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I. Chimbuko na Malengo ya Mafunzo Haya  

Mafunzo haya ya siku tatu yametengenezwa kwa ajili ya watoa huduma za kifua kikuu na ukoma 

ili kuwajengea uwezo na kuwawezesha kutoa huduma za kifua kikuu na ukoma katika jamii. 

Baada ya mafunzo haya mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo wa: 

1. Kueleza kuhusu muundo na mchakato wa huduma za TB na ukoma ngazi ya jamii 

2. Kutoa taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma 

3. Kuonyesha uwezo wa kukusanya, kuandaa na kuwasilisha sampuli za makohozi 

4. Kueleza kuhusu matibabu na kinga dhidi ya kifua kikuu na ukoma 

5. Kutoa elimu kwa jamii kuhusu kifua kikuu na ukoma  

6. Kutoa huduma za kifua kikuu na huduma shirikishi za kifua kikuu gazi ya jamii kama 

uibuaji, rufaa kwa wahisiwa na ufuatiliaji wa matibabu kwa wagonjwa katika jamii.  

7. Kuelimisha na kushirikisha jaamii katika kupambana na unyanyapaa, na ukiukwaji wa 

haki za binadamu na jinsia baina ya wagonjwa wa TB na ukoma.   

8. Kueleza ufuatiliaji wa huduma za TB na ukoma unaoongozwa na jamii 

9. Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya huduma za kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii  

10. Kueleza mchakato wa usafirisaji wa sampuli za makohozi kutoka katika vituo vya 

kukusanya kwenda vituo vya upimaji na urejeshaji wa majibu ya vipimo. 

 

II. Mpangilio wa Mafunzo 

Haya ni mafunzo ya siku tatu. Washiriki watajifunza mada tisa za mwanzo darasani kwa kutumia 

mbinu mbalimbali ikihusisha mijadala, kazi za vikundi na mazoezi mbalimbali kwa washiriki. Mada 

ya kumi (10) itakayowasilishwa siku ya mwisho (siku ya tatu) itajumuisha mafunzo kwa njia ya 

mazoezi ya vitendo ikijumuisha igizo dhima na mazoezi ya ujazaji wa nyezo za kutendea kazi. 

Washiriki wataelekezwa namna ya kushiriki katika igizo dhima litakalochukua taswira ya jamii 

halisi ili kufanya majaribio ya kukutana na wahisiwa/wagonjwa wa kifua kikuu na kuweza kuwapa 

huduma kama sehemu ya mazoezi ya mafunzo kwa vitendo.  

Mada ya mwisho ya kumi na moja (11) ni maalum kwa ajili ya wasafirishaji wa sampuli. Mada hii 

inabeba taarifa za msingi za TB kwa ufupi, sampuli ya makohozi, njia salama ya upakiaji na 

usafirishaji wake na mwisho ni nyenzo za kutunza kumbukumbu za usafirishaji wa sampuli hizo. 

Wakati wa uwezeshaji wa mada hii kwa wasafirishaji wa sampuli, watoa huduma ngazi ya jamii 

pia watahudhuria ili kuwa na uelewa wa namna sampuli zinavyosafirishwa na namna majibu ya 

upimaji yanavyorejeshwa katika vituo vya ukusanyaji.   
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Mbinu mbalimballi zitatumika kufanikisha mafunzo haya. Lengo kuu ni kuwajengea uwezo 

washiriki kutoa huduma za kifua kikuu katika jamii. Pamoja na uwasilishaji utakaohusisha mijadala 

ya mmojammoja darasani, pia kutakuwa na kazi za vikundi, zitakazowapa washiriki fursa ya 

kujifunza kwa vitendo na hivyo kupata ujuzi na kujenga hisia ya uhalisia wa kazi watakayoifanya 

watakapokuwa kwenye jamii. 

