afya katika sekta ya umma na binafsi”.  

Hali kadhalika, mkakati huu unalenga kuongeza huduma shirikishi na 

jumuishi za TB, Ukoma, UKIMWI, UVIKO-19, Kisukari, huduma za 

kudhibiti usugu wa dawa za TB na magonjwa mengine, pia ushirikiano 

wa sekta za kijamii na za binafsi katika udhibiti wa TB na Ukoma 

(PPM); pamoja na ushirikishwaji wa jamii kupitia vikundi vya 

waliopona TB na Ukoma. Mkakati huu unajielekeza katika kuongeza 

hamasa na utashi wa Asasi za kijamii kuingiza shughuli za TB na 

Ukoma katika mipango kazi na bajeti zao. Asasi hizi zinajumuisha 

taasisi mbalimbali zikiwemo: vikundi vya kijamii, mashirika yasiyo ya 

kiserikali, vyama vya wafanyakazi, mashirika ya dini na vyama vya 

kitaaluma. 

 

Ni nini lengo la kitabu hiki? 

Ushirikishwaji wa jamii katika huduma za TB na Ukoma umekuwa 

ukiwekewa mkazo na Mpango wa Taifa wa Kifua kikuu na Ukoma 

pamoja na Shirika la Afya Duniani (WHO) kwa miongo kadhaa sasa. 

Lengo la kitabu hiki ni kuwapatia watoa huduma za udhibiti wa TB na 

Ukoma ngazi ya jamii marejeo ya haraka wakati wa utoaji huduma ili 

kuleta utekelezaji bora na ufanisi kulingana na mwongozo wa 

utekelezaji wa udhibiti wa TB na Ukoma katika ngazi ya jamii. 
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Walengwa wa kitabu hiki. 

Kitabu hiki kinawalenga watoa huduma za afya katika ngazi ya jamii 

ikiwa ni pamoja na: Vikundi vya waliopona TB, watoa huduma za afya 

ngazi ya jamii (CHW) na wanajamii kwa ujumla. 

 

 

Dkt. Riziki Kisonga 

Meneja Mpango 

Mpango wa Taifa wa Kifua Kikuu na Ukoma 
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SURA YA KWANZA 

Taarifa za Msingi Kuhusu Kifua Kikuu (TB) Na 

Ukoma. 

1.1 Kifua Kikuu  

1.1.1 Maana ya kifua kikuu 

Kifua kikuu ni ugonjwa wa kusendeka unaosababishwa na vimelea aina 

ya bakteria visivyoonekana kwa macho ila kwa hadubini. Ugonjwa huu 

kwa jina la kitaalamu hujulikana kama Tuberculosis na kwa kifupi 

huitwa TB.  
1.1.2 Kifua kikuu kinavyoenea  

TB inaenea kwa njia ya hewa kutoka kwa mtu mwenye maambukizi ya 

TB kwenda kwa mtu mwingine. Mtu mwenye maambukizi ya TB 

anapokohoa au kupiga chafya hutoa vimelea hivyo, na mtu aliyekaribu 

yake anapovuta hewa huvuta na vimelea vya TB (bacteria)  

 

 
 

Picha ya 1.1.  Jinsi kifua kikuu kinavyoenea 
 

 

SURA YA KWANZA 

Taarifa za Msingi Kuhusu Kifua Kikuu (TB) na Ukoma. 
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1.1.3 Mambo Yanayochangia Maambukizi ya Kifua kikuu  

 Kuwepo kwa mgonjwa mwenye vimelea kwenye jamii ambaye 

hajaanza   matibabu: 

 Kukatiza matibabu kwa mgonjwa wa TB hupelekea kuendelea 

kwa maambukizi kwenye jamii. 

 Kukaa kwa muda mrefu maeneo yenye msongamano, pasipo na 

hewa na mgonjwa mwenye vimelea vya TB 

 Kushuka kwa kinga mwilini kunakosababishwa na magonjwa 

mbalimbali au lishe duni 

 

1.1.4 Makundi yaliyo katika hatari kubwa ya kuugua kifua 

kikuu. 

Watu wanaoishi na wagonjwa wa TB 

 Wazee na watoto (kinga zao huwa dhaifu) 

 Watu wenye magonjwa yanayodhoofisha kinga za mwili (mfano 

watu wenye maambukizi ya VVU, kisukari, saratani, lishe duni) 

 Wagonjwa waliowahi kuugua TB 

 Watumishi wa afya 

 Watu walio kwenye maeneo yenye msongamano mfano maeneo ya 

migodi, shule, gerezani n.k. 

1.1.5  Aina za Kifua kikuu 

TB imegawanyika katika aina kuu 

mbili:  

1. TB ya mapafu: hushambulia 

mapafu 

2. TB nje ya mapafu: hushambulia 

viungo vingine nje ya mapafu 

kama ubongo, mifupa, matezi, 

ngozi, moyo, mifuko ya mapafu 

na moyo n.k 

1.1.6 Dalili za kifua kikuu. 

Dalili kuu za TB ni kama zifuatazo:  

1. Kukohoa wiki mbili au zaidi 

(kikohozi cha muda wowote kwa 

WAVIU) 

2. Homa za mara kwa mara  

• TB ya mapafu 

ndiyo 

inayoambukiza 

• TB nje ya mapafu 

inajitokeza zaidi 

kwa watu ambao 

kinga za mwili 

zipo chini; mfano 

WAVIU, wenye 

kisukari, 

utapiamlo na 

Kansa. 

• Watu wenye 

utapiamlo ndio 

huathirika na TB 

kwa idadi kubwa 
hapa Tanzania  

ANGALIZO 
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3. Kutokwa na jasho jingi kuliko kawaida hasa wakati wa usiku  

4. Kupungua uzito  

5. Kutoa makohozi yaliyochanganyika na damu  

Wagonjwa hawa wanatakiwa kuchunguzwa makohozi ili kubaini 

vimelea vya TB. Aidha kwa wagonjwa wa TB nje ya mapafu wanaweza 

kuwa na dalili nyingine kama kuvimba tezi, kujaa tumbo nk, kulingana 

na sehemu iliyoshambuliwa. 

1.2 Kifua Kikuu Sugu 

1.2.1 Maana ya kifua kikuu sugu  

Hutokea pale ambapo dawa mbili (2) za Rifampicin na Isoniazid kati 

ya nne (4) zinazotumika kutibu TB ya 

kawaida kushindwa kufanya kazi 

kutokana na usugu wa vimelea vya TB  

1.2.2 Kifua Kikuu Sugu zaidi (XDR)  

Hutokea wakati mgonjwa mwenye TB 

sugu anapopata usugu wa dawa 

zinazotumika kutibu TB sugu kwa daraja 

la pili. TB sugu husambaa kwa kupitia 

hewa kutoka kwa mtu mwenye 

maambukizo ya TB sugu wakati 

anapokohoa, kuongea au kupiga chafya 

 

1.2.3 Visababishi vya Kifua Kikuu Sugu 

Maambukizo kutoka kwa mgonjwa wa TB sugu. Matumizi holela ya 

dawa za TB (bila kufuata ushauri wa watoa huduma)  

 

Watu wenye viashiria vifuatavyo wanaweza 
kuwa na TB sugu 
•Ametibiwa TB bila kupona.
•Amesitisha matibabu ya TB.
•Amewahi kuumwa TB mara mbili au zaidi na kutibiwa 
bila kupona.
•Anaishi karibu na mgonjwa aliyegundulika kuwa na TB 
sugu.

• Dalili za TB sugu 

zinafanana na 

dalili za TB ya 

kawaida. Mgonjwa 

mwenye sifa tajwa 

hapo juu anaweza 

kuwa na TB sugu. 

Hivyo toa rufaa 

mapema kwa 
uchunguzi. 

KUMBUKA  
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1.3 Ukoma  

1.3.1 Maana ya Ukoma  

Ukoma (leprosy) ni ugonjwa wa kuambukiza wa kusendeka 

unaosababishwa na bakteria ambao hushambulia mishipa ya fahamu 

pamoja na ngozi. Ugonjwa wa ukoma huambukiza kwa njia ya hewa 

kutoka kwa mgonjwa pale anapopumua au kupiga chafya. Baada 

ya maambukizi mgonjwa anaweza kukaa kwa kipindi kati ya miaka 3 

mpaka 20 pasipo kuonyesha dalili zozote.  

1.3.2 Mambo Yanayochangia Kuenea Kwa Ukoma 

 Kuwepo kwa mgonjwa mwenye vimelea kwenye jamii ambaye 

hajaanza matibabu.  

 Kukaa kwa muda mrefu maeneo yenye msongamano, pasipo na 

hewa na mgonjwa mwenye vimelea vya ukoma. 

1.3.3 Aina za Ukoma  

Kuna aina kuu mbili za Ukoma 

1. Ukoma hafifu (PB): huu ni ukoma wenye vimelea vichache na 

mabaka yake ni chini ya matano.  

2. Ukoma mkali (MB): huu ni ukoma wenye vimelea vingi na 

mgonjwa anakuwa na mabaka zaidi ya matano, na dalili nyingine 

zote za ukoma. 

Mgonjwa huyu anauwezo wa kuambukiza watu wengine pale 

anapopumua au kupiga chafya kama hajaanza matibabu 

1.3.4 Dalili za Ukoma 

Baka au mabaka ya rangi ya shaba yasiyouma wala kuwasha au 

kukosa hisia sehemu yeyote ya mwili.  

  
Baka                                                                                     Mabaka 
Picha no 1.2. Dalili za mabaka kwa wagonjwa wa ukoma.  
 

https://sw.wikipedia.org/wiki/Mgonjwa
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Kuvimba au kuuma kwa mishipa ya fahamu ya mikono, miguu, uso na 

wakati mwingine, mishipa mikubwa ya shingo 

 

                                     

Mishipa ya fahamu iliyovimba 

Picha no 1.3. Dalili za kuvimba mishipa ya fahamu kwa wagonjwa wa 
ukoma.  
 

Kuwepo kwa ganzi mikononi, miguuni 

au sehemu nyingine za mwili. Kutokwa 

na vinundu sehemu ya masikio, pua na 

nyinginezo ambazo zina ganzi. 

 
           

 
 Vinundu kwenye masikio 

Picha no 1.4. Dalili za vinundu kwenye 
masikio kwa wagonjwa wa ukoma.  
 

Kuwepo kwa vidonda visivyouma. Kupata ulemavu wa viungo 

 

• Unapopata mgonjwa 

mwenye mojawapo 

ya dalili kati ya 

mabaka yasiyo na 

hisia, kuvimba 

kwa mishipa ya 

fahamu na vidonda 

visivyopona mpe 

rufaa mgonjwa 

wako kwenda kituo 

cha tiba kilicho 

karibu. Fanya 

uchunguzi kwa 

watu waliopo 

kwenye familia 
yake pia. 

KUMBUKA  
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Picha no 1.5. Dalili za ulemavu wa viungo kwa wagonjwa wa ukoma. 
 

1.4 Kifua Kikuu Katika Makundi Maalum   

1.4.1 Kifua Kikuu kwa Watoto  

Kifua kukuu (TB) ni kati ya magonjwa 10 yanayoongoza kusababisha 

vifo kwa watoto duniani. Dalili za TB Kwa watoto zinafanana na dalili 

za magonjwa mengine kama utapiamlo na VVU hivyo kusababisha 

ugumu katika kugundua ugonjwa huo. Hivyo, uonapo dalili kati ya 

zilizoonyeshwa hapo chini unapaswa kuchukua hatua ya kutoa rufaa au 

kumsindikiza mgonjwa kituo cha kutolea huduma za afya.   

1.4.2 Dalili za Kifua Kikuu kwa Watoto 

 

Kukohoa wiki 2 au zaidi kwa (kikohozi cha muda mrefu)

Kikohozi cha muda wowote (kwa mtoto mwenye kuishi
na VVU)

Kutoongezeka uzito au kupungua uzito

(kadi ya kliniki ya mtoto)

Homa za mara kwa mara, bila sababu ya msingi

Kupungua kwa uchangamfu au kucheza na kuwa hana
raha kama kawaida yake

Kupumua kwa shida
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1.4.3 Maambukizo Mseto ya TB na VVU  

Maambukizo ya VVU yamesababisha ongezeko la wagonjwa wa TB 

duniani hasa katika ukanda wa kusini mwa jangwa la Sahara ikiwemo 

Tanzania. UKIMWI ni kifupisho cha maneno: Upungufu wa Kinga 

Mwilini hutokea baada ya VVU kushambulia kinga ya mwili 

kusababisha dalili mseto za maradhi mbalimbali yakiwemo magonjwa 

nyemelezi kama TB  

Mahusiano ya Kifua Kikuu na VVU 

1. Mtu anaweza kuishi na vimelea vya TB bila kuugua TB 

2. Kinga ya mwili inaposhuka husababisha kupata magonjwa 

nyemelezi ikiwemo TB, hivyo kuchangia kasi ya kuongezeka kwa 

ugonjwa wa TB 

3. TB ni ugonjwa unaoongoza miongoni mwa magonjwa nyemelezi 

kwa watu wanaoishi na maambukizi ya VVU na huchangia hadi 

asilimia 30 ya vifo  

4. TB hujitokeza endapo kinga ya mwili itapungua kutokana na 

sababu mbali mbali. 

5. VVU ni sababu kubwa ya kupungua kwa kinga mwilini na 

kusababisha magonjwa nyemelezi kama TB 

6. UKIMWI unaongeza uwezakano wa TB kurudia mara kwa mara 

na unachangia kwa sehemu kubwa kupata TB nje ya mapafu 

7. UKIMWI unaongeza kasi na makali ya TB na hivyo hivyo TB 

inaongeza kasi na makali ya UKIMWI. 

Mahusiano haya ya TB na VVU yameleta changamoto na kurudisha 

nyuma mafanikio yaliyopatikana katika udhibiti wa TB.  

1.4.4 Kifua Kikuu na Kisukari 

Ugonjwa wa kisukari ni miongoni mwa magonjwa yanayopunguza 

kinga za mwili, hivyo kusababisha 

mgonjwa kuugua TB kwa urahisi.  

Mahusiano ya TB na Kisukari 

Kisukari ni kichocheo cha kusababisha 

mtu mwenye maambukizi ya TB kuugua 

ugonjwa wa TB. Kisukari ni kihatarishi 

cha kurudiwa na ugonjwa wa TB. TB 

inaweza kuongeza kasi ya mtu mwenye 

vidokezo vya sukari kuugua kisukari. 

TB inaweza ikazuia sukari kurudi 

katika kiwango chake cha kawaida. 

• Dalili za TB kwa 

mgonjwa wa 

kisukari ni sawa 

na dalili za TB 

kwa mgonjwa wa 

kawaida. 

Mchunguze mgonjwa 

wa kisukari na 

kutoa rufaa kama 
ana dalili za TB. 

KUMBUKA  
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1.4.5 Kifua Kikuu na UVIKO-19 (COVID-19) 

Ugonjwa wa Virusi vya Korona unafanana na homa ya mafua 

inayoambukizwa kwa kasi. UVIKO-19 ni kifupisho cha Ugonjwa wa 

Virusi vya Korona vilivyogunduliwa mwaka 2019. Kwa Kiingereza, 

UVIKO ni COVID (Corona Virus Disease). Katika kifupisho UVIKO-19, 

'U' kinawakilisha 'Ugonjwa,' 'VI' 'Virusi,' na 'KO' ni Korona.  

Dalili za kawaida za UVIKO-19. 

1. homa,  

2. uchovu 

3. kikohozi kikavu. 

4. Kupiga chafya 

5. kupumua kwa shida 

6. Kupoteza hamu na au ladha ya chakula 

7. Baadhi ya wagonjwa wanaweza kuwa na maumivu makali 

ya mwili, 

8. kutokwa kamasi,  

9. vidonda kooni  

10. kuhara. 

Mara nyingi dalili hizi huwa si kali na huanza polepole. Watu wengine 

huambukizwa lakini hawaonyeshi dalili zozote na huwa hawajisikii 

vibaya. Watu wengi (takribani asilimia 80) hupona kutokana na 

ugonjwa huu bila kuhitaji matibabu maalum. Watu huambukizwa 

UVIKO-19 wanapogusa vitu au sehemu yenye virusi na kujigusa 

machoni, puani au mdomoni. Wakati mwingine ugonjwa huu unaweza 

kusambaa kutoka mtu mmoja kwenda mtu mwingine kupitia vitonetone 

wakati mtu aliyeambukizwa anapopiga chafya, anapokohoa au 

anapopumua.  

Athari za UVIKO-19 kwa Huduma za TB na Ukoma 

Kupungua kwa mahudhurio ya wateja katika vituo va kutolea huduma 

za afya. Kubadilika kwa ratiba za uendeshaji wa kliniki za TB na ukoma 

na magonjwa mengine. Kupungua kwa huduma za afya majumbani na 

huduma mkoba. Baadhi ya vituo vya kutolea huduma za TB na ukoma 

kubadilishwa matumizi kwa muda na kutoa huduma za UVIKO-19.   

 

Mambo ya Kuzingatia ili Kuendeleza Huduma za TB na Ukoma 

Kwenye Jamii. 

CHW wanapaswa kuendelea kutoa huduma za TB na ukoma kwa jamii 

kwa kufuata miongozo iliyopo ya kujikinga na UVIKO-19.   
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1.4.6 Kifua Kikuu na Silikosisi 

Silikosis ni ugonjwa wa mapafu unaosababishwa na kuvuta hewa yenye 

madini ya ulanga (silika). Ugonjwa hutokea zaidi kwenye maeneo ya 

wachimbaji wa madini. Ugonjwa huu hutokea baada ya muda mrefu 

kupita toka mtu alipovuta hewa yenye mchanganyiko wa vumbi la 

madini ya ulanga. Watu wenye ugonjwa wa silikosisi wapo katika hatari 

kubwa ya kuugua TB, saratani na magonjwa mengine. 

Watu walio katika hatari kubwa ya kupata silikosisi 

• Wachimbaji wa madini 

• Wafanyakazi wa viwanda vya chuma 

• Wajenzi wa nyumba na barabara 

• Wafanyakazi wa viwanda vya 

kutengeneza vioo 

• Wapasua miamba 

• Fundi wa kupaua 

• Wakulima 

Dalili za ugonjwa wa silikosisi 

• Kikohozi kinaweza kuwa kikavu 

au chenye makohozi 

• Maumivu ya kifua 

• Kupumua kwa shida 

• Mwili kuchoka 

• Kupungua uzito 

• Homa za vipindi 

• Kuvimba kwa miguu 

• Midomo kuwa ya samawati (bluu) 

1.4.7 Kifua Kikuu na Utapiamlo 

Utapiamlo ni hali ya kuwa na lishe duni 

kuendana na mahitaji ya mwili. Watu 

wenye utapiamlo wana uwezekano mkubwa zaidi wa kuambukizwa na 

kuugua TB tofauti na watu wasio na utapiamlo. Hapa nchini watu 

wenye utapiamlo ndio wanaoongoza kwa idadi kubwa ya wanaougua 

ugonjwa wa TB. Pia TB hupelekea mtu kuingia katika utapiamlo kwa 

kupoteza viini lishe. 

• Dalili za 

silikosisi na TB 

zinafanana.  

• Mgonjwa wa 

silikosisi ana 

uwezekano mkubwa 

wakuugua TB.  

• Chunguza kwa 

makini wagonjwa 

wote walio katika 

hatari ya kupata 

silikosisi. 

Uonapo dalili 

tajwa hapo juu 

mpe rufaa mgonjwa 

au chukua sampuli 
kwa uchunguzi. 

KUMBUKA  

https://www.webmd.com/women/guide/why-so-tired-10-causes-fatigue
https://www.webmd.com/dvt/why-legs-puffy
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Dalili za utapiamlo 

• Udumavu kwa watoto 

• Kukonda,   

• Kasi ndogo ya kufikiri na 

kusinziasinzia.  

• Kupata magonjwa mengine kama TB 

kwa urahisi. 

• Kuharisha mara kwa mara, na 

kudhoofika Zaidi 

 

 

1.5 Vikwazo vya kijinsia na haki 
za binadamu katika upatikanaji wa huduma za kifua kikuu na 
ukoma 

Watu wote katika jamii wana haki sawa katika kupata huduma za TB 

na ukoma. Vikwazo vya kijinsia ni 

kama vile wanawake kusubiri kupewa 

ruhusa na wenzi wao ili waweze 

kwenda kwenye vituo vya kutolea 

huduma za afya wanapoona dalili za 

TB au ukoma na huduma nyinginezo. 

Kila mtu ana haki 

yakutokunyanyapaliwa 

anapogundulika kuwa na ugonjwa wa 

TB au ukoma. 

 

 

  

• Chunguza dalili 

za TB kwa mtu 

mwenye utapiamlo, 

mpe rufaa kwenda 

kituo cha kutolea 

huduma za afya 
kwa uchunguzi. 

KUMBUKA  

• Kuchunguza 

vikwazo vya 

kijinsia na 

viashiria vya 

ukiukwaji wa haki 

za binadamu 

katika jamii na 

kuvitolea 

KUMBUKA  
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SURA YA PILI 

Ugunduzi, Matibabu na Njia Za Kujikinga Dhidi ya 

Kifua Kikuu na Ukoma. 
 

2.1 Ugunduzi wa Kifua Kikuu  

Ugunduzi wa TB ndio msingi wa utoaji wa huduma za TB. Ugunduzi 

unaweza kuwatambua wale wote wenye vimelea vya ugonjwa wa TB na 

kuwaweka kwenye matibabu ili kupunguza uwezekano wa kuendelea 

kueneza ugonjwa wa TB. Kuna njia mbili za ugunduzi wa TB. Njia hizo 

ni:  

• Ugunduzi wa TB kulingana na historia ya mgonjwa  

• Ugunduzi wa TB kulingana na vipimo vya maabara ambayo 

hutegemea sampuli za makohozi. 

2.1.1 Ugunduzi wa Kifua Kikuu Kulingana na Historia ya 

Mgonjwa 

Historia ya ugonjwa hupatikana kwa kumhoji mgonjwa kuhusu:  

• Dalili za TB (kama ilivyotajwa hapo juu) 

• Historia ya ugonjwa wa TB  

• Kuwepo kwa magonjwa ya kusendeka kama VVU/UKIMWI, 

kisukari, saratani, utapiamlo n.k 

• Historia ya kuishi na mgonjwa wa TB 

• Uvutaji wa sigara 

• Matumizi ya dawa za kulevya  

• Historia ya kufanya kazi katika migodi  

• Kuvimba tezi sehemu za mwili hasa shingoni. 
 

 

 

 

 

Vipimo vya picha (X-ray) na score chart, hufanyika kumsaidia 

daktari kufikia maamuzi ya ugunduzi huu wa TB kwa wale 

wahisiwa wa TB ambao vipimo vya maabara havikuonyesha 

vimelea vya TB lakini bado wana dalili za TB. 

 

SURA YA PILI 

Ugunduzi, Matibabu na Njia Za Kujikinga Dhidi ya 

Kifua Kikuu na Ukoma. 
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2.1.2 Ugunduzi wa Ugonjwa wa Kifua Kikuu kwa Njia za 

Maabara  

Hii ndiyo njia sahihi ya uchunguzi wa TB inayopendekezwa na Mpango 

wa Taifa wa kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma Tanzania. Njia hii 

inafanyika katika vituo vya kutolea huduma za afya vyenye uwezo wa 

kufanya uchunguzi huo. Kuna vipimo mbalimbali vya kimaabara 

ambavyo vinaweza kutumika katika uchunguzi wa TB kama vile: 

Ugunduzi kwa njia ya hadubini (Microscopy):  

Hii ni njia ya uchunguzi wa vimelea vya TB kwenye makohozi kwa 

kutumia hadubini maalumu. Njia hii ya uchunguzi huhitaji sampuli 

mbili za makohozi (sampuli ya kwanza ni pale mhisiwa anapofika 

kituoni au kutembelewa na mhudumu ngazi ya jamii na sampuli ya pili 

hutolewa asubuhi ya siku inayofuata baada ya kuamka kabla ya 

mhisiwa wa TB kula chochote. Majibu ya kipimo hiki huchukua muda 

wa saa 24. 

Ugunduzi kwa njia ya vinasaba vya vimelea wa TB 

(GeneXpert/TruNat):  

Hii ni njia ya uchunguzi wa vimelea vya TB kwenye makohozi kwa 

kutumia mashine maalumu za uchunguzi wa vinasaba vya vimelea wa 

TB. Njia hii ni rahisi na hutumia muda mfupi kutoa majibu. Njia hii 

huhitaji sampuli moja tu ya makohozi. 

Ugunduzi kwa kutumia panya maalumu waliofundishwa 

kugundua ugonjwa wa kifua kikuu:  

Njia hii ilianza kutumika mwaka 2007 katika Chuo Kikuu cha Sokoine 

cha Kilimo (SUA). Mpaka sasa inatumika katika baadhi ya maeneo 

nchini (Dar es Salaam, Pwani, Morogoro na Dodoma). Hii ni njia 

mojawapo ya uchunguzi wa awali wa vimelea vya TB.  

Vipimo vingine vya kimaabara.  

Hivi ni pamoja na uchunguzi wa TB kwa njia ya uoteshaji wa vimelea 

vya TB (culture) na kupima uwezo wa dawa. Pia tafiti mbalimbali 

zinaendelea ili kuangalia uwezekano wa kutumia mkojo na kinyesi cha 

binadamu katika upimaji wa TB. 
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2.2 Ukusanyaji, Uandaaji na Uwasilishaji wa Sampuli za 
Makohozi 

2.2.1 Maana ya Sampuli ya Makohozi 

Sampuli ya makohozi ni utando-telezi mzito unaotolewa katika mapafu 

kwa kukohoa, kisha kuwekwa kwenye chombo maalum ili kupelekwa 

maabara kwa vipimo. Makohozi ya mtu mwenye TB huwa na 

machanganyiko wa vimelea vya bacteria wa TB, pamoja na seli nyeupe 

zinazopambana na bacteria hao.  

2.2.2 Njia Salama za Ukusanyaji wa Sampuli za Makohozi 

Sampuli bora ya makohozi ni muhimu kwa uchunguzi wa kimaabara wa 

TB. Mhisiwa wa TB anapaswa kufika 

katika kituo cha kutolea huduma za 

afya ili kutoa sampuli za makohozi na 

kufanyiwa uchunguzi mwingine. Ikiwa 

mhisiwa wa TB hawezi kufika katika 

kituo cha kutolea huduma za afya kwa 

sababu zilizo juu ya uwezo wake, basi 

mtoa huduma wa afya ngazi ya jamii 

anaweza kukusanya sampuli kutoka 

kwa mhisiwa huyo na kuiwasilisha. 

Mhisiwa anapaswa kueleweshwa 

kuhusu:  

• Tofauti kati ya makohozi na 

mate  

• Umuhimu wa kuvuta pumzi 

sana (deep breathing) wenye tija 

kabla ya kutoa sampuli ya 

makohozi.  

2.2.3 Hatua za Ukusanyaji wa Sampuli ya Makohozi 

I. Hatua ya kwanza: Maandalizi  

 

Andaa vifaa vya kukusanyia sampuli na vya kujikinga 

 

 

 

  

• Ukusanyaji wa 

sampuli yoyote 

una hatari kwa 

mtoa huduma; 

mfano kumwagikiwa 

na sampuli ya 

makohozi. 

• Chukua tahadhari 

kwa kufuata 

kanuni za 

kudhibiti 

maambukizi wakati 

wa ukusanyaji wa 
sampuli. 

KUMBUKA  
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Vifaa vya kukusanyia sampuli 

  

Kikopo cha kuweka sampuli                                                    

 

Box dogo la kuhifadhi kikopo cha sampuli 

 

Kalamu ya kuandika taarifa za mhisiwa   

 

Fomu ya rufaa (TB/LEP 15) ya kujaza 

taarifa za mhisiwa na sampuli kwa ajili ya 

kwenda kwenye uchunguzi  

 
 

Vifaa vya kujikinga wakati wa kuandaa na kufunga sampuli 

  

Maji tiririka, sabuni na tishu/kitambaa cha 

kujikaushia kwa ajili ya kunawa kabla ya 

kupokea sampuli na baada ya kuiandaa na 

kuihifadhi kwenye boksi 

 

Mipira ya mkononi (gloves), ya kuvaa 

wakati wa kupokea sampuli 

 

Barakoa, ya kuvaa na kujikinga wakati wa 

kupokea sampuli na muda wote 

unapokuwa na mhisiwa wa TB 
 

 

 



 

________________________________________________________________________

Muongozo wa Watoa huduma za Afya Ngazi ya Jamii Katika Utoaji wa Huduma za TB na Ukoma 15 

 

Tumia mipira ya mikononi mara moja tu kila unapoandaa au kushika 

kopo/chupa iliyobeba sampuli. Vua mipira ya mikononi kabla ya 

kutumia vifaa vingine kama vile simu ya mkononi n.k Pia wakati wote 

unaposhika kopo lenye sampuli vaa barakoa.  

 

II. Hatua ya Pili: Ukusanyaji wa Sampuli   

 

Muelekeze mhisiwa kuhusu kikopo 

cha kutolea sampuli. Muelekeze 

namna atakavyotakiwa kuweka 

sampuli, na sampuli bora 

inayotakiwa 
 

Muombe mhisiwa kusukutua vizuri 

kwa maji safi na salama kama ana 

mabaki ya kitu kingine mdomoni 

kutoka 

 

Mpatie mhisiwa kikopo cha kutolea sampuli baada ya kukiandika 

jina lake 

Muelekeze aende nje mbali na watu wengine sehemu yenye 

mzunguko wa hewa ya kutosha au kama ni ndani kuwa karibu na 

dirisha lilio wazi mbali na watu wengine. Hii itahakikisha 

haambukizi watu wengine wakati wa kutoa sampuli ya kohozi.  

Mwambie 

ajilegeze na 

kuvuta 

pumzi ndani 

na nje mara 

tatu. 
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Akohoe kwa nguvu ili kutoa 

makohozi ya ndani ya mapafu na 

kuweka kwenye kopo. Awe 

mwangalifu kuwa hakuna makohozi 

yanayotoka nje ya kopo 

 

Akohoe makohozi mengi kujaza 

sehemu ya chini ya kopo 

 

 

Makohozi yanapokuwa mengi 

kwenye kopo, afunike na kufunga 

kwa kukaza mfuniko wa kopo lenye 

makohozi 

 

 

Endapo atashindwa kutoa makohozi, msauri aende nyumbani, na 

akohoe makohozi mara tu aamkapo asubuhi (makohozi hujikusanya 

wakati wa usiku mtu akiwa amelala) 

Kuvuta mvuke kunaweza kulainisha makohozi kwenye mapafu 

hivyo kuleta unafuu wa wakati wa kukohoa 

Arudishe kopo lenye 

makohozi lililofungwa 

vizuri kwa mtoa huduma 
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III. Hatua ya Tatu: Uhakiki wa Ubora wa Sampuli 

• Hakikisha ubora wa sampuli wakati wa kupokea  

• Yawe ni makohozi na si mate.  

• Kwa kawaida makohozi ni mazito, yenye rangi nyeupe, njano 

hadi kijani.  

• Sampuli zenye damu huonekana nyekundu au kahawia.  

• Mate au kamasi hayafai kutumika kama sampuli. 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Picha no 2.1. Ubora tofauti tofauti wa sampuli za makohozi. 
 