 

III. Tathmini ya Mafunzo    

Kujifunza kwa washiriki kutatathiminiwa kwa njia ya jaribio la kabla ya mafunzo na jaribio la baada 

ya mafunzo. Washiriki watajaza dodoso hili mwanzo wa mafunzo na baada ya mafunzo. Jaribio 

hili litatoa taarifa ya ufahamu na uwezo walionao washiriki kuhusu TB na ukoma na utoaji huduma 

za TB na ukoma ngazi ya jamii kabla ya mafunzo na vivyo hivyo baada ya mafunzo hivyo kutoa 

fursa ya kutambua mafunzo yamewajengea uwezo washiriki kwa kiasi gani. Pia kutakuwa na 

tathmini ya kila siku. Kwa njia hii washiriki watakuwa na fursa ya kuandika sehemu ya mada 

ambayo iliwatatanisha au hawakuielewa. Kwa njia hii wawezeshaji watapata fursa ya 

kuwaelewesha washiriki kwa kina maeneo ambayo hayakueleweka. Tathmini ya mwisho itatoa 

picha ya mafunzo yote kwa ujumla.  

 

IV. Zana za Mafunzo 

Zana za mafunzo haya zitajumuisha Kiongozi cha muwezeshaji (kitabu hiki), slaidi za PowerPoint 

na kitabu cha mshiriki. Kiongozi hiki cha muwezeshaji kitakachoenda sambamba na slaidi za 

PowerPoint vitamsaidia muwezeshaji kuongoza mada na kazi za washiriki. Kitabu cha washiriki 

kitatumika kama rejea wakati muwezeshaji akiwezesha. Kila mshiriki atapaswa kuwa na kitabu 

chake ili kufuatisha vizuri mada na kuweza kukitumia kitabu chake kufanya mazoezi yatakayokuwa 

yakitolewa wakati wa mada. 
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Ratiba ya Mafunzo 
 

SIKU YA KWANZA 

Muda Kipindi Mhusika/Muwezeshaji 

02:00 – 02:20 Usajili wa Washiriki Secretariati 

02:20 – 02:30 Ukaribisho Mratibu wa Mafunzo 

02:30 – 03:00 Mada ya 0: Utambulisho, Matarajio, Malengo ya 

Warsha na Taratibu zingine  

Mratibu wa Mafunzo 

03:00 – 03:20 Jaribio la Awali la Ufahamu  Wawezeshaji 

03:20 – 04:35 Mada ya 1: Maelezo ya huduma za kifua kikuu na 

ukoma ngazi ya jamii 

Muwezeshaji  

04:35 -05:00 MAPUMZIKO/CHAI/ PICHA WOTE 

05:00 – 07:25 Mada ya 2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na 

ukoma 

Muwezeshaji 

07:25 – 08:00 Mada ya 3: Ukusanyaji, uandaaji na uwasilishaji wa 

sampuli za makohozi 

Muwezeshaji 

08:00 – 08:40 CHAKULA CHA MCHANA WOTE 

08.40 – 09.15 Mada ya 3: Ukusanyaji, uandaaji na uwasilishaji wa 

sampuli za makohozi (Inaendelea…) 

Muwezeshaji 

09.15 – 10:45 Mada ya 4: Matibabu na kinga ya kifua kikuu na 

ukoma 

Muwezeshaji  

10.45 – 11.00 Maswali na Majibu Wote 

11:00 – 11:10 Tathmini ya siku Washiriki 

11:10 – 11:30 CHAI WOTE 

11:30 - 12:00 Tathmini ya Wawezeshaji Wawezeshaji 
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SIKU YA PILI 

Muda Kipindi Mhusika/Muwezeshaji 

02:00 – 02:30 Rejea ya Siku ya Kwanza Wahusika 

02:30 – 02:45 Tathmini (Maswali ya mada za siku ya kwanza) Wawezeshaji 

02:45 – 04:30 Mada ya 5: Mbinu za utoaji wa elimu ya kifua kikuu na 

ukoma 

Muwezeshaji 

04:30 – 05:00 MAPUMZIKO/CHAI WOTE 

05:00 – 06:10 Mada ya 6: Huduma shirikishi za maambukizi mseto ya 

kifua kikuu na magonjwa mengine 

Muwezeshaji 

06:10 – 07:40 Mada ya 7: Unyanyapaa, jinsia na haki za binadamu 

katika afua za udhibiti wa kifua kikuu na ukoma ngazi 

ya jamii 

Muwezeshaji 

07:40 – 08:30 CHAKULA CHA MCHANA WOTE 

08:30 – 09:40 Mada ya 8: Ufuatiliaji wa huduma za TB na ukoma 

unaoongozwa na jamii 

Muwezeshaji  

09:40 – 10:00 Maswali na Majibu Wote 

10:00 – 10:15 Tathmini ya siku Washiriki 

10:15 – 10:30 CHAI WOTE 

10:30 - 11:00 Tathmini ya Wawezeshaji Wawezeshaji 
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SIKU YA TATU 