Kwa maelezo ya video kuhusu uchukuaji wa sampuli za makohozi 

angalia kwenye anuani hii ya mtandao 

https://www.youtube.com/watch?v=2sd2d2_pNBA 

2.2.4 Kuandaa na Kuwasilisha Sampuli za Makohozi 

Hatua 

 Hakikisha vikopo vya makohozi vimekazwa barabara na 

kinalandana na fomu husika ya rufaa ya sampuli ya makohozi 

(TB/LEP 15) 

 Fungasha kikopo cha makohozi kwenye kifuko cha plastiki au 

chombo maalum kuzuia kusibika (contamination)  

 Fungasha sampuli zote kwenye sanduku la baridi au box la 

kusafirishia lililowekwa lebo sawasawa  

Kama usaha Marenda renda 

Makohozi yenye damu Mate 

https://www.youtube.com/watch?v=2sd2d2_pNBA
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 Hakikisha sampuli zote zinapelekwa kwenye kituo cha kutolea 

huduma za afya kwa ajili uchunguzi mara moja 

 

 
Picha no 2.2. Uwasilishaji wa sampuli za makohozi katika kituo cha 
kutolea huduma za afya. 
 

2.2.5 Ugunduzi wa Kifua Kikuu kwa Watoto  

Ugunduzi wa TB kwa watoto bado upo chini kulingana na takwimu za 

Mpango wa Taifa wa TB na Ukoma Tanzania. Juhudi kubwa zinatakiwa 

kufanywa ili kuwagundua watoto wengi zaidi wenye TB. Hata hivyo 

kuna changamoto kubwa ya utoaji wa makohozi kwa watoto kwa sababu 

watoto wengi humeza makohozi. Hivyo basi mtoto chini ya umri wa 

miaka mitano anapohisiwa kuwa na TB apewe rufaa kwenda kituo cha 

kutolea huduma za afya kwa uchunguzi.  

2.2.6  Ugunduzi wa Ukoma 

Ugunduzi wa ukoma hufanyika katika hatua mbili kama ifuatavyo: 

Uchunguzi kulingana na historia ya mgonjwa  

 Amewahi kuishi na mgonjwa wa ukoma,  
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 Ana dalili za ukoma.  

Uchunguzi wa kimaabara  

 Kuchukua sampuli toka sehemu iliyoathirika na ugonjwa wa 

ukoma. 

2.3 Matibabu ya Kifua Kikuu na Ukoma 

Matibabu ya TB na ukoma ndio msingi wa udhibiti wa magojwa ya TB 

na ukoma katika jamii. Magonjwa ya TB na ukoma yanatibika na 

kupona kabisa. Mgonjwa wa TB/ukoma asipotibiwa vizuri anaweza: 

 Kuambukiza watu wengine katika jamii (ambapo kwa mwaka 

mgonjwa wa TB anaweza kuambukiza watu 10-20) 

 Kuwa na madhara mengine baadae ikiwemo ulemavu wa 

kudumu kwa wagonjwa wa ukoma 

 Kusababisha vimelea vya TB/ukoma kupata usugu katika dawa 

zinazotumika kutibu magonjwa hayo. 

 Kufa kutokana na ugonjwa 

Dawa za kutibu TB/ukoma zinapatikana katika vituo vya kutolea 

huduma za afya vya serikali na binafsi bila malipo yoyote. 

2.3.1 Malengo ya Matibabu ya TB na Ukoma: 

Matibababu ya TB na ukoma yana 

malengo ya: 

 Kuponya ugonjwa wa TB na 

ukoma hivyo kurudisha ubora wa 

maisha na uzalishaji  

 Kuzuia vifo vinavyosababishwa 

na ugonjwa wa TB na ukoma na 

madhara yake  

 Kupunguza maambukizi kwa 

watu wengine  

 Kuzuia usugu wa vimelea kwenye dawa  

  

• TB na ukoma 

vinatibika na 

kupona kabisa. Dawa 

zake hutolewa bila 

malipo katika vituo 

vyote vya huduma za 

afya vya serikali 
na binafsi. 

ANGALIZO  
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2.3.2 Matibabu ya Kifua Kikuu 

Muda wa Matibabu ya Kifua Kikuu 

Mgonjwa atapaswa kumeza dawa za TB kwa kipindi cha siku 168 (miezi 

sita). Matibabu hayo yamegawanyika katika vipindi viwili ambavyo ni: 

 Kipindi cha awali: Mgonjwa atapaswa kumeza dawa za TB kwa 

siku 56 (miezi 2) na zitakuwa mseto wa dawa nne. Miezi miwili 

ya kwanza mgonjwa atakuwa anapewa dawa kila baada ya wiki 

moja na kurudi katika kituo kwa ajili ya muendelezo na 

uchunguzi wa matumizi na madhara ya dawa.  

 Matibabu ya muendelezo: Mgonjwa atapaswa kumeza dawa kwa 

muda wa siku 112 (miezi 4) na zitakuwa mseto wa dawa mbili. 

Katika kipindi hiki mgonjwa atakuwa anapewa dawa kila baada 

ya wiki mbili au kama vile itakavyoelekezwa na mtoa huduma, ili 

mgonjwa kila mara awe anafanyiwa uchunguzi wa matumizi na 

madhara ya dawa.  

Uchaguzi wa Mahali pa tiba na Msimamizi kwa Matakwa ya 

Mgonjwa (PCT) 

Huu ni utaratibu wa kumpa mgonjwa wa TB uhuru wa kuchagua 

mahali pa matibabu ya kila siku na mtu atakayemsimamia. Mgonjwa 

atachagua kumeza dawa kila siku katika kituo cha huduma za afya na 

kusimamiwa na mhudumu wa afya au nyumbani chini ya usimamizi wa 

mtu aliyemchagua. Iwapo atachagua kumeza nyumbani, msimamizi wa 

dawa za TB anatakiwa kuhakikisha mgonjwa anameza dawa kama 

inavyoshauriwa. Aidha ataweka kumbukumbu ya umezaji wa dawa za 

kila siku na kuambatana na mgonjwa kwenda kwenye kituo cha 

huduma za afya kuchukua dawa au pale itakapohitajika.  
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Uangalizi Wakati wa Kumeza Dawa za Kifua Kikuu (DOT)  

DOT ni utaratibu wa umezaji wa dawa za TB chini ya uangalizi wa 

mtoa huduma za afya au mtu aliyechaguliwa na mgonjwa 

kumsimamia katika kipindi chake cha matibabu. DOT ni msingi wa 

tiba ya TB ambapo husaidia kuhakikisha usahihi wa vidonge, idadi ya 

vidonge na muda muafaka wa umezaji 

dawa kwa kipindi chote cha matibabu 

kama inavyoelekezwa. Hii ni muhimu 

ili kumponyesha mgonjwa, kuzuia 

usugu wa dawa na kuepuka TB kuenea 

kwa watu wengine katika jamii. DOT 

hufanyika:  

 Kituo cha huduma za afya– 

ambapo mgonjwa wa TB hufika 

katika kituo kila siku ili kumeza 

dawa chini ya uangalizi wa mtoa 

huduma  

 Nyumbani–ambapo msimamizi 

aliyechaguliwa na mgonjwa 

humsimamia mgonjwa katika 

umezaji dawa. Msimamizi 

huambatana na mgonjwa wa TB 

kwenda katika kituo cha huduma 

za afya kuchukua dawa kila wiki katika matibabu ya mwanzo na 

kila baada ya wiki mbili wakati wa matibabu ya muendelezo. 

Athari Zinazoweza Kutokana na Matumizi ya Dawa za Kifua 

Kikuu 

Wagonjwa walio wengi wa TB humaliza matibabu bila kupata athari 

zozote za dawa. Kila mgonjwa wa TB anatakiwa kuelimishwa juu ya 

athari zinazoweza kujitokeza wakati wa umezaji dawa za TB. Maelezo 

yatolewe juu ya athari ndogo ndogo na kubwa ambazo mgonjwa 

anaweza kuzipata. Wagonjwa wanaopata athari ndogondogo 

wanatakiwa kuendelea na matibabu na wagonjwa wanaopata athari 

kubwa wapewe rufaa kwenda katika vituo vya kutolea huduma za afya 

kwa uchunguzi zaidi na matibabu.  

• Mgonjwa 

atatakiwa kumeza 

dawa kituoni chini 

ya uangalizi wa 

mtoa huduma za afya 

pale anapoanzishiwa 

matibabu ya TB.  

• Kama amechagua 

kumeza dawa chini 

ya uangalizi 

nyumbani, mgonjwa 

atapewa dawa na 

kuondoka nazo kwa 

ajili ya umezaji 

chini ya usimamizi 
nyumbani. 

KUMBUKA  
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Kwa kila athari za dawa, mtoa huduma za afya ngazi ya jamii atapaswa 

kuchukua hatua kama ifuatavyo.  

Athari ndogo ndogo Hatua za kuchukua  

 Kichefuchefu, kukosa 

hamu ya kula, 

maumivu ya tumbo, 

gesi  

 Mshauri aendelee na matibabu  

 Uchovu wa mwili  Mtoe hofu na mshauri mgonjwa 

aendelee na dawa pamoja na chakula au 

kinywaji (juisi, maji)  

 Mapigo ya moyo 

kwenda mbio  

 Mshauri aendelee na matibabu na 

kunywa maji mengi  

 Mkojo wa manjano/ 

mwekundu  

 Mhakikishie mgonjwa kuwa hali hiyo ni 

ya kawaida na anatakiwa kunywa maji 

mengi na kuendelea na matibabu 

 Maumivu ya viungo   Mshauri mgonjwa aende kwenye kituo 

cha kutolea huduma za afya  

 Miguu kuwaka moto   Mshauri mgonjwa aende kwenye kituo 

cha kutolea huduma za afya 

 

Athari kubwa 

• Harara na muwasho wa ngozi 

• Ngozi na/au macho kuwa ya 

njano 

• Kutapika mara kwa mara 

• Kutosikia 

• Kizunguzungu 

• Matatizo ya kuona  

Mshauri asimamishe 

matibabu na mhimize 

kwenda kituo cha tiba 

haraka 

 

2.3.3 Dawa za Kifua Kikuu Wakati wa Ujauzito au 

Kunyonyesha 

Mama mjamzito mwenye TB anaweza kumuambukiza mtoto wake 

ugonjwa wa TB wakati wa ujauzito na kunyonyesha akishajifungua. 

Hivyo ni muhimu kwa mama mjamzito au anayenyonyesha mwenye TB 

kutumia dawa kwa usahihi ili kuzuia maambukizi kwenda kwa mtoto. 
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Wakati wa Ujauzito  

Dawa za TB ni salama wakati wa ujauzito. Dawa za TB hutolewa kwa 

wagonjwa wenye TB na TB sugu. Kuna 

baadhi ya dawa za TB hasa TB sugu 

hazitakiwi kutumiwa na mjamzito. 

Hivyo kabla ya kuanza dawa ni 

muhimu kuonana na mtaalamu wa 

afya kwa uchunguzi na kuchagua tiba 

sahihi kwake.    

Wakati wa Kunyonyesha 

Dawa za TB ni salama katika kipindi 

cha kunyonyesha, hivyo mama 

anayenyonyesha anatakiwa kutumia ili 

pia kumkinga mwanaye na ugonjwa wa 

TB. Kuna baadhi ya dawa za TB sugu 

hazitakiwi kutolewa kwa mama 

anayenyonyesha. 

2.3.4 Matibabu ya Kifua Kikuu kwa Watoto 

Matibabu ya TB kwa watoto hayana tofauti sana na yale ya watu 

wazima. Watoto hupata dawa mseto ulio katika makundi mawili:  

 Kundi la kwanza ni mseto wa dawa tatu – hutolewa kwa kipindi 

cha awali cha matibabu (miezi 2-siku 56) 

 Kundi la pili ni dawa mbili - Hutolewa kipindi cha muendelezo 

cha matibabu (miezi 4 – siku 112) 

2.3.5 Matibabu ya Kifua Kikuu kwa Watu Wanaoishi na 

Maambukizi ya Virusi Vya Ukimwi (WAVIU) 

Matibabu ya TB kwa WAVIU hayana tofauti na matibabu kwa watu 

wengine, japo kuna muingiliano wa baadhi ya dawa za TB na dawa za 

kufubaza makali ya VVU (ART). Hivyo mtu anayeishi na maambukizi 

ya VVU na kukutwa na maambukizi ya TB anatakiwa kuanzishiwa 

dawa za TB kulingana na muongozo wa matibabu wa TB. 

• Wanawake 

wanaotumia vidonge 

vya uzazi wa mpango 

wanapogundulika 

kuwa na TB, 

wanatakiwa kuchagua 

njia mbadala za 

uzazi wa mpango kwa 

kuwa dawa za TB 

zinadhoofisha 

utendaji kazi wa 

vidonge vya uzazi 
wa mpango. 

ANGALIZO  



 

________________________________________________________________________

Muongozo wa Watoa huduma za Afya Ngazi ya Jamii Katika Utoaji wa Huduma za TB na Ukoma 24 

2.3.6 Matibabu ya Kifua Kikuu Sugu 

Matibabu na muda wa matibabu ya TB sugu hutegemea aina ya usugu 

wa vimelea vya TB kwenye dawa zinazotumika kutibu TB. Mgonjwa 

anayetumia dawa za TB sugu, kila mwezi na pale inapohitajika 

anatakiwa kwenda katika kituo cha kutolea huduma za afya kwa 

uchunguzi wa makohozi na vipimo vingine vya kimaabara na ufuatiliaji 

wa madhara yatokanayo na umezaji wa dawa. Muda wa matibabu ya 

TB sugu ni miezi 9 hadi 24. 

 

2.3.7 Matibabu ya Ukoma. 

Matibabu ya ukoma yanategemea aina ya ukoma na umri wa mgonjwa. 

Mgonjwa wa ukoma humeza mseto wa dawa tatu.  

Muda wa matibabu: 

 Ukoma hafifu (PB) = miezi 6 mpaka 9  

 Ukoma mkali (MB) = miezi 12 mpaka 18  

Mgonjwa hupewa dawa za mwezi mmoja mmoja kumeza akiwa 

nyumbani. Mgonjwa humeza kidonge kimoja cha kwanza kila mwezi 

akiwa chini ya uangalizi wa mtoa huduma za afya wa kituo (DOT). Kila 

mwezi mgonjwa atatakiwa kufuata dawa na kwenda kituoni kwa ajili 

ya uchunguzi wa matumizi na madhara ya dawa. 

2.3.8 Njia za Kujikinga Dhidi ya Kifua Kikuu na Ukoma 

Kwa kiasi kikubwa, wagonjwa wenye ukoma mkali au TB ya mapafu 

ndio wanaoweza kuambukiza watu wengine kwa njia ya hewa. Msisitizo 

unawekwa kwenye kugundua mapema watu wenye kuugua magonjwa 

hayo. Hivyo ni muhimu kutoa elimu juu ya dalili za TB na ukoma kwa 

familia na jamii nzima ili wahisiwa wote waibuliwe mapema, kufanyiwa 

uchunguzi na kuwekwa kwenye matibabu ili kuzuia maambukizi ya TB 

na ukoma. Kuna njia tatu za kuzuia kuenea kwa TB ambazo ni: 

Kuwa na Muundo na Mpangilio Rafiki wa Maeneo ya Kuishi na 

Utoaji Huduma.  

Njia hizi uhusisha kupunguza hatari ya maambukizo (exposure) kama 

ifuatavyo: 

 Kuwatambua mapema wote wenye dalili za TB na ukoma na 

kuwapa rufaa 
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 Kuhakikisha wote waliogundulika kuwa na TB au ukoma 

wanaanza matibabu mapema iwezekanavyo. 

 Ufuatiliaji wa watu wanaoishi na wagonjwa wa TB na ukoma na 

kuwafanyia uchunguzi, pia kutoa rufaa kwa watoto chini ya 

miaka mitano.  

 Kuelimisha wagonjwa wa TB na 

ukoma kuzingatia ufuasi mzuri 

wa dawa, kupima VVU na 

kuwatia moyo.   

 Wagonjwa na familia 

zilizoathirika na jamii kwa 

ujumla kupewa taarifa zote 

muhimu na elimu kuhusu 

ugonjwa, matibabu na namna ya 

kujikinga.  

 Utoaji wa chanjo (BCG) ya TB 

kwa watoto wote mara tu baada ya kuzaliwa.  

Kuboresha Mazingira ili Kuzuia Uwepo wa Vimelea. 

Hizi ni njia zinazohusisha upunguzaji wa vimelea vya ugonjwa wa TB 

kwenye mazingira kwa kuhakiksha kuwa kuna mzunguko wa hewa ya 

kutosha na pia kupunguza msongamano kwa watu. Hii hujumuisha:  

 Kuhakikisha nyumba zina madirisha makubwa yenye uwezo wa 

kupitisha hewa ya kutosha.  

 Kuhakikisha madirisha na milango inafunguliwa mara kwa mara 

ili kuruhusu mzunguko wa hewa na mwanga wa kutosha. 

 Kufunika mdomo na pua wakati wa kukohoa, na tumia kiwiko 

cha mkono, kitaambaa au karatasi laini, fua kitambaa kwa maji 

na sabuni, osha mikono kwa maji tiririka na sabuni. Tupa 

karatasi laini iliyotumika kwenye ndoo yenye kifuniko.   

 Kuepuka misongamano na mikusanyiko isiyo ya lazima.  

  

• Wagonjwa wa TB 

na ukoma wasitengwe 

bali waanzishiwe 

matibabu mapema. 

Kwani, wakisha anza 

matibabu hawana 

uwezo wa kuambukiza 
watu wengine. 

KUMBUKA  
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Kujikinga Mtu Binafsi  

Njia hizi hutumika pale ambapo njia za kimfumo na kimazingira 

haziwezi kupunguza uwezekano wa kuambukizwa vimelea vya TB 

kwenye jamii. Njia hizi ni pamoja na: 

 Kula mlo kamili, kuepuka utapiamlo  

 Kuepuka uvutaji wa sigara, matumizi ya dawa za kulevya, 

unywaji pombe uliopitiliza.  

 Kupata matibabu haraka kuhusu hali yoyote ya kiafya.   

 Kutumia vifaa vya kujikinga (mfano barakoa) unapokuwa katika 

mazingira yanayofikiriwa kuwa hatarishi kwa kuenea kwa 

magonjwa ya mfumo wa hewa (mfano maeneo ya migodini, 

misongamano ya watu, kambi za uvuvi na unapomtembelea 

mgonjwa wa TB sugu). 

2.3.9 Namna ya Kutoa Huduma za Kifua Kikuu Majumbani na 

Kwenye Jamii Katika Kipindi cha Mlipuko wa 

Magonjwa Mbalimbali Ikiwemo UVIKO-19 

Katika kipindi cha mlipuko wa magonjwa mbalimbali ikiwemo UVIKO-

19(COVID-19), CHW unatakiwa kuzingatia maelekezo yote 

yanayotolewa na Wizara ya Afya. Katika kipindi cha mlipuko wa 

magonjwa mbalimbali kama vile UVIKO-19, CHW unatakiwa kufanya 

yafuatayo: 

 Kuvaa barakoa unapoenda kutoa huduma majumbani au kwenye 

jamii 

 Kuepuka kumsogelea au kuwa karibu sana na mhisiwa wakati 

wa kutoa huduma 

 Nawa mikono mara kwa mara kwa maji safi tiririka na sabuni 

kila baada ya kumhudumia mgonjwa. 

 Kutumia vitakasa mikono (vipukusi/sanitaiza) pale inapohitajika 

 Toa taarifa kwa mamlaka husika pale unapokutana na mgonjwa 

mwenye dalili za magonjwa mbalimbali ya mlipuko kama vile 

UVIKO-19 

 Kula mlo kamili na toshelevu na kushiriki katika mazoezi 

mbalimbali ya mwili ili kujenga kinga ya mwili  

 Kuepuka misongamano wakati wa kipindi cha mlipuko wa 

magonjwa 
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2.3.10 Tiba Kinga za Ugonjwa wa Kifua Kikuu 

Hii huhusisha utoaji wa dawa kinga za TB kwa watoto walio chini ya 

miaka mitano wanaoishi na mgonjwa wa 

TB ambaye makohozi yake yamekutwa 

na vimelea vya TB. Dawa kinga za TB pia 

hutolewa kwa watu wote wanaoishi na 

maambukizi ya Virusi vya UKIMWI, ili 

kupunguza uwezekano wa kupata TB. 

 

 

 

 

  

Kuzuia TB ni jukumu 

la wadau wote na 

jamii nzima na si 

jukumu la sekta ya 

afya pekee. Pia ni 

jukumu la kila mmoja 

katika kujikinga na 

magonjwa 

yanayoenezwa kwa 

njia ya hewa ikiwemo 

TB na UVIKO-19 kwa 

kuzingatia kanuni za 

afya na kufuata 

maelekezo ya 
wataalamu wa afya. 

KUMBUKA  
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SURA YA TATU 

Utekelezaji wa Hatua za Udhibiti wa Kifua Kikuu, Ukoma Na 

Magonjwa Mseto Katika Ngazi ya Jamii. 
 

 

3.1 Utangulizi  

Huduma za TB na ukoma katika jamii ni sehemu ya jitihada za kugatua 

huduma za TB na ukoma toka vituo vya afya hadi kwenye jamii. 

Huduma hizi si mbadala wa vituo vya afya bali ni sehemu ya mkakati 

wa afya ya msingi ambao hushirikisha jamii ili kurahisisha huduma 

kwa wagonjwa na familia. Ingawa huduma za TB na ukoma zimeenea 

nchi nzima na kuleta matokeo mazuri ya matibabu ya TB na ukoma, 

bado kuna changamoto kadhaa katika udhibiti wa TB na ukoma nchini. 

Changamoto hizi ni pamoja na:  

 Ukosefu wa elimu ya kutosha kuhusu ugonjwa wa TB, ukoma na 

magonjwa mseto ya TB 

 Wagonjwa wa TB na ukoma kuchelewa kupata huduma za 

uchunguzi na matibabu mara wanapokuwa na dalili 

 Ushiriki hafifu wa jamii katika kudhibiti TB na ukoma 

 Unyanyapaa uliopo katika magonjwa ya TB na ukoma na 

UKIMWI 

 Ufuasi hafifu wa matibabu ya TB ambayo huongeza tishio la 

usugu wa dawa 

Kukabiliana na changamoto hizi, Wizara ya Afya, kupitia NTLP kwa 

kushirikiana na wadau mbalimbali ilianzisha mkakati wa kushirikisha 

jamii na vikundi vya watu waliowahi kuugua TB katika utoaji wa 

huduma za TB na ukoma. Hii itaboresha na kuhamasisha utafutaji na 

ufuatiliaji wa tiba, kuongeza ufahamu wa jamii kuhusu ugonjwa wa TB 

na ukoma, magonjwa mseto ya TB na kuzuia unyanyapaa. Udhibiti wa 

TB na ukoma katika jamii hujumuisha kazi mbalimbali katika jamii 

ambazo hufanywa na wanajamii wenyewe kwa kushirikiana na watoa 

uduma za afya ngazi ya jamii ambao ndio kiungo katika mfumo wa afya. 

 

SURA YA TATU 

Utekelezaji wa Hatua za Udhibiti wa Kifua Kikuu, 

Ukoma Na Magonjwa Mseto Katika Ngazi ya Jamii. 
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Watoa huduma za afya ngazi ya jamii wamepewa mafunzo maalum 

kuhusu kuzuia TB na ukoma, utambuzi wa mapema, jinsi ya 

kumhudumia na kumsimamia mgonjwa wa TB. Matokeo ya 

kushirikisha jamii katika huduma za udhibiti wa TB, ukoma na 

magonjwa mengine yanayohusiana nayo katika ngazi ya jamii 

yanalenga mambo yafuatayo:  

 Wanajamii kujengewa uwezo wa kudhibiti tatizo la TB na ukoma. 

 Kupunguza msongamano katika vituo vya tiba na hivyo 

kupunguza wingi wa kazi kwa watoa huduma za afya wachache 

waliopo. 

 Kuongeza ufuasi wa matibabu ili kupunguza uwezekano wa 

kutokea kwa TB sugu 

 Kupunguza maambukizi na vifo vitokanavyo na TB na ukoma. 

3.2 Kazi za Udhibiti wa Kifua Kikuu, Ukoma na Magonjwa 
Mseto ya Kifua Kikuu Katika Jamii 

Kazi za udhibiti wa TB na ukoma katika jamii zinahusisha shunguli 

mbalimbali zinazolenga kuleta matokeo chanya katika uzuiaji, 

ugunduzi, matibabu na matokeo mazuri ya tiba ya TB na ukoma. Kazi 

hizi ni pamoja na uhamasishaji wa jamii unaolenga kuleta mawasiliano 

na ushiriki miongoni mwa wanajamii. Kwa pamoja shughuli hizi 

zitaongeza mahitaji ya huduma za kinga, ugunduzi, matibabu na 

matunzo. Zifuatazo ni shughuli za udhibiti wa TB na ukoma katika 

jamii kwa kuzingatia matokeo yanayotarajiwa: 

3.2.1 Kuongeza Ugunduzi wa Wagonjwa wa Kifua Kikuu na 

Ukoma: 

Kujenga Ufahamu 

Kujenga ufahamu kuhusu udhibiti wa TB na ukoma utasaidia 

kuwafikia watu wenye uhitaji wa huduma hizo. Njia zifuatazo zitumeke 

katika kujenga ufahamu: 

 Tembelea nyumba kwa nyumba ikiwa ni pamoja na jamii na 

familia zenye mazingira magumu. 

 Shiriki kwenye mikutano mbalimbali ya kijamii na matukio 

maalum katika ngazi ya kijiji na kata 
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 Sambaza vifaa mbalimbali vya kuelimisha na mawasiliano.  

 Toa shuhuda mbalimbali zinazohusu utokomezaji wa TB na 

ukoma 

 Toa elimu ya afya katika vituo vya kutolea huduma za afya, 

makundi yaliyo katika hatari na jamii kwa ujumla 

 

   

Picha na 3.1. Wanakikundi wa klabu ya waliowahi kuugua TB na ukoma 
wakihamasisha udhibiti wa TB na ukoma katika wilaya ya Temeke 

 

  

Picha no 3.2: Mtoa huduma wa afya ngazi ya jamii akihamasisha 
wanajamii katika Manispaa ya Temeke.  
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Uhamasishaji katika Ngazi ya Kijiji/mtaa na Kata 

Elezea taarifa za TB na ukoma katika mikutano ya kijiji/mtaa/kata na 

mikutano mingine ya hadhara kwa ajili ya kupata ushirikiano 

Utafutaji wa Wenye Dalili za Kifua Kikuu au Ukoma Katika 

Jamii 

Tembelea nyumba kwa nyumba: 

 Tambua (uliza) wanakaya wenye dalili za TB na/au ukoma 

 Orodhesha wanakaya wote waliofanyiwa uchunguzi wa awali wa 

TB/Ukoma katika fomu husika (TB/LEP 12) 

 Toa rufaa kwa wale wote wanaohisiwa kuwa na TB au ukoma 

(TB/LEP 15) 

 Andikisha wale wote wanaohisiwa kuwa na TB au ukoma kwenye 

rejesta ya wahisiwa wa TB na ukoma ngazi ya jamii (TB/LEP 

13A) 

 Fuatilia majibu ya makohozi na boresha rejesta ya TB na ukoma 

ya ngazi ya jamii  

 Hakikisha wale wote waliothibitishwa kuwa na TB au ukoma 

wanaanza tiba mara tu wanapogulika. 

Ufuatiliaji wa Watu Wanaoishi na Wagonjwa wa Kifua Kikuu 

au Ukoma Katika Kaya au Maeneo Mengine Wanapokaa  

 Pata orodha na taarifa za watu waliothibitishwa kuwa na TB au 

ukoma kutoka kwa watoa huduma katika kliniki za TB na 

ukoma.  

 Kwa kutumia wale waliothibitishwa kuwa na TB au ukoma, 

watambue wanakaya.  

 Orodhesha wanakaya wote katika fomu husika (TB/LEP 12) na 

kuwafanyia uchunguzi.  

 Toa rufaa kwa wale wote wanaohisiwa kuwa na TB au ukoma 

(TB/LEP 15). Andikisha wale wote wanaohisiwa kuwa na TB au 

ukoma kwenye rejesta ya TB na ukoma ya ngazi ya jamii (TB/LEP 

13A).  

 Fuatilia majibu ya makohozi na boresha rejesta ya TB na ukoma 

ya ngazi jamii (TB/LEP 13A).  
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 Hakikisha wale wote waliothibitishwa kuwa na TB au ukoma 

wanaanza tiba mara tu wanapothibitika 

Ufuatiliaji wa Waliokatisha na Ambao Hawajaanza Matibabu 

 Pata orodha na taarifa ya wagonjwa waliokatisha na ambao 

hawajaanza matibabu kutoka kwa watoa huduma katika kliniki 

za TB na ukoma.  

 Fuatilia mara moja na toa mrejesho (tumia fomu ya kufuatilia 

waliokatisha na ambao hawajaanza matibabu) (TB/LEP 13B) 

Ukusanyaji wa Sampuli za Makohozi 

 Hakikisha mhisiwa wa TB anatoa 

sampuli yenye ubora. 

 Zingatia hatua zote za usalama 

wakati wa kutoa sampuli.  

 Kabidhi sampuli za makohozi 

katika kituo cha kutolea huduma 

za afya kilicho karibu katika 

muda ulioelekezwa.  

 

3.2.2 Kuboresha Matokeo ya 

Matibabu  

Usaidizi wa Ufuasi wa Matibabu ya TB  

 Toa usimamizi kwa mgonjwa wa TB ambaye anapata DOT 

nyumbani endapo umechaguliwa na mgonjwa. Pia fuatilia 

maendeleo ya wagonjwa wa TB na ukoma katika eneo lako. 

 Wezesha kuanzishwa kwa vikundi vya uhamasishaji na 

ufuatiliaji wa matibabu 

 Mfahamishe mgonjwa wa TB umuhimu wa ufuasi mzuri wa 

matibabu  

 Ikumbushe familia kuhusu umuhimu wa ufuasi na utii wa 

kanuni za matibabu kwa mgonjwa wa TB  

 Mfahamishe mgonjwa wa TB, familia yake na jamii kuhusu 

madhara ya ufuasi hafifu na kutokutii kanuni za matibabu 

ikiwemo TB  

Sampuli za makohozi 

zikusanywe kwa wale 

tu wasioweza kufika 

katika kituo cha 

kutolea huduma za 
afya. 

ANGALIZO  
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 Washirikishe viongozi wa jamii na watu mashuhuri endapo kuna 

changamoto 

 

 

Picha no. 3.3: Mhudumu wa afya wa jamii akimsimamia mgonjwa wa 
TB na ukoma chini ya matibabu ya DOT nyumbani 

Utunzaji na Utegemezi (Care and Support) kwa Mgonjwa wa TB 

na Ukoma, Familia na Jamii.  

 Toa ushauri kuhusu lishe ili kuzuia utapiamlo na kudhibiti 

magonjwa mengine 

 Mtie moyo mgonjwa wa TB au UKOMA, familia na jamii 

 Toa rufaa kwa mgonjwa mwenye changamoto inayohusu jinsia au 

haki za binadamu ambayo inaathiri huduma kwa mgonjwa 

kuendana na miongozo. 