Muda Kipindi Mhusika/Muwezeshaji 

02:00 – 02:30 Rejea ya Siku ya Pili Wahusika 

02:30 – 02:45 Tathmini (Maswali ya mada za siku ya pili) Wawezeshaji 

02:45 – 04:30 Mada ya 9: Ufuatiliaji na tathmini ya 

utekelezaji wa shughuli za TB na ukoma 

ngazi ya jamii 

Muwezeshaji 

04:30 -05:00 MAPUMZIKO/CHAI WOTE 

05:00 – 05:35 Mada ya 9: Ufuatiliaji na tathmini ya 

utekelezaji wa shughuli za TB na ukoma 

ngazi ya jamii (Inaendelea…) 

Muwezeshaji 

05:35 – 07:30 Mada ya 10: Mafunzo kwa Vitendo Muwezeshaji 

07:30 – 08:20 CHAKULA CHA MCHANA WOTE 

08:20– 08:55 Mada ya 10: Mafunzo kwa Vitendo 

(Inaendelea...) 

Muwezeshaji 

08:55 – 09:25 Uwasilishaji wa taarifa ya mafunzo na 

majadiliano 

Washiriki 

09:25 – 10:40 Mada ya 11: Usafirisaji wa sampuli za 

makohozi (Maalum kwa Wasafirisaji wa 

sampuli) 

Muwezeshaji 

10:40 – 11:10 Jaribio la Baada ya Mafunzo Washiriki 

11:10 – 11:25 Tathmini ya Mwisho Washiriki  

11:25 – 11:45 Kufunga Mafunzo Rasmi  

11:45 – 11:55 CHAI WOTE 
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Muda: saa 1 Dakika 15 

Malengo ya Mada:  

Baada ya mada hii, mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo wa: 

1. Kueleza maana ya huduma za kifua Kikuu na ukoma ngazi ya jamii 

2. Kueleza hali halisi ya Kifua Kikuu na ukoma nchini na katika maeneo yetu 

3. Kueleza shughuli za kifua kikuu na ukoma  zinazofanyika ngazi ya jamii  

4. Kufafanua maana ya mtoa huduma ya kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii 

5. Kuainisha makundi ya watu wanaoweza kuwa watoa huduma ya kifua kikuu na ukoma ngazi ya 

jamii  

6. Kutaja watu na mifumo mbalimbali inayowezesha mtoa huduma ya kifua kikuu na ukoma 

kutekeleza majukumu yake 

7. Kutambua wadau mbalimbali na wajibu wao katika utekelezaji wa huduma za kifua kikuu na 

ukoma ngazi ya jamii 

Mutasari wa Mada 

Hatua Muda Mbinu Yaliyomo 

1 Dakika 02 Uwasilishaji  Malengo mahususi ya mada 

2 Dakika 05 
Bungua Bongo + 

Uwasilisaji 

Maana ya huduma za kifua kikuu na ukoma 

ngazi ya jamii 

3 Dakika 15  Uwasilishaji,  
Hali halisi ya TB na ukoma nchini na mchango 

wa CHW katika kuwaibua wagonjwa 

4 Dakika 15 Uwasilishaji 
Shughuli muhimu za TB na ukoma  

zinazofanyika ngazi ya jamii 

5 Dakika 05  Uwasilishaji Mhudumu wa afya ngazi ya jamii 

6 Dakika 30 
Kazi za vikundi + 

Uwasilisaji 

Vikundi, Wadau na Mifumo inayomwezesha 

CHW kutekeleza kazi zake kwa ufanisi 

7 Dakika 03 Maswali na Majibu Tathmini ya Uelewa 
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HATUA YA KWANZA:  Malengo ya Mada (Dakika 2) 
Sl

id
e 
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MAFUNZO KUHUSU

HUDUMA ZA KIFUA KIKUU NA UKOMA 

KWA WATOA HUDUMA ZA AFYA 

NGAZI YA JAMII

MADA YA 1: Maelezo ya Huduma za 

Kifua Kikuu na Ukoma 

Ngazi ya Jamii
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Slide 2

Malengo ya Mada

Baada ya mada hii mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo wa:

Kueleza maana ya huduma za kifua Kikuu na ukoma ngazi ya jamii

Kueleza hali halisi ya Kifua Kikuu na ukoma nchini na katika maeneo

yetu

Kueleza shughuli za kifua kikuu na ukoma zinazofanyika ngazi ya

jamii

Kufafanua maana ya mtoa huduma ya kifua kikuu na ukoma ngazi ya

jamii

Kuainisa makundi ya watu wanaoweza kuwa watoa huduma ya kifua

kikuu na ukoma ngazi ya jamii

Kutaja watu na mifumo mbalimbali inayowezesha mtoa huduma ya

kifua kikuu na ukoma kutekeleza majukumu yake

Kutambua wadau mbalimbali na wajibu wao katika utekelezaji wa

huduma za kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii

 

WASILISHA malengo au  
MUOMBE mshiriki mmoja asome 
malengo ya mada 

 
 
 

 

HATUA YA PILI:  Maana ya huduma za kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii (Dakika 5) 
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Bungua Bongo

• Nini maana ya huduma

za kifua kikuu ngazi ya 

jamii?

 

Bungua Bongo (Dakika 5) 
  
WAULIZE washiriki swali lifuatalo  
Nini maana ya huduma za kifua 
kikuu ngazi ya jamii? 
  
RUHUSU washiriki wachache 
wajibu 
ANDIKA majibu yao kwenye bango 
kitita au ubao 
SAHIHISHA majibu yao na 
UHITIMISHE kwa kuelezea slaidi 
inayofuata 

 

 

Sl
id

e 
4

 

Slide 4

Maana ya Huduma za Kifua Kikuu na

Ukoma Ngazi ya Jamii.

Zinahusisha uibuaji wa wahisiwa wa kifua kikuu na ukoma, 
ufuatiliaji, rufaa na matibabu kwa wagonjwa

Ni huduma za TB na ukoma ambazo hufanyika nje ya ya
vituo vya kutolea huduma za afya, kwa kufuata mifumo na 
miongozo mbalimbali ya hutoaji huduma ngazi ya jamii.

 

 

 

HATUA YA TATU: Hali halisi ya TB na ukoma nchini na mchango wa CHW katika kuwaibua wagonjwa 

(Dakika 15) 

   Maana ya huduma za kifua kikuu ngazi ya jamii. 

  ___________________________________________________________________________ 

_________________________________________________________________________________ 

_________________________________________________________________________________ 

 

_______________________________________________________________________ 
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Slide 5

Hali Halisi ya Kifua Kikuu na Ukoma 

Nchini Tanzania. (1)

• Tanzania ni miongoni mwa nchi 30 duniani zenye wagonjwa

wengi wa TB

• Mwaka 2020 inakadiriwa kuwa watu 137,000 waliugua TB, hii

ni sawa na uwepo wa wagonjwa 237 wa TB kwa kila watu

100,000

• Mikoa yote Bara na Visiwani bado inagundua wagonjwa wengi wa TB

• Kwa upande wa Ukoma, Tanzania pia ni miongoni mwa nchi

23 duniani zenye wagonjwa wengi wa ukoma na ambazo zipo

katika hatari ya kuongezeka tatizo la Ukoma

• Mwaka 2020 wagonjwa wapya 1,257 waligunduliwa kuugua

na Ukoma, hii ni sawa na uwepo wa wagonjwa 3 wa Ukoma

kwa kila watu 100,000
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Slide 6

• Mikoa ya Dar es Salaam, Lindi, Morogoro, Rukwa, Mtwara,

Tanga, Geita Pwani, Kigoma, Ruvuma, Tabora, Shinyanga na

Mara inaongoza kwa kuwa na wagonjwa wengi zaidi wa Ukoma

• Takwimu hizo za TB na Ukoma zinaonyesha ya kuwa

viwango vya ukubwa wa magonjwa haya ni vikubwa na

bado vipo juu

• Hivyo ni jukumu la watoa huduma za afya ngazi ya jamii

na wadau wengine kuendelea kuwatafuta na kuwaweka

kwenye matibabu ili kupunguza maambukizi ya TB na

ukoma katika jamii zetu na kutokomeza magonjwa haya

nchini

Hali Halisi ya Kifua Kikuu na 

Ukoma Nchini Tanzania... (2)
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Hali Halisi ya TB na Ukoma

Nchini Tanzania … (3)