Kuboresha Udhibiti wa Maambukizi wa Kifua Kikuu na Ukoma 

 Hakikisha unajikinga 

• Kuwa mwangalifu na upande unaokaa wakati wa mahojiano 

na mwenye dalili za TB au ukoma 

• Chukua tahadhari zote zilizoelekezwa ili kujikinga na 

maambukizo ya TB na ukoma 

Udhibiti wa maambukizo ya TB na Ukoma 

 Elimisha namna bora ya kukohoa kwa mgonjwa, familia na jamii 

kama ilivyoelekezwa katika miongozo 
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Picha no. 3.4. Ustaarabu wakati wa kukohoa ni njia mojawapo ya kuzuia 
maambukizo 

 

 Elimisha umuhimu wa mzunguko mzuri wa hewa  

 Hakikisha kila mtu aliyethibitishwa kuwa na TB au UKOMA 

anaanza tiba mara moja 

 Mwelekeze mgonjwa wa TB kuwa makini wakati wa kutoa 

makohozi 

Utoaji wa Huduma za Kifua Kikuu, Ukoma Katika Kipindi cha 

Mlipuko Katika Kipindi cha UVIKO-19 

 Chukua tahadhari zote za kujikinga na maambukizi 

 Toa elimu kuhusu kujikinga na maambukizi kwa mgonjwa na 

jamii 

 Fuata taratibu na miongozo iliowekwa kuhusu UVIKO-19 

Utoaji wa Huduma za Kifua Kikuu na Magonjwa Mseto ya 

Kifua Kikuu 

TB na VVU, kisukari, utapiamlo na silikosisi 

 Toa elimu kwa jamii juu ya magonjwa mseto ya TB kuendana na 

miongozo 

 Tambua wenye dalili za magonjwa husika 

 Toa rufaa kulingana na dalili za ugonjwa/magonjwa husika 

 Simamia na fuatilia maendeleo ya wagonjwa walioanza matibabu 

kuendana na miongozo 
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3.2.3 Dhana Potofu Kuhusu Kifua Kikuu 

Baadhi ya dhana potofu kuhusu TB katika jamii yetu ya Tanzania 

ambazo zinahitaji kurekebishwa ni pamoja na;  

Dhana Potofu kuhusu TB  Ukweli 

Kila mgonjwa wa TB ana 

maambukizo ya VVU  

Dhana hii si ya kweli. Ukweli ni 

kwamba, ni asilimia 21 tu ya 

wagonjwa wa TB wenye VVU; Na, 

kati ya WAVIU ni asilimia 5 mpaka 

10 tu wenye TB  

TB ni ugonjwa wa laana  Dhana hizi si za kweli kabisa. TB si 

ugonjwa wa laana wala wa kulogwa, 

bali ni ugonjwa wa kuambukizwa kwa 

njia ya hewa unaosababishwa na 

vimelea vinavyojulikana na 

kutambulika. Ugonjwa huu unatibika 

na kupona kabisa 

TB ni ugonjwa wa kulogwa  

Kuchangia vyombo vya 

chakula hueneza ugonjwa wa 

TB 

Kuchangia vyombo vya chakula 

hakuenezi ugonjwa wa TB, bali 

huambukizwa kwa njia ya hewa   

Wagonjwa wa TB wanahitaji 

chakula maalum wakati wa 

matibabu  

Si kweli. Mgonjwa wa TB anatumia 

chalula kilekile ambacho 

kinapatikana katika maenoe yao na 

ambacho anakitumia wakati wote, 

ingawa kinapaswa kuandaliwa 

kulingana na ushauri wa wataalamu.  

TB ni ugonjwa wa kimaskini 

na hauwezi kumpata tajiri 

Hii si kweli kabisa. Ugonjwa wa TB 

unaweza kumpata mtu yoyote, 

maskini na tajiri.  

Epuka kujamiiana wakati wa 

matibabu ya TB  

Si kweli. Mgonjwa wa TB 

atakapojisikia vizuri aendelee na 

Maisha yake ya kawaida ikiwa ni 

pamoja na maswala ya ndoa na 

kujamiiana.   
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Mgonjwa hatakiwi kufanya 

kazi wakati wa matibabu ya 

TB  

Matibabu ya TB hayana madahara na 

mwili unayazoea haraka. Hivyo 

mgonjwa akijisikia vizuri aendele 

kufanya kazi 

 

3.2.4 Wajibu na Majukumu ya Wadau Mbalimbali katika 

Huduma za TB na Ukoma  

Asasi za Kijamii (AZAKI) 

 Kupanga na kutekeleza shughuli za udhibiti wa TB na ukoma 

katika jamii kwa kufuata miongozo ya kitaifa 

 Kutafuta rasilimali kwa ajili ya udhibiti wa TB na ukoma katika 

jamii 

 Kutoa taarifa na takwimu kwa wadau ikiwa ni pamoja na kamati 

ya kitaifa ya uratibu wa AZAKI kupitia ngazi zote za NTLP  

 Kushirikiana na waratibu wa TB na ukoma katika ngazi zote za 

utekelezaji 

 Kusimamia na kuelekeza watoa huduma za afya  ngazi ya jamii 

 Kuhakikisha kuna mfumo thabiti wa rufaa kwa wenye dalili za 

TB na ukoma  

Watoa Huduma za Afya Ngazi ya Jamii 

 Kutekeleza kazi za TB, ukoma na magonjwa mseto ya TB katika 

jamii kwa kutumia miongozo na nyenzo za kitaifa 

 Kuwezesha wanajamii kutoa taarifa sahihi kuhusu TB, ukoma na 

magonjwa mseto ya TB. 

 Kutambua walio na dalili za TB, ukoma au magonjwa mseto ya 

TB na kuwapa rufaa kwenda katika vituo vya kutolea huduma za 

afya 

 Kuhakikisha unapata mrejesho kutoka kwa watu waliopewa 

rufaa kwenda vituo vya kutolea huduma za afya.  

 Kuhakikisha wale wote wanaogunduliwa kuwa na TB, ukoma au 

magonjwa mseto ya TB wanapata matibabu 

 Kuhakikisha usimamizi na ufuatiliaji wa maendeleo ya kiafya ya 

wagonjwa wa TB, ukoma na magonjwa mseto ya TB wakati wa 

matibabu 
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 Kukusanya na kutoa taarifa ya shughuli kwa vituo vya kutolea 

huduma za afya 

Msimamizi wa matibabu ya kifua kikuu 

Msimamizi wa matibabu anapaswa atekeleze yafuatayo: 

 Kumkumbusha na kumhamasisha mgonjwa kumeza dawa zake 

kwa utaratibu uliowekwa 

 Kumsimamia mgonjwa kumeza 

dawa zake kwa utaratibu 

uliowekwa 

 Kuweka alama kwenye kadi ya 

utambulisho wa mgonjwa kila 

baada yakumeza dawa 

 Kuthibitisha umezaji wa dawa 

kwa mtoa huduma za afya. 

 Kufuatilia kama kuna tatizo 

lolote au kama mgonjwa hajahudhuria kliniki 

 Kuambatana na mgonjwa kwenda kituo cha huduma za afya kwa 

ajili ya ufuatiliaji na kuongeza dawa 

Mgonjwa wa Kifua Kikuu au Ukoma Aliye Kwenye Matibabu 

Baadhi ya majukumu ya mgonjwa wa TB au ukoma ni: 

 Kumeza dawa zote chini ya usimamizi  

 Kuhudhuria kliniki kama ilivyoelekezwa 

 Kupeleka sampuli ya makohozi na nyinginezo zinazohitajika kwa 

ufuatiliaji wa matibabu  

 Kutoa taarifa za dalili za athari za dawa za TB au UKOMA na 

changamoto za matibabu 

 Kuwa na ufahamu na uchaguzi wa kujiunga na vikundi vya 

waliopona TB mara amalizapo matibabu 

 Kutoa taarifa zinazowezesha uchunguzi wa TB au UKOMA kwa 

anaoishi nao  

Jamii 

Inahusisha mtu mmoja mmoja, wanakaya wa wagonjwa wa TB NA 

UKOMA na wa waliopona TB NA UKOMA, viongozi katika jamii na 

watu mashuhuri. 

Kwa usimamizi wa 

matibabu ya okoma: 

Dawa za kuanzia 

humezwa katika 

kituo cha kutolea 

huduma na za 

muendelezo humezewa 
nyumbani. 

ANGALIZO  
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 Kufuata kanuni za afya kama inavyoshauriwa na watoa huduma 

za afya   

 Kutoa taarifa kuhusu wenye dalili za TB NA UKOMA kwa 

mhudumu wa afya ngazi ya jamii au kwenye kituo cha kutolea 

huduma za afya cha karibu 

 Kushirikiana na AZAKI, watoa huduma za afya  ngazi ya jamii 

na vituo vya kutolea huduma za afya ili kuhamasisha utoaji wa 

huduma bora za TB na ukoma 

 Kutoa msaada wa hali na mali kwa wagonjwa wa TB na ukoma 

kwenye maeneo yao 
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SURA YA NNE 

Ufuatiliaji Natathimini ya Utekelezaji Wa Shughuli za Kifua Kikuu 

Na Ukoma Ngazi ya Jamii.  
 

 

4.1 Ufuatiliaji na Tathimini  

Ufuatiliaji na Tathimini ni michakato ya kupima maendeleo na thamani 

ya kazi iliyofanyika. Pamoja na kwamba michakato hii hufanyika kwa 

pamoja, ni muhimu kuitofautisha na kuelewa shughuli zake. Michakato 

hii ni ya msingi katika kila ngazi ya kiutendaji. 

4.1.1 Ufuatiliaji 

Utaratibu maalumu wa kuhakikisha afua na kazi zilizopangwa 

zinafanyika kwa wakati ili kuhakikisha utekelezaji unaendelea kama 

ilivyopangwa ili kuleta malengo yaliyokubaliwa. Mchakato huu 

unahusisha ufuatiliaji wa kazi zilizofanyika, rasilimali zilizotumika na 

pia matokeo yake. Ufuatiliaji unahitaji uwekaji mzuri wa takwimu na 

utoaji wa taarifa mara kwa mara. 

4.1.2 Tathimini 

Utaratibu maalumu wa kuchunguza matokeo ya mipango, miradi na 

kazi mbalimbali katika muda fulani ili kuhakisha kama mipango hiyo 

inatoa/imetoa matokeo yaliyokusudiwa na pia kugundua mbinu 

zinazofanya mipango hiyo kufanikiwa au kufanya vibaya. Tathimini 

hutumia njia mbalimbali za utafiti kuchunguza maendeleo ya programu 

na kufanya uamuzi wa kubaini iwapo programu imefanikiwa kama 

ilivyotarajiwa. Tathimini huusisha vipimo vya idadi na ubora katika 

kuangalia kazi iliyotekelezwa kulingana na makubaliano ya matokeo 

yaliyowekwa na kilichofanyika. 

  

 

SURA YA NNE 

Ufuatiliaji Na tathimini ya Utekelezaji Wa Shughuli 

za Kifua Kikuu Na Ukoma Ngazi ya Jamii. 
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Lengo la Ufuatiliaji na Tathimini katika Udhibiti wa TB na 

ukoma ngazi ya jamii 

Ufuatiliaji na Tathimini hutumika: 

 Kuboresha programu kwa kufuata utaratibu (Panga, Soma, Fanya, 

Pima) 

 Kutoa taarifa na uwajibikaji 

 Kutoa takwimu kwa wadau 

4.2 Mchakato wa Ufuatiliaji na Tathimini  

4.2.1 Ukusanyaji Takwimu 

Kumbukumbu za huduma zote za TB na ukoma zinazotolewa na 

mhudumu wa afya ngazi ya jamii zikusanywe na zitunzwe. Hii 

itawezesha ufuatiliaji wa huduma za TB na ukoma katika mfumo 

unaofanana na kurahisisha uchanganuaji wa takwimu za udhibiti wa 

TB na ukoma katika jamii.   

Nyezo za ukusanyaji wa takwimu za TB na ukoma za Wizara ya Afya, 

zitumike kila wakati. Nyezo hizi ni: 

 Fomu ya uchunguzi wa awali wa TB au ukoma katika Jamii

 (TB/LEP 12) 

 Rejesta ya wanaohisiwa kuwa na TB au ukoma katika jamii 

(TB/LEP 13A) 

 Rejesta ya ufuatiliaji wa wagonjwa wa TB au ukoma waliokatisha/ 

wasioanza matibabu (TB/LEP 13B)  

 Fomu ya taarifa ya mwezi ya huduma za TB/DR-TB na ukoma 

ngazi ya jamii katika kituo/halmashauri (TB/LEP 14)   

 Fomu ya rufaa (TB/LEP 15) 

 Rejesta ya kusafirisha sampuli za TB kwa kutumia pikipiki/boda 

boda            

Fomu ya Uchunguzi wa Awali wa TB au Ukoma Katika Jamii 

(TB/LEP 12) 

Fomu hii hutumika kutambua wenye dalili za TB katika jamii. Fomu hii 

pia inaweza kutumika kwa ajili ya ufuatiliaji wa wanaoishi na mgonjwa 

wa TB au utambuzi wa wenye dalili za TB nyumba kwa nyumba. 

Mhudumu wa afya ngazi ya jamii hana budi kuwatambua wanakaya 
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wenye dalili za TB na kuwaorodhesha katika fomu. Wote wenye dalili 

za TB wepewe rufaa kwenda kwenye kituo cha kutolea huduma za afya 

kwa uchunguzi na atawaorodhesha kwenye rejesta ya wenye dalili za 

TB ngazi ya Jamii. Mhudumu wa afya ngazi ya jamii atafuatilia 

matokeo ya uchunguzi (apate mrejesho kupitia fomu ya rufaa (TB15) 

toka kituo cha huduma za afya na ataorodhesha matokeo haya katika 

rejista. 

Rejesta ya Wanaohisiwa Kuwa na TB au Ukoma Katika Jamii 

(TB/LEP 13A) 

Rejesta hii hujazwa watu waliopewa rufaa, kwa kutumia taarifa toka 

kwenye fomu Na. TB 12.  

Rejesta ya Ufuatiliaji wa Wagonjwa wa TB au Ukoma 

Waliokatisha/ Wasioanza Matibabu (TB/LEP 13B) 

Rejesta hii hujazwa wagonjwa wa TB/ DR TB waliokatisha matibabu au 

ambao hawajaanza matibabu ya TB/DR TB baada ya kugundulika kuwa 

na TB/DR TB. Taarifa za wagonjwa hawa hupatikana kutoka kituo cha 

kutolea huduma za afya ili wafuatiliwe na watoa huduma za afya ngazi 

ya jamii. Rejesta hii itawezesha watoa huduma katika ngazi ya jamii 

kikundi kujua idadi ya wagonjwa waliofuatiliwa na waliorejeshwa 

katika matibabu.  

Fomu ya Taarifa ya Mwezi ya Huduma za TB/DR-TB na Ukoma 

Ngazi ya Jamii Katika Kituo/Halmashauri (TB/LEP 14) 

Fomu inajazwa kila mwezi kwa kujumuhisha taarifa ya huduma za TB 

ngazi ya jamii na mrejesho kutoka kituo cha huduma za afya na wilaya 

husika.  Taarifa za fomu hii zinatoka kwenye rejesta ya wanaohisiwa 

wa TB/DR TB (TB/LEP 13A) na ya rejesta wagonjwa wasioanza/ 

waliokatisha matibabu ya TB/ DR TB (TB/LEP 13B). 