Katika hali hiyo:-

Tunahitaji mbinu na mikakati 

mipya kuukata minyororo ya 

maambukizo na kuzuia 

maambukizi mapya ya 

TB na Ukoma
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Mchango wa Huduma Ngazi ya Jamii

Katika Kuwaibua Wagonjwa wa Kifua

Kikuu na Ukoma (1)

• Shughuli za uibuaji wa wagonjwa ngazi ya jamii

husimamiwa na kuendeshwa na wanajamii wenyewe,

vikundi vya hiari na mashirika yasiyo ya kiserikali

• Huduma za kifua kikuu na Ukoma ngazi ya jamii

zilianza kutolewa mnamo mwaka 2003 ili kuongeza

nguvu katika huduma mbalimbali zilizokuwa

zinatolewa kipindi hicho

• Toka kuanzishwa kwake zimesaidia ongezeko la watu

waliogundulika na kifua kikuu toka 10% (2016) mpaka

26% (2019)
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Mchango wa Huduma Ngazi ya Jamii

Katika Kuwaibua Wagonjwa wa Kifua

Kikuu na Ukoma (2)

• Asilimia 82% ya wagonjwa wa kifua kikuu wanapata

huduma za umezaji dawa majumbani (Home-Based

DOT) na wamekuwa na matokea mazuri ya matibabu

kwa kiwango cha asilimia 91% cha uponaji.

• Wagonjwa wote wa Ukoma humeza dawa zao

majumbani na viwango vya uponaji vimebaki juu hadi

zaidi ya 95%

 

 

 

HATUA YA NNE: Shughuli muhimu za TB na ukoma  zinazofanyika ngazi ya jamii (Dakika 15) 
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Shughuli Muhimu za Kifua Kikuu na

Ukoma Zinazofanyika Ngazi Ya Jamii (1)

1. Kuelimisha jamii na kufanya uchunguzi wa Kifua

kikuu na Ukoma katika

• Kaya mbali mbali

• Matamasha na Mikutano ya hadhara ya vijiji/mitaa na

magulio

• Maeneo maalumu (shule, misikitini, makanisani, 

machimbo ya madini, stendi).

• Huduma za tembeze za mkoba (Huduma za mama na 

mtoto, huduma za VVU, huduma za TB na huduma za 

uzazi wa mpango)

 

TAJA hatua moja moja  
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Shughuli Muhimu za Kifua Kikuu na

Ukoma Zinazofanyika Ngazi Ya Jamii (2)

1. Kushirikiana na watoa huduma katika vituo vya huduma

kuwaelimisha wagonjwa juu ya huduma za afya na jinsi

ya kujikinga TB na Ukoma

2. Kufuatilia wahisiwa wa kifua kikuu na ukoma ngazi ya

jamii

3. Kukusanya na kusafirisha sampuli za makohozi kutoka

kwa wahisiwa kwenda maabara

4. Kufuatilia wagonjwa wa kifua kikuu na ukoma

waliokatisha matibabu

5. Kuwapatia dawa kinga ya ukoma ya ‘Rifampicin’ wale 

wanaostahili kama ilivyoelekezwa
 

TAJA hatua moja moja  
 
 

 

HATUA YA TANO: Mhudumu wa afya ngazi ya jamii (Dakika 5) 
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• Mhudumu wa Afya ngazi ya Jamii ni mwanajamii

aliyetayari kujitolea na kupatiwa mafunzo ili aweze

kutoa huduma za msingi za afya katika jamii

husika

• Aina mbili za wahudumu wa afya ngazi ya jamii

(CHWs) ni wale:

1. Walioajiriwa

2. Wakujitolea

Kumbuka: Aina hizi mbili hutofautiana kulingana na

namna wahudumu wanavyolipwa ujira wao

Mhudumu wa Afya Ngazi ya Jamii (1)

 

ZINGATIA kutoa nafasi kwa 
washiriki kuelezea shughuli hizi za 
kijamii 
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• Wale wasioajiriwa hulipwa kupitia motisha

mbali mbali kupitia jamii yenyewe au Asasi

mshirika

• Nani anaweza kuwa mhudumu wa afya

ngazi ya Jamii?