Fomu ya Rufaa (TB 15) 

Fomu hii inatumika kuwapa rufaa wateja waliofanyiwa uchunguzi wa 

awali kwa kutumia fomu TB/LEP 12 na wakaonekana wana dalili za 

TB. Mtoa huduma ngazi ya jamii anapaswa kujaza nyenzo hii ili kuwapa 

rufaa wateja wake kwenda kwenye kituo cha kutolea huduma za afya 

kwa ajili ya uchunguzi zaidi na tiba. 
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Fomu hii ina sehemu kuu mbili za ujazaji: Sehemu hii ijazwe na Mtoa 

huduma za TB katika jamii na wanakikundi katika kujaza tarifa za mtu 

mwenye dalili za TB katika jamii anayepewa rufaa kwenda katika vituo 

vya uchunguzi na tiba za TB. Sehemu ya pili hujazwa na tabibu au 

mtumishi wa kituo cha uchunguzi na tiba za TB kueleza matokeo ya 

rufaa. 

4.2.2 Uwasilishaji wa Taarifa 

Kila mwisho wa mwezi, mtoa huduma za afya ngazi ya jamii ataoanisha 

takwimu toka kwenye rejesta (TB/LEP 13A & 13B) na kuziingiza 

kwenye fomu ya taarifa ya mwezi (TB/LEP 14). Taarifa itakwenda 

katika mtiririko ufuatao: 

 

 Kiongozi wa CHWs katika kila kituo cha kutolea huduma za afya 

ashirikiane na DOT nurse kuandaa na kutoa taarifa ya mwezi 

katika jamii husika ifikapo siku ya tatu ya mwezi unaofuata.  

 Mratibu wa TB na ukoma ngazi ya wilaya (DTLC/TB-HIV Officer) 

atakusanya taarifa hizi kutoka kila kituo cha kutolea huduma za 

afya na kuzijumuisha kwa matumizi na usambazaji katika ngazi 

ya mkoa na wadau wengine.  

 Mratibu wa TB na ukoma ngazi ya mkoa (RTLC) atapokea taarifa 

hizi kutoka kila halmashari na kuzijumuisha kwa matumizi ya 

mkoa na wadau. 

 

Watendaji ngazi zote hawana budi kutunza nakala za taarifa hizi kwa 

ajili ya rejea na matumizi mbalimbali katika ngazi husika. Mrejesho 

kuhusu ukusanyaji taarifa, ubora na matokeo yake unatakiwa utolewe 

kwa ngazi zote.   
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Kielelezo no 4.1: Mfumo wa mtiririko wa taarifa kati ya jamii 

na mfumo wa afya 

4.2.3 Kuchanganua, Kufafanua na Matumizi ya Takwimu 

Takwimu za jamii zinazotoka katika ngazi mbalimbali zinatakiwa 

zichanganuliwe na kutumika katika kutoa maamuzi kwenye mipango 

ya huduma za TB na ukoma kwenye ngazi husika. Muhtasari na 

mrejesho wa taarifa viwasilishwe kwa wadau katika kila ngazi ya 

utekelezaji. 

WAMJW inahamasisha ukusanyaji, utunzaji wa takwimu, ufuatiliaji, 

tathmini na uzoefu uliopatikana. Wizara pia inahamasisha matumizi 

na utoaji wa taarifa kwa umma. 

4.2.4 Ukusanyaji na Utunzaji wa Takwimu 

Takwimu zote za TB na ukoma zilizokusanywa ni siri na zitunzwe kama 

taarifa nyingine zozote za afya na kuhakikisha zinawafikia wale wenye 

mamlaka nazo. Takwimu hizi zitunzwe kwa usalama wa hali ya juu, 
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mfano kabati lenye kufungwa na kufuli, na kwa zile zilizo kwenye 

kompyuta au simu zilindwe kwa kutumia namba ya siri.  

4.2.5 Usimamizi Shirikishi na Uelekezi 

Kwa mujibu wa miongozo ya WAMJW, usimamizi shirikishi ni 

mchakato unao hakikisha ubora wa matokeo kwa kuimarisha 

mawasiliano, kutambua na kutatua changamoto, kuwezesha kufanya 

kazi kwa ushirikiano, kutoa miongozo na kumuongoza mtoa huduma za 

afya kufuatilia na kuongeza tija katika utoaji wa huduma. Mbinu za 

usimamizi zinajumuisha masuala kama kujitathmini, kutathminiwa na 

wenzako ili kutambua mchango wa mtoa huduma husika katika jamii. 

Uelekezi ni mchakato wa kupokea utaalamu chini ya muelekezaji au 

jopo la waelekezaji kwa mtu au kikundi kwa ajili ya kusaidia kufanya 

kazi kwa ufanisi zaidi. Uelekezi unaweza kufanyika katika taaluma 

zote.  

Madhumuni ya Usimamizi na Uelekezi Kwenye Udhibiti wa TB 

na Ukoma 

Madhumuni ya usimamizi katika ngazi za mkoa, halmashauri, vituo 

vya kutolea huduma za afya na jamii ni: 

 Kusimamia na kuongoza kwa watoa huduma kupitia uelekezi 

 Kufuatilia utekelezaji wa shughuli zilizopangwa kulingana na 

malengo na shabaha za NTLP. 

 Kufuatilia kama kazi zote zimefanyika kwa ukamilifu 

 Kuhakikisha kuwa mafunzo na rasilimali zikiwemo fedha 

zinapatika na kutumika ipasavyo.  

 Kuhakikisha uwajibikaji 

 Kuhakikisha ufuasi wa viwango vya matibabu na udhibiti wa TB 

na ukoma vinatekelezwa 

 Kutambua na kuainisha vikwazo katika utoaji wa huduma za afya 

  



 

________________________________________________________________________

Muongozo wa Watoa huduma za Afya Ngazi ya Jamii Katika Utoaji wa Huduma za TB na Ukoma 45 

Usimamizi wa Mkoa Kutoka Ngazi ya Taifa: 

Ngazi ya kitaifa itatembelela mkoa angalau mara moja kwa mwaka. 

Mikoa yenye tatizo maalum, itembelewe zaidi.  Misafara hii ni lazima 

iambatane na timu ya mkoa kwenda wilayani.  

Usimamizi wa Wilaya Kutoka Ngazi ya Mkoa:  

Timu ya mkoa hutembelea kila wilaya angalau mara moja kwa kila robo 

mwaka na kufanya tathmini ya ubora wa huduma za TB pamoja na   

maabara. Timu ya mkoa itaambatana na timu ya wilaya kwenda 

kwenye vituo vya huduma ya afya. Wilaya zenye changamoto 

zitembelewe mara kwa mara.  

Usimamizi wa Vituo vya Huduma ya Afya Kutoka Ngazi ya 

Wilaya:  

Timu ya wilaya itatembelea kila kituo cha uchunguzi angalau mara 

moja kwa mwezi na kila kituo cha DOT mara moja kwa kila robo 

mwaka. Usimamizi huu utahusisha tathmini ya huduma za upimaji 

makohozi na pale inapowezekana vifaa vingine vinavyotumika katika 

ugunduzi wa TB. Vituo vya kutolea huduma za afya vyenye changamoto 

vitembelewe mara kwa mara.  

Usimamizi wa watoa huduma za afya ngazi ya jamii kutoka 

vituo vya huduma za afya:  

Timu ya kituo cha kutolea huduma za afya itawatembelea watoa 

huduma za afya ngazi ya jamii wenye ofisi angalau mara moja kwa robo 

mwaka. Watoa huduma za afya ngazi ya jamii wasio na ofisi maalumu 

hukutana na wataalamu katika kituo husika. Watoa huduma wa afya 

ngazi ya jamii wenye changamoto watoe taarifa katika kituo husika ili 

waweze kupata usaidizi.  

4.3 Nyenzo za Usimamizi 

Dodoso la usimamizi litatumika na ngazi za taifa, mkoa, wilaya na vituo 

vya huduma za afya. (Angalia kiambatanisho cha 7)  
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4.3.1 Viashiria 

Ili kuweza kupima utendaji wa afua za udhibiti wa TB na ukoma katika 

jamii, viashiria vifuatavyo vimechaguliwa kufuatilia na kutathmini 

mpango.  

Viashiria vya Huduma za TB 

N

a. 

Kiashiria Kigawe/Kigawo Ngazi  Wak

ati 

1 Idadi ya watu 

waliochunguzwa TB  

Jumla ya watu 

wote 

waliofanyiwa 

uchunguzi katika 

jamii 

Jamii Mwe

zi 

2 Idadi ya wenye dalili 

za TB waliopewa 

rufaa na   CHWs 

(asilimia) katika 

Kituo/halmashauri/

mkoa/ taifa. 

Kigawe: Idadi ya 

wenye dalili za TB 

waliopewa rufaa 

na CHWs  

Kituo/halmas

hauri/ 

mkoa/taifa 

Mwe

zi, 

mwa

ka  

Kigawo: Jumla 

ya wenye dalili za 

TB katika 

kituo/halmashaur

i/mkoa /taifa 

3  Idadi ya wagonjwa 

wapya wa TB 

waliotokana na rufaa 

za CHWs kama 

sehemu ya wagonjwa 

wapya wa TB katika 

kituo/halmashauri/

mkoa/taifa  

Kigawe: Idadi ya 

wagonjwa wapya 

wa TB 

waliotokana na 

rufaa za CHWs  

Kituo/Halmas

hauri/ 

mkoa/aifa  

Mwe

zi, 

mwa

ka  

 Kigawo: Jumla 

ya idadi ya 

wagonjwa wapya 

wa TB katika 

kituo/halmashaur

i/mkoa/ taifa  

4 Idadi ya wagonjwa 

wapya wa TB 

wanaopata 

Kigawe:  

wagonjwa wapya 

wa TB wanaopata 

/kituo/halmas

hauri/ 

mkoa/taifa  

Mwe

zi 
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matibabu ya TB 

nyumbani katika 

Kituo/halmashauri/

mkoa/ taifa  

matibabu ya TB 

nyumbani chini 

ya usimamizi  

mwa

ka 

 

Kigawo: 

wagonjwa wapya 

wa TB 

wanaopokea 

matibabu kwenye 

Kituo/halmashau

ri/mkoa/ taifa 

5 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Idadi ya wagonjwa 

wapya wa TB 

waliopata matibabu 

nyumbani chini ya 

usimamizi na kwa 

mafanikio kama 

sehemu ya wale 

wagonjwa wote 

wapya wa TB ambao 

walipokea matibabu 

nyumbani chini ya 

usimamizi kwenye 

kituo/ 

halmashauri/mkoa/ 

taifa. 

Kigawe: Idadi ya 

wagonjwa wapya 

wa TB waliopata 

matibabu ya TB 

nyumbani chini 

ya usimamizi na 

kwa mafanikio  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kituo/ 

halmashauri/ 

Mkoa/ 

Taifa.  

Mwe

zi; 

mwa

ka 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kwa 

mwa

ka  

Kigawo: Jumla 

ya wagonjwa wote 

wapya wa TB 

ambao walipokea 

matibabu 

nyumbani chini 

ya usimamizi 

kwenye kituo/ 

halmashauri/mko

a/ taifa. 

6 

Idadi ya AZAKI 

zinazofanya kazi za 

udhibiti wa TB 

katika ngazi ya 

halmashauri/mkoa/ 

taifa  

Idadi ya AZAKI 

katika 

halmashauri/mko

a/ taifa. 
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Viashiria vya Huduma za Ukoma 

N

a. 

Kiashiria Kigawe/Kigawo Ngazi  Wak

ati 

1 Idadi ya watu 

waliochunguzwa 

ukoma  

Jumla ya watu 

wote 

waliofanyiwa 

uchunguzi wa 

ukoma katika 

jamii 

Jamii Mwe

zi 

2 Idadi ya wenye dalili 

za ukoma waliopewa 

rufaa na   CHWs 

(asilimia) katika 

Kituo/halmashauri/

mkoa/ taifa. 

Kigawe: Idadi ya 

wenye dalili za 

ukoma waliopewa 

rufaa na CHWs  

Kituo/halmas

hauri/ 

mkoa/taifa 

Mwe

zi, 

mwa

ka  

Kigawo: Jumla 

ya wenye dalili za 

ukoma katika 

kituo/halmashau

ri/mkoa /taifa 

3  Idadi ya wagonjwa 

wapya wa ukoma 

waliotokana na rufaa 

za CHWs kama 

sehemu ya wagonjwa 

wapya wa ukoma 

katika 

kituo/halmashauri/m

koa/taifa  

Kigawe: Idadi ya 

wagonjwa wapya 

wa ukoma 

waliotokana na 

rufaa za CHWs  

Kituo/Halmas

hauri/ 

mkoa/aifa  

Mwe

zi, 

mwa

ka  

 Kigawo: Jumla 

ya idadi ya 

wagonjwa wapya 

wa ukoma katika 

kituo/halmashau

ri/mkoa/ taifa  
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Huduma ya Msaada wa Jinsia na Haki za Binadamu 

N

a. 

Kiashiria Kigawe/Ki

gawo 

Ngazi  Wakati 

1 Idadi ya watu 

waliopewa 

rufaa ya 

kupata   

msaada wa 

kijinsia na 

haki za 

binadamu 

katika Kituo/ 

ofisi ya kata 

  

/halmashauri/

mkoa/ taifa. 

Jumla ya 

watu wote 

waliofanyiw

a uchunguzi 

wa TB 

katika jamii 

Kituo/halmashauri/ 

mkoa/taifa 

Mwezi, 

mwaka 

2 Idadi ya watu 

waliopata 

msaada

 wa 

kijinsia na 

haki za 

binadamu 

katika Kituo/ 

ofisi ya kata 

  

/halmashauri/

mkoa/ taifa. 

Jumla ya 

watu 

waliopewa 

rufaa ya 

kupata 

msaada wa 

kijinsia na 

haki za 

binadamu. 

Kituo/halmashauri/ 

mkoa/taifa 

Mwezi, 

mwaka 
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MAREJEO 

Mwongozo wa utekelezaji wa huduma za TB na Ukoma (NTLP Manual), 

2013 

Mwongozo wa uchaguzi wa mahali pa tiba ya TB kwa matakwa ya 

mgonjwa (PCT manual), 2005 

Kitabu cha washiriki: Watu waliougua na kupona TB, 2012 
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VIAMBATISHO  

1. Kiambatisho cha 1: Fomu ya uchunguzi wa awali wa TB au ukoma 

katika Jamii (TB/LEP 12) 

2. Kiambatisho cha 2: Rejesta ya wanaohisiwa kuwa na TB au ukoma 

katika jamii (TB/LEP 13A) 

3. Kiambatisho cha 3: Rejesta ya ufuatiliaji wa wagonjwa wa TB au 

ukoma waliokatisha/ wasioanza matibabu (TB/LEP 13B)  

4. Kiambatisho cha 4: Fomu ya taarifa ya mwezi ya huduma za TB/DR-

TB na ukoma ngazi ya jamii katika kituo/halmashauri (TB/LEP 14)  

5. Kiambatisho cha 5: Fomu ya rufaa (TB/LEP 15) 

6. Kiambatisho cha 6: Rejesta ya kusafirisha sampuli za TB (TB) kwa 

kutumia pikipiki/boda boda 

7. Kiambatisho cha 7: Dodoso la usimamizi wa huduma za TB katika 

ngazi jamii  
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4.3.2 Kiambatisho cha 1: Fomu ya uchunguzi wa awali wa TB au ukoma katika Jamii (TB/LEP 12) 

 
  

TB/LEP 12

Jina la Mtoa huduma za afya ngazi ya jamii…………………………………………………..Jina la Kikundi/Asasi ……............................................................

Jina la Kitongoji /Mtaa…………………………………………..Kata…..........………………………….. Halmashauri……………………………..