• Mtu yeyote ambaye ana ajira rasimi

inayomwezesha kuishi

• Mtu yeyote ambaye hana ajira rasimi

Mhudumu wa Afya Ngazi ya Jamii (2)

 

ZINGATIA kutoa nafasi kwa 
washiriki kuelezea shughuli hizi za 
kijamii 
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• Waliowahi kuugua TB na kupona (ex-TB 

patients)  

• Waioathirika na kupona ukoma (PALs)

• Watoa huduma za WAVIU majumbani

• Makundi ya walioathirika na VVU

• Vikundi vya kujitolea katika jamii

• Mwanajamii yeyote

Makundi ya Watu Wanaoweza Kuwa

Wahudumu wa TB na Ukoma Ngazi ya Jamii

 

 

 

HATUA YA SITA: Vikundi, Wadau na Mifumo inayomwezesha CHW kutekeleza kazi zake kwa ufanisi 

(Dakika 30) 
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Kazi za Vikundi

• Je, ni makundi, 

wadau na mifumo

gani

inayomwezesha

CHW kutimiza

wajibu wake kwa

ufanisi? 

 

Kazi za Vikundi: (Dakika 15) 
  
WAGAWE washiriki katika makundi 
WAELEKEZE washiriki kujadili swali 
lifuatalo 

 Je, ni makundi, wadau na mifumo 
gani inayomwezesha CHW kutimiza 
wajibu wake kwa ufanisi?  

 
RUHUSU washiriki kujadili kwa dakika 
10 
RUHUSU vikundi vichache kuwasilisha 
na wengine kuchangia 
SAHIHISHA na HITIMISHA kwa 
kuelezea slide inayofuata 
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• Mgonjwa wa TB au Ukoma

• Msimamizi wa matibabu ya TB

• Mtu anayeishi na mgonjwa wa TB au Ukoma

• Jamii

• RHMT na CHMT

• RTLC na DTLC

• Vituo vya kutolea huduma za Afya

• Waganga vituoni

• Viongozi wa serikali maeneo jamii ilipo

Vikundi, Wadau na Mifumo Inayomwezesha

Mhudumu Kutekeleza Kazi Zake Kwa Ufanisi (1)

 

 

  Makundi, wadau na mifumo inayomwezesha CHW kutimiza wajibu wake kwa ufanisi 

  _________________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________________ 

 

______________________________________________________________________ 

 

______________________________________________________________________ 
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• Watu maarufu, mf: TBA, TH, viongozi wa dini, 

wazee/viongozi wa mila, watu maarufu

• Wadau wa maendeleo na Asasi za kijamii

• Vikundi vya TB survivors na kamati POD

Vikundi, Wadau na Mifumo Inayomwezesha

Mhudumu Kutekeleza Kazi Zake Kwa Ufanisi (2)
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• Kutoa ushirikiano wa kushiriki shughuli za 

kutokomeza TB na Ukoma katika jamii

• Kukubali taarifa zake za ugonjwa kutumika ili

kutokomeza TB na Ukoma katika jamii

• Kuwa tayari kumsaidia mhudumu kufika

nyumbani kwake na kuifanyia uchunguzi

familia yake

Wajibu wa Mgonjwa wa TB na Ukoma
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• Kuwa tayari kutoa ushirikiano wa kutosha na

kukubali kufanya mawasiliano kila

atakapotakiwa

• Kutoa taarifa za uzingatiaji umezaji dawa wa

mgonjwa wa TB kwa mhudumu

• Kusaidia kutoa taarifa za ndugu wanaoishi

na mgonjwa kwa mhudumu (CHW) na kituo

cha huduma

Wajibu wa Msimamizi wa Matibabu ya

TB au Ukoma
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• Kuwa tayari kutoa ushirikiano wa kutosha na kukubali kufanya

mawasiliano kila atakapotakiwa

• Kutoa taarifa za uzingatiaji umezaji dawa wa mgonjwa wa TB 

kwa mhudumu

• Kumtia moyo mgonjwa wa TB au Ukoma kukamilisha

matibabu yake kama ilivyoelekezwa na mganga

• Kusaidia kutoa taarifa za ndugu wengine wanaoishi na

mgonjwa kwa mhudumu (CHW) na kituo cha huduma

• Kupokea elimu ya afya na hususani kujikinga na TB na

Ukoma

• Kushiriki uchunguzi wa awali wa TB au Ukoma

• Kupokea tiba kinga ya TB au Ukoma kama anakidhi vigezo

Wajibu wa Mtu Anayeishi na Mgonjwa
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• Kushiriki kuwapata wahudumu wenye moyo wa

kujitolea na wenye tabia njema

• Kuhakikisha upatikanaji wa rasilimali za 

kuwezesha wahudumu kutekeleza majukumu yao

ya udhibiti wa TB na Ukoma katika jamii

• Kuibua njia zilizoendelevu za kutoa motisha kwa

wahudumu ngazi ya jamii

• Kuwatia moyo wahudumu ili watekeleze vyema

majukumu yao

Wajibu wa Jamii
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• Kutafsiri na kusimamia miongozo ya

usimamizi wa huduma za TB na Ukoma

ngazi ya jamii

• Kusimamia haki na wajibu wa wadau wote

wa huduma za afya ngazi ya jamii

Wajibu wa R/CHMT
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• Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa RHMT kuboresha

huduma za TB na ukoma ngazi ya jamii

• Kuahakikisha mipango mikakati ya mikoa na halmashauri
inahuishwa na afua za TB na ukoma ngazi ya jamii

• Kuratibu utekelezaji wa afua za huduma za TB na ukoma

katika mkoa na halmashauri

• Kushirikiana na wadau kuboresha huduma za TB na

ukoma ngazi ya jamii

• Kufanya usimamizi ngazi ya halmashauri na kuzingatia

viwango vilivyoidhinishwa

• Kufuatilia na kutathmini utoaji wa huduma za TB na

Ukoma ngazi ya jamii

Wajibu wa Mratibu wa TB na

Ukoma wa mkoa RTLC
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 Kufanya usimamizi shirikishi katika vituo vya

huduma na kuhakikisha watoa huduma

wanatekeleza majukumu yao

 Kufanya mapitio ya wagonjwa wote wa ukoma na

TB waliogunduliwa na kuthibitisha matokeo ya

uchunguzi na vipimo

 Kuhakikisha ubora wa taarifa zinazokusanywa na

kuingizwa kwenye fomu mbalimbali

 Kuratibu kazi zote za ufuatilaji na tathmini

Wajibu wa Mratibu wa TB na

Ukoma na TBHIV wa Wilaya-DTLC
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• Kupokea na kuchunguza watu wenye dalili za TB 

• Kupokea na kuchunguza sampuli za makohozi

zilizotolewa na wagonjwa au zilizowasilishwa

• Kutoa mrejesho kuhusu rufaa na matokeo ya

uchunguzi wa sampuli

• Kuelimisha wagonjwa na familia zao kuhusu TB, 

ukoma na magonjwa mengine

• Kuanzisha na kufuatilia matibabu kwa wagonjwa

wa TB na ukoma

Wajibu na Majukumu ya Vituo vya

Kutolea Huduma za Afya (1)
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• Kuratibu uendeshaji wa huduma za TB na Ukoma

ngazi ya jamii

• Kumsimamia na kuwapa mafunzo kazini

wahudumu wa afya ngazi ya jamii (CHW)

• Kushirikiana na asasi za kijamii na wadau wa

huduma za TB na Ukoma

• Kuchanganua takwimu, kutunza kumbukumbu na

kutoa taarifa katika ngazi husika

Wajibu na Majukumu ya Vituo vya

Kutolea Huduma za Afya (2)
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• Kupitia na kuandikisha wagonjwa wote wapya

katika vituo vyao

• Kuwasimamia wafuatiliaji majumbani

• Kusimamia ubora wa kazi za wafuatiliaji

majumbani

• Kufanya uchunguzi na kuthibitisha ugunduzi wa

washukiwa wa TB na Ukoma

• Utoaji dawa kinga ya TB kwa Watoto na kinga ya

Ukoma kwa wale wote wanaostahili

Wajibu wa Mganga Kituo cha 

Kutolea Huduma za Afya
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• Kuunga mkono na kushiriki utekelezaji bora wa

afua za huduma za TB na ukoma ngazi ya jamii

katika vitongoji/vijiji/mitaa yao

• Kushirikiana na AZAKI, vikundi vya waliopona TB, 

kamati za POD na wahudumu wa afya ngazi ya

jamii a ili kuhakikisha huduma bora za TB na

ukoma zinatolewa

• Kutoa msaada wa hali na mali kwa AZAKI na

wagonjwa wa TB na ukoma kwenye maeneo yao.