1 2 3 4 5 6 7 8 12 13 14 15

KH D H KU KJ **Dalili  za 

TB nje ya 

mapafu

Hana 

dalili

B NV G UV Hana 

dalili

* KH= Kikohozi. D= Makohozi yaliyochanganyika na Damu, H= Homa, KU= Kupungua uzito, KJ = Kutokwa jasho jingi kuliko kawaida hasa nyakati za usiku

**Dalili za TB nje ya mapafu ni kama vile: kupumua kwa shida, maumivu ya kifua, uvimbe nk

***B= Baka au Mabaka yasiyo na hisia, NV= Ngozi kuota vinundu au kukakamaa, G= Ganzi mikononi/miguuni, UV= Kupata ulemavu au vidonda sugu

Kielelezo A:

1. Duka la dawa 7. Shule/Vyuo

2. Mganga wa jadi 8. Sokoni

3.Machimbo/ migodi 9. Kambi za Wavuvi

4.Mikutano ya hadhara 10. Maskani

5. Magereza 11. Kwingineko (Taja)

6. Nyumba za Ibada

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

Tarehe

Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma

Mwezi wa Kutolea Taarifa (mwezi/mwaka)   ….................……..…/20………….

Fomu  ya Uchunguzi wa awali wa TB na Ukoma katika Jamii

Jina la kituo 

cha kutolea 

huduma za 

afya rufaa 

ilikoenda 

Jina la mteja (Majina matatu)

Aina ya 

Rufaa:

1. Sampuli

2. Mteja 

(weka 

namba 1 

au 2)

Umri 

(miaka)

Familia 

isiyo na 

mgonjwa wa 

TB au 

ukoma weka 

(√)

Maoni/Maelezo ya Ziada

*Dalili alizonazo (weka (√) panapohusika 

Namba ya 

simu ya 

mteja na 

mtu wa 

karibu 

Amepima 

VVU (weka 

N kama jibu 

ni ndiyo, H 

kama jibu ni 

hapana)

Matokeo ya mahojiano kuhusu TBNa

1

Mahali 

Mteja 

Anapoishi 

(Kitongoji/

Mtaa)

Jinsi 

(me/ke)

2

3

5

4

6

9

7

8

10

109

Familia yenye 

mgonjwa wa TB 

au ukoma 

(Andika namba 

ya wilaya ya 

mgonjwa wa TB 

au ukoma)

Uchunguzi 

wa TB au 

ukoma                            

(Andika TB 

kama ni 

uchunguzi wa 

TB. Andika UK 

kama ni 

uchunguzi wa 

ukoma)

Mkusanyiko 

wa 

watu/sehemu 

nyingine    

(Weka namba 

kutoka kwenye 

Kielelezo A) 

Matokeo ya mahojiano 

kuhusu ukoma

***Dalili alizonazo (weka 

(√) panapohusika 

Mahali mteja alipofanyiwa uchunguzi

11
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4.3.3 Kiambatisho cha 2: Rejesta ya wanaohisiwa kuwa na TB au ukoma katika jamii (TB/LEP 13A) 

 
  

TB/LEP 13 A

Jina la Kituo ……............................................................ Halmashauri…………………………………………………… Mkoa…………………………………………………………………………………………………….

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 14 15 16 17 18

TB, DR TB 

au ukoma 

haujagundul

ika

TB kwenye 

makohozi

TB sehemu 

nyingine

DR-TB 

Kifua kikuu 

sugu

Sampuli 

haina 

ubora 

Amegundul

ika na 

ukoma

Kielelezo A:

1. Duka la dawa 7. Shule/Vyuo

2. Mganga wa jadi 8. Sokoni

3.Machimbo/ migodi 9. Kambi za Wavuvi

4.Mikutano ya hadhara 10. Maskani

5. Magereza 11. Kwingineko (Taja)

6. Nyumba za Ibada

REJESTA YA WANAOHISIWA KUWA NA TB NA UKOMA KATIKA JAMII

Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

Amepima 

VVU (weka 

N  kama jibu 

ni ndiyo, H 

kama ni 

hapana)

Tarehe Jina la Mteja (majina matatu) Jinsi 

(Me/Ke)

Umri 

(Miaka)  

Aina ya Rufaa:

1. Sampuli

2. Mteja 

(weka namba 1 

au 2 )

Na Jina la kituo 

cha huduma za 

afya rufaa 

ilikoenda 

Maoni/ Maelezo mengine 

(Jina la Asasi na maelezo 

mengine)

 Matokeo ya rufaa (weka √ panapohusika)Mahali mteja 

alipofanyiwa 

uchunguzi 

(Namba 

kutoka 

Kielelezo A)

Jina la Mtoa rufaa ngazi ya jamiiNamba ya simu ya mteja na mtu 

wa karibu 

Mahali Mteja 

Anapoishi 

(Kitongoji/Mtaa)

1

2

3

8

4

5

13

9

6

7

10

Aina ya Kipimo 

GeneXpert,  

Hadubin, Trunati, 

X-ray, Score 

Chart, 

Nyinginezo

Matokeo ya 

matibabu 

kulingana na 

rejesta ya kituo 

cha tiba (TB03/ / 

DR TB au LEP03 

Register)

Ameanza tiba ya TB/ DR 

TB au ukoma (weka √ 

kama ameanza na namba 

ya TB/DR-TB au ukoma 

kwa chini)

Uchunguzi wa TB 

au ukoma                            

(Andika TB kama ni 

uchunguzi wa TB. 

Andika UK kama ni 

uchunguzi wa 

ukoma)
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4.3.4 Kiambatisho cha 3: Rejesta ya ufuatiliaji wa wagonjwa wa TB au ukoma waliokatisha/ 

wasioanza matibabu (TB/LEP 13B)  

 

  

TB/LEP 13 B

Jina la Kituo……............................................................ Halmashauri …................................................................... Mkoa…………………………………………………………………………………………………….

1 2 3 4 5 6 10 11 12 13

Hajaanza 

Matibabu ya TB 

au ukoma

Ameanza 

matibabu ya TB 

au ukoma

Mtaa/ Kijiji Jina la Mwenyekiti wa 

Mtaa/Kitongoji/Kijiji/Mtu 

maarufu

Namba ya simu ya mteja na 

mtu wa karibu

Amepatikana Hajapatikana Amefariki

8

4

5

9

6

3

10

7

Maoni/ Maelezo mengine 

(Jina la Asasi na maelezo 

mengine)

Jina la Mtoa huduma za afya 

ngazi ya jamii
Jina la mgonjwa (majina matatu), chini 

andika namba ya TB/ DR-TB au ukoma ya 

wilaya ya mgonjwa kama ameanza matibabu

2

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma

REJESTA YA UFUATILIAJI WA WAGONJWA WA TB NA UKOMA  WALIOKATIZA/ HAWAKUANZA MATIBABU

Mgonjwa 

wa TB au 

ukoma 

(Andika TB 

au UK )

Amerudi kwenye 

matibabu (ndio au 

hapana)

Kama hapana, toa sababu

7
Jinsi 

(Me/Ke)

 Matokeo ya ufuatiliaji  (Weka alama ya  (√) 

panapohusika)

Mahali mgonjwa anapoishiUmri 

(Miaka)  

Na. Tarehe ya 

ufuatiliaji

Mgonjwa wa TB au ukoma 

anayefuatiliwa (Weka alama 

ya  (√) panapohusika)

1

8 9
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4.3.5 Kiambatisho cha 4: Fomu ya taarifa ya mwezi ya huduma za TB/DR-TB na ukoma ngazi ya 

jamii katika kituo/halmashauri (TB/LEP 14)  

 

TB/LEP 14

Jina la mtoa huduma ngazi ya jamii (CHW) ___________________________________________________________ Jina la kituo cha huduma za afya anachotelea taarifa: _________________________

Jina la Kikundi ___________________________________________________________

Jina la Kijiji…………………………..Kata………………………………..Halmashauri……………………………. Mkoa…………………………………………………………

Mwezi wa kutolea taarifa ______mwaka  20_________

TB/DR-TB________ Ukoma _____

1

Umri (miaka) KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME

6-14

15 na zaidi

JUMLA

1

Umri (miaka) KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME

0-5

6-14

15 na zaidi

JUMLA

Idadi ya wagonjwa 

wa TB au ukoma 

walioanza 

matibabu

Idadi ya wagonjwa 

wanaojua hali yao ya 

maambukizi ya VVU

Uchunguzi kwa wanaoishi na mgonjwa wa TB au ukoma 

Idadi ya 

wagonjwa 

waliogundulika 

kutoka familia 

zenye wagonjwa 

TB/DR-TB au 

ukoma  wakati 

wa ufuatiliaji                

6 8 9

X-ray Score chart

Maamuzi ya Kitabibu
HadubiniTrunatiGeneXpert

72 3 4 5

Idadi ya watu 

waliochunguzwa TB 

au ukoma (Rejea 

TB/LEP 12)

Idadi ya wahisiwa wa 

TB au ukoma (Rejea 

TB/LEP 12)

Idadi ya wahisiwa 

waliopewa rufaa ya 

upimaji wa TB au ukoma 

( Sampuli+Mteja): Rejea 

TB/LEP 12                    

Idadi ya wahisiwa au 

sampuli 

waliopimwa/zilizopi

mwa TB au ukoma 

(Rejea TB/LEP 13A)  

Idadi ya watu  

waliohisiwa 

kuwa na TB 

au ukoma 

waliopewa 

rufaa 

Idadi ya 

wagonjwa 

walioanzishi

wa matibabu 

ya TB/DR-TB 

au ukoma na 

wanaoishi na 

mgonjwa wa 

TB au ukoma

8 9
Idadi ya watu  

waliofanyiwa 

kipimo cha TB 

au ukoma kati 

ya wale 

waliopewa rufaa

Idadi ya watu 

wanaoishi na mgonjwa 

mwenye TB/DR-TB au 

ukoma waliokutwa 

majumbani au sehemu 

za kazi 

Idadi ya watu wanaoishi 

na mgonjwa mwenye 

TB/DR-TB au ukoma 

waliofanyiwa uchunguzi 

Idadi ya wagonjwa waliopimwa TB (Rejea TB/LEP 13A)

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

Mpango wa Taifa wa kudhibiti Kifua kikuu na Ukoma 

Tarehe ya uwasilishwaji wa ripoti: ____/____/20_________

FOMU YA TAARIFA YA MWEZI YA HUDUMA ZA TB/DR-TB NA UKOMA YA WATOA HUDUMA NGAZI YA JAMII

Idadi ya 

watoto chini 

ya miaka 

mitano 

walioanzishi

wa  dawa 

Kinga - TPT      

2 3 4 5 7
Idadi ya wagonjwa TB 

/DR-TB au ukoma 

(Rejea regista ya TB 

03/DR-TB/LEP 03)  

Idadi ya watu 

waliochunguzwa na 

kuhisiwa kuwa wana 

TB au ukoma

Idadi ya wagonjwa 

waliopimwa ukoma 

(Rejea TB/LEP 13A)

Hadubini
Maamuzi 

ya Kitabibu

106

Uchunguzi wa kifua kikuu na ukoma katika jamii
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Uchunguzi wa kifua kikuu na ukoma katika maeneo maalum

KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME

Umri (miaka) KE ME KE ME KE KE ME

A= A=

H= H=

K= K= Jumla

A= A=

H= H=

K= K=

A= A=

H= H=

K= K=

A

H Hajapatikana

K Amekufa

Jina la Mratibu aliyehakiki taarifa………………….

Sahihi…........................................................

Namba ya simu….........................................

Idadi ya watu waliopata 

changamoto (Kifua 

Kikuu)

ME

Matokeo ya ufuatiliaji 

(Angalia kielelezo A )

Waliokatiza/ hawakuanza matibabu ya TB au ukoma 

(TB/LEP 13B)

Idadi ya watu 

waliochunguzwa TB 

au ukoma 

Idadi ya watu 

waliopata 

changamoto 

(Ukoma)

Idadi ya wahisiwa wa 

kifua kikuu au ukoma

Idadi ya wahisiwa 

waliopewa rufaa ya 

upimaji wa TB  

(Sampuli + Mteja) au 

ukoma

Idadi ya sampuli au 

wateja waliopimwa 

TB au ukoma

Idadi ya 

wagonjwa 

waliogundul

ika kuwa na 

TB au 

ukoma

11. Kwingineko (Taja)

8. Sokoni

Eneo

2. Mganga wa jadi

3.Machimbo/ migodi

5. Magereza

Idadi ya 

wagonjwa wa TB 

au ukoma 

walioanza 

matibabu

1. Duka la dawa

Namba ya simu…....................

15 na zaidi

6. Nyumba za Ibada

Aina ya Changamoto

Changamoto nyinginezo 

Katika jamii

Sahihi…......................

Jina la Mtoa taarifa………………….

7. Shule/Vyuo

4.Mikutano ya hadhara

JUMLA

Kielelezo A

Ameanza/karudi 

Idadi ya 

wagonjwa 

wanaojua hali 

yao ya 

maambukizi ya 

VVU

Idadi ya wagonjwa 

walioacha/wasioanza 

matibabu matibabu 

waliofuatiliwa

Katika kituo cha kutolea huduma za 

afya

Katika familia 

Waliokuwa na changamoto za huduma ya kifua kikuu na ukoma

9. Kambi za Wavuvi

10. Maskani

0 - 14
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4.3.6 Kiambatisho cha 5: Fomu ya rufaa (TB/LEP 15) 

 

 

 
 

 TB/LEP 15 
 
 
 

WIZARA YA AFYA, MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WAZEE NA WATOTO 
 
 

Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma  
(Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma Ngazi ya Jamii) 

 
FOMU YA RUFAA KWENDA KLINIKI YA KIFUA KIKUU NA UKOMA 

 
1. Sehemu hii ijazwe na mtoa huduma za kifua kikuu na ukoma katika jamii 
 

Jina la mteja aliyefanyiwa uchunguzi wa awali wa TB au 
ukoma (Majina matatu)  
……………………………………………………..  
 
Umri (Miaka) ……………… Jinsi:  Me             Ke  
 

Kitongoji/Mtaa ………………………………… 
Kata ……………………………………… 
Halmashauri …………………………………….. 
Mkoa …………………………………………….. 
 

Tarehe ya rufaa (Siku,Mwezi, Mwaka)  
 
………/………/……… 

Namba ya simu ya mteja  
 
………………………. 

Sababu za rufaa 
 
Dalili za TB (Weka (√) panapohusika)  
[  ]  Kikohozi zaidi ya wiki mbili  
[  ]  Homa za mara kwa mara hasa nyakati za jioni  
[  ]  Kupungua uzito  
[  ]  Kutokwa na jasho jingi hasa nyakati za usiku 
[  ]  Kukohoa makohozi yenye mchanganyiko na damu  
[  ]  Dalili nyingine (taja) ..................... 
 
Dalili za Ukoma: (Weka (√) panapohusika) 
[  ]  Baka au Mabaka yasiyo na hisia 
[  ]  Ngozi kuota vinundu au kukakamaa  
[  ]  Ganzi mikononi/miguuni  
[  ]  Kupata ulemavu au vidonda sugu 

Taja changamoto ulizozipitia katika upatikanaji wa 
huduma za TB [  ]  au ukoma [  ]   
Orodhesha mojamoja 
…………………………………………………………… 
…………………………………………………………… 
…………………………………………………………… 
…………………………………………………………… 
…………………………………………………………… 
 
Zingatia:  
Uchunguzi na matibabu ya TB na ukoma hutolewa bila 
malipo.  
Kwa WAVIU ni kikohozi cha muda wowote. 

Rufaa kutoka 
Jina la Kikundi …………………………… 
 
Jina la mtoa rufaa (CHW) ………………………… 
 
Namba ya simu ya CHW ………………….……….. 
 
Taasisi/ Shirika linalowezesha …………………………. 

Rufaa kwenda 
 
Huduma za kitabibu: 
 
Jina la Kituo: ................................................................... 
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2. Sehemu hii ijazwe na mtoa huduma wa kituo cha tiba kinachopokea mgonjwa. 

Huduma iliyotolewa: (weka alama ya (√) panapohusika) 
[  ]  Upimaji wa makohozi  
[  ]  Upimaji wa VVU 
[  ]   Uchunguzi wa Kitabibu (X-ray, Score Chart n.k) 
[  ]  Uchunguzi wa ukoma  

[  ]  Msaada wa suluhisho za changamoto alizopitia mteja 
katika huduma za TB na Ukoma.  
Taja hatua zilizochukuliwa 
…………………………………………………………… 
…………………………………………………………… 
…………………………………………………………… 
…………………………………………………………… 
…………………………………………………………… 

Matokeo ya huduma: (weka alama ya (√) panapohusika) 
[  ]  TB, DR TB au ukoma haujagundulika 
[  ]  TB kwenye makohozi 
[  ]  TB sehemu nyingine 
[  ]  DR TB-Kifua kikuu sugu 
[  ]  Sampuli haina ubora 
[  ]  Amegundulika na ukoma  

  

Tarehe ya kupokelewa mgonjwa (Siku,Mwezi,Mwaka)  
 
……/………/…… 

                                                      

…………………………………………………………………… 

Jina la Mtoa Huduma wa afya katika kituo cha tiba                                                               

Cheo…………………………………………… 

Namba ya Simu ………………………………….. 

ZINGATIA: Fomu hii itunzwe kliniki ya kifua kikuu na ukoma kwenye faili 
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4.3.7 Kiambatisho cha 6A: Rejesta ya kusafirisha sampuli za TB 

(TB) kwa kutumia pikipiki/boda boda 

 

REJESTA YA KUSAFIRISHA SAMPULI ZA KIFUA KIKUU (TB) 

JINA LA MSAFIRISHAJI WA SAMPULI _____________________________ NAMBA YA SIMU _______________________________

NAMBA YA CHOMBO CHA USAFIRI ____________________________

KIJIJI/MTAA ____________________________ KATA  ____________________________

HALMASHAURI  ___________________________________________ MKOA __________________________________________                                                    

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma
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Sehemu A: Taarifa za kituo sampuli zinapotoka

Na. Jina la kituo Jina la mtumaji Namba ya simu

(weka zaidi ya namba 

moja )

Na. Jina la kituo Jina la mtumaji Namba ya simu

(weka zaidi ya namba 

moja )

Na. Jina la kituo Jina la mpokeaji Namba ya simu

(weka zaidi ya namba 

moja )

Na. Jina la kituo Jina la mpokeaji Namba ya simu

(weka zaidi ya namba 

moja )

2

1

63

Sehemu B: Taarifa za kituo sampuli zinapoenda (maabara za upimaji)

4

5

8 18

Sehemu B: Taarifa za kituo sampuli zinapoenda (maabara za upimaji)

9 19

10 20

6 16

7 17

4 14

5 15

Sehemu A: Taarifa za kituo sampuli zinapotoka

1 11

2 12

3 13
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Na. Tarehe Aina Jina la kituo 

kinachotoa 

Idadi 

iliyotolewa

Sahihi ya mtoa 

huduma aliyetoa

Jina la kituo 

kinachopokea

Idadi 

iliyopokelewa

Sahihi ya mtoa 

huduma 

aliyepokea

Sahihi ya 

msafirishaji

Maoni/Maelezo

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Usafirishaji wa sampuli na uchukuaji wa majibu katika vituo vya huduma za afya
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4.3.8 Kiambatisho cha 6B: Fomu ya Orodha ya Wasafirishaji wa 

Sampuli za Kifua Kikuu (TB) 

 

  

HALMASHAURI  ___________________________________________ MKOA __________________________________________                                                    

Taarifa za msafirishaji wa sampuli

Na. Jina la kituo cha 

upimaji

Jina la msafirishaji Namba ya simu

(unaweza jaza zaidi ya 

namba moja )

Namba ya usajili wa 

chombo cha usafiri

Kijiji/Mtaa Kata Jina la 

Mwenyekiti wa 

Kijiji/Mtaa

Namba ya simu 

ya Mwenyekiti wa 

Kijiji/Mtaa

Maelezo ya ziada

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na WatotoA2:JA2:J31

FOMU YA ORODHA YA WASAFIRISHAJI WA SAMPULI ZA KIFUA KIKUU (TB) 

Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma

(Fomu itumike ngazi ya Kituo, Halmashauri na Mkoa)
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4.3.9 Kiambatisho cha 6C: Rejesta ya Ukusanyaji na 

Usafirishaji wa Sampuli za Kifua Kikuu (TB) 

 

 

 

  

JINA LA KITUO _____________________________

HALMASHAURI  ___________________________________________ MKOA __________________________________________                                                    

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma

REJESTA YA UKUSANYAJI NA USAFIRISHAJI WA SAMPULI ZA KIFUA KIKUU (TB)

 

Usafirishaji wa sampuli za kifua kikuu (TB)

Na. Tarehe Jina la mteja Jinsia Umri Sampuli inapotoka

(mfano: OPD, IPD, 

jamii nk )

Idadi ya sampuli 

zilizosafirishwa

Jina la mtoa 

huduma aliyetoa

Jina la msafirishaji Majibu ya matokeo ya 

upimaji wa sampuli

Maoni/Maelezo
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4.3.10 Kiambatisho cha 6D: Rejesta ya Kituo ya Usimamizi wa 

Usafirishaji wa Sampuli za Kifua Kikuu (TB) 

 

 

 

JINA LA KITUO _____________________________ AINA YA KITUO [___] KUKUSANYA NA KUTUMA      [___] UPIMAJI

HALMASHAURI  ___________________________________________ MKOA __________________________________________                                                    

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma

REJESTA YA KITUO YA USIMAMIZI WA USAFIRISHAJI WA SAMPULI ZA KIFUA KIKUU (TB) 

 

Upokeaji wa sampuli na utoaji wa majibu ya sampuli katika vituo vya huduma za afya

Na. Tarehe Jina la kituo sampuli 

zilipotoka na majibu 

yanapoenda

Jina la 

msafirishaji

Sahihi msafirishaji Sahihi ya mtoa huduma Maoni/Maelezo

Sampu

li

Majibu

Idadi
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4.3.11 Kiambatisho cha 7: Dodoso la usimamizi wa huduma TB katika ngazi jamii  

 

National Tuberculosis and Leprosy Program 

Community TB, TB/HIV and DR-TB Supervision Checklist 

 

Region: 

………………… 

 

District: 

……………………… 

 

HF…………………………… 

 

Community: ………………… 

 

Dates of Visit: 

 

From ……………………  To ………………………… 

 

District Population: 

 

         ………………………………………………. 

Mentee/Supervisee 

name (s)  

 

Mentor/Supervisor 

name(s) 

 

 

Supervision team will go through this checklist to identify strength, area for improvement/ 

challenges and set recommendations on community TB care.  
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SN Activities Means of 

verification 

Findings Action (What 

did you do on 

the findings) 

What need 

to be done 

in future 

Regional level 

1 Is Community TB interventions 

implemented in the region? 

RTLC Interview       

2 Assess availability of any 

support for community 

interventions by RHMT & 

partners 

RHMT plan       

3 How many districts are 

implementing community TB 

and how many districts receive 

support 

Interview       

4 Assess the utilization of 

community TB funds for 

planned activities at regional 

level 

Technical and 

Financial reports 

      

5 Ask which community 

intervention are implemented 

mostly (Contact investigation-

CI, active case finding-ACF and 

sputum fixing and 

transportation) 

Interview        
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6 Check evidence of utilization of 

community TB data and 

reports at regional level 

Community 

quarterly report 

      

7 What is the community 

contribution in a region? 

 Community 

quarterly report 

      

8 Identify Community TB 

challenges  

 Interview       

9 Assess evidence of supportive 

supervision visits to the 

community in the last quarter, 

by who: what are the findings, 

challenges, and plan of action  

Supervision report       

 

Observations from this supervision 
visit……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

Describe problems/challenges identified during this visit 

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 
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……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

Actions and recommendations 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

Action plan -Feedback form (fill and leave it at the site) 

Sn Name of 

the region 

Major Issues identified Corrective action and way 

forward 

Timeframe Responsible 

Person 

1  

 

 

    

2  

 

 

    

3  

 

 

    

4      
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5  

 

 

    

 

 

SN Activities Means of verification Findings 

Action 
(What did 
you do on 

the 
findings) 

What 

need to 
be done 
in future 

District level 

1 
Is Community TB 
interventions implemented 
in the district? 

DTLC Interview       

2 

Assess if there is any 
support allocated for 

community TB 
interventions by Gov 

(CHMT, PoRALG,  NTLP etc) 
or implementing Partners  

 CCHP, EPICAR etc        

3 

Determine available 

partners who supports 
community TB activities at 

the district/facility   

Interviews, reports, 
Implementation plans 
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4 
Mention type of support 
provided 

CCHP, reports, 
implementation plans 

      

5 

Assess the utilization of 

community TB funds for 
planned activities at district 
level 

Techocal and Finacial 
reports 

      

6 

Assess collaboration 
between District TB and 

leprosy/ HIV coordinators, 
implementing partner and 

health workers including; 
DOT nurses, laboratory 
technologists 

Interviews       

7 

How many CBOs/CHWs/ 
Vs/sputum fixers, Bodax2 

and traditional healers 
involved in TB control in a 

district? 

 Interviews, reports       

8 

Number of active 
CBOs/CHWs/ Vs/sputum 

fixers, Bodax2 and 
traditional healers in a 

district. Note why others 
not active. 

Inventory, reports        
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9 

Check knowledge among 
CHWs on community 

referral, recording and 
reporting system including 

use of community 
recording and reporting 
tools for presumptive TB 

cases; 

 Interviews       

10 

Check availability of 

Community TB quarterly 
reports in a district i.e (CI, 

ACF) 

 Quarterly report       

11 
Assess the completeness 
and accuracy of TB 13A 
with TB03, DHIS2/ETL 

TB13A, TB03 and DHIS2- 

ETL 
      

12 

Assess data cascade from 

community by identify gaps 
in each cascade: discuss 

what is the problem and 
how to overcome that 
problem  

Quarterly report, TB12, 

TB13, TB03, TB05  
      

13 

Check availability of user 
friendly analyzed 

community TB, TB/HIV and 
DR-TB for patient and 

program management in 
the last quarter 

Community quarterly 
reports 
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14 
Check community 
contribution in TB case 

notification? 

 DHIS2-/ ETL       

15 

Identify challenges faced 

by CHW/Vs in 
implementation of 

community TB care 
activities 

 Interviews       

16 

Assess evidence of 
training/ Orientation 
conducted on community 

TB care to: 
-CHWs/Vs 

-Sputum fixers 
-Bodaboda 
-Traditional Healers 

 
in the last 12 months by 

Gov or partner 

Training/ Orientation report        

17 

Assess evidence of 

supportive supervision 
visits to the community in 
the last quarter: what are 

the findings, challenges, 
and plan of action  

Supervision report       

18 
Identify success story for 

documentation 
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Observations from this supervision visit 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

Describe problems/challenges identified during this visit 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

 

Actions and recommendations 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

Action plan -Feedback form (fill and leave it at the site) 

Sn Name of 

facility/district 

Major Issues identified Corrective action and 

way forward 

Timeframe Responsible 

Person 

1  
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2  

 

 

    

3  

 

 

    

4  

 

 

    

5  

 

 

    

 

 

SN Activities 
Means of 
verification 

Findings 

Action 
(What did 

you do on 
the 

findings) 

What 
need to be 
done in 

future 

Health facility Level 

1 
Is Community TB interventions 
implemented in HF catchment 

area? 

HF i/c Interview       
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2 

Assess availability of any 
support for community TB 

activities (HF, CHMT, IP or any 
other) 

Interviews       

3 
Mention type of support 
provided 

CCHP, reports, 

implementation 
plans 

      

4 

Assess collaboration between 
District TB and leprosy/ HIV 

coordinators, implementing 
partner and health workers 

including; DOT nurses, 
laboratory technologists 

Interviews       

5 

How many CBOs/CHWs 

including CHVs, Traditional 
Healers, Boda-boda/ sputum 

fixers involved in TB control in 
a HF? 

 Interviews, 
Reports 

      

6 

Number of active CBOs, 
CHWs/Vs /sputum fixers/ 
traditional healers/ Boda-boda 

in a district 

Inventory, reports        

7 

Check availability of HF 

exchange meetings with CHWs 
(Traditional helaers, Sputum 

fixers, Bodax2, Ex TB patients  

 Quarterly report       

8 

Assess the completeness and 

accuracy of TB 13A with TB03 
or DHIS2/ ETL  

 TB13A, TB03 and 

DHIS2/ ETL 
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10 

Assess data cascade from 

community by identify gaps in 
each cascade: discuss what is 
the problem and how to 

overcome that problem  

Quarterly report, 
TB12, TB13, TB03 

TB05  

      

11 

Check availability of user 
friendly analysed community 

TB, TB/HIV and DR-TB care 
data in the last quarter 

Community 

quarterly reports 
      

12 
Check community contribution 
in TB case notification? 

 DHIS2- ETL       

13 

Assess the utilization of 
community TB funds for 
planned activities at district 

level 

Technical and 
Finacial reports 

      

14 

Identify challenges facing the 

implementation of  community 
TB care activities at the HF and 

its surrounding community 

 Interviews       

15 

Assess evidence of supportive 

supervision visits to the 
community in the last quarter: 

what are the findings, 
challenges, and plan of action  

Supervision report       

16 
Identify success story for 
documentation from HCW 

Interviews       
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Observations from this supervision visit 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

Describe problems/challenges identified during this visit 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

Actions and recommendations 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

Action plan -Feedback form (fill and leave it at the site) 

Sn Name of 

facility/district 

Major Issues identified Corrective action and 

way forward 

Timeframe Responsible 

Person 

1  

 

 

    

2  
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3  

 

 

    

4  

 

 

    

5  

 

 

    

 

 

Supervision team will go through this checklist to identify strength, area for improvement/ 

challenges and set recommendations for community TB care.  

SN Activities 
Means of 
verification 

Findings 

Action 

(What did 
you do on 

the findings) 

What need 
to be done 

in future 

 Community Health workers (CHWs, CHVs, Ex TB, Traditioal Helaers, sputum fixers and Bodaboda) 
Visits/ Invite   

1 

(DQA, compare the last 
quarterly report submitted with 

what is found in source 
documents) 

Filled TB 12  

and TB 14 
      

2 

Assess and compare TB 12 with 

a community TB register TB 13A 
for consistency of patient’s data 

TB12 and 
TB13A 
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3 

(Assess confidentiality, how are 

documents/data stored and 
handled)-This just my additional 

thinking on Data Quality issues, 
you can find where they best fit) 

Observation, 

inetrview 
      

4 

Check knowledge among CHWs 
(CHVs, sputum fixers , 

Traditional Healers, and Bodax2 
on community referral, 
recording and reporting system 

including use of community 
recording and reporting tools for 

presumptive TB cases and 
sputum fixer register;  

 Interviews       

5 
Assess how community 
sensitization is being 

conducted?If HFs are involved? 

 Interviews       

6 

Check and ask provision of 
enablers and incentives to 

CHWs? Types? When? How 
provided 

 Observation, 

Distribution 
list 

      

7 
Ask challenges faced by CHW/Vs 
in implementation of community 

TB care activities 

Interviews        

8 
Identify success story for 

documentation from CHWs 
Interviews        
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Observations from this supervision visit 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

Describe problems/challenges identified during this visit 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

 

Actions and recommendations 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

 

Action plan -Feedback form (fill and leave it at the site) 

Sn Name of 

community 

/ HF 

Major Issues identified Corrective action and 

way forward 

Timeframe Responsible 

Person 
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1  

 

 

    

2  

 

 

    

3  

 

 

    

4  

 

 

    

5  
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