Wajibu wa Viongozi wa Serikali za 

Vijiji/Mitaa na Kijamii
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• Kupanga na kutekeleza shughuli za udhibiti wa TB na ukoma

katika jamii kwa kufuata miongozo ya kitaifa.

• Kutafuta rasilimali kwa ajili ya udhibiti wa TB na ukoma katika jamii

• Kutoa taarifa na takwimu kwa wadau ikiwa ni pamoja na kamati za

uratibu wa AZAKI kupitia ngazi husika

• Kushirikiana na waratibu wa TB na ukoma katika ngazi husika za 

utekelezaji

• Kusimamia wahudumu wa afya ngazi ya jamii

• Kuimarisha mfumo thabiti wa rufaa kwa wahisiwa wa TB na

ukoma

• Kuimarisha mfumo thabiti wa rufaa wa sampuli za TB na urejeshaji

wa majibu ya vipimo

Wajibu na Majukumu ya Wadau wa

Maendeleo na Asasi Za Kijamii (AZAKI)
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• Kujiimarisha na kutengeneza wanachama hai katika

mapambano ya kutokomeza TB na ukoma

• Kushiriki kutafuta rasilimali, kupanga na utekelezaji wa afua

kwa ajili ya udhibiti wa TB na ukoma katika jamii

• Kushirikiana na vituo vya huduma za afya na wadau wengine

katika utekelezaji wa afua za TB na ukoma ngazi ya jamii

• Kuratibu na kusimamia kazi za wahudumu ngazi ya jamii

katika kutokomeza TB na ukoma

• Kutoa taarifa na takwimu sahihi kwa vituo vya huduma za afya

na wadau wengine kupitia ngazi husika

• Kushiriki shughuli za ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa

huduma za TB na ukoma ngazi ya jamii

Wajibu wa Vikundi vya TB 

Survivors na Kamati POD Vijijini
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• Kuzingatia miongozo ya taifa ya utoaji wa huduma za TB na

ukoma

• Kupata uwezo na uelewa sahihi ya mambo muhimu na

ukweli kuhusu TB na ukoma

• Kutambua wenye dalili za TB, TB/VVU, DR-TB, TB/Kisukari

au ukoma

• Kutoa elimu ya TB na ukoma

• Kushiriki katika hamasa ya jamii

• Kuibua wahisiwa wa TB na ukoma miongoni mwa kaya, 

familia na jamii hatarishi na kuwapa rufaa kwenda kwenye

kituo cha huduma za afya.

Wajibu wa Mhudumu wa Afya 

Ngazi ya Jamii (1)
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• Kutoa mrejesho kituoni kuhusu wahisiwa wa TB na

ukoma walioibuliwa

• Kuhakikisha wagonjwa wote wa TB na ukoma

walioibuliwa katika eneo lake wamewekwa katika

matibabu

• Kufuatilia mgonjwa na msimamizi wa matibabu ili

kukamilisha matibabu

• Kufuatilia ndugu na jamaa wanaoishi na wagonjwa

waliogunduliwa

• Kuwaandikisha na kuwachunguza ndugu na jamaa

wanaoishi na wagonjwa

Wajibu wa Mhudumu wa Afya 

Ngazi ya Jamii (2)
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• Kuchukua sampuli iliyo bora kutoka kwa wahisiwa

wa TB walioibuliwa

• Kutoa rufaa ya wahisiwa wote wa TB au ukoma

kwenda kituoni kwa uchunguzi zaidi na tiba

• Kuwapatia dawa kinga ya Ukoma ya ‘Rifampicin’ 

wale wanaostahili kama ilivyoelekezwa na

mwongozo

• Kukusanya na kuwasilisha taarifa zote vituoni na

katika Asasi husika kufuatana na miongozo

Wajibu wa Mhudumu wa Afya 

Ngazi ya Jamii (3)
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Mtiririko wa Hutoaji Huduma Ngazi ya

Jamii (1)

• Katika utoaji wa huduma za TB na ukoma

ngazi ya jamii, mtoa huduma anatakiwa

kuzingatia yafuatayo:

• Kuandaa ratiba za huduma za uibuaji wahisiwa

wa TB na ukoma kwa kushirikiana na kiongozi

wa mtaa/kijiji/kata na kituo cha kutolea huduma

za afya kilicho Karibu naye.
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• Kutekeleza shughuli kulingana na mipango

iliyowekwa kwa pamoja kwa kufuata miongozo

mbalimbali ya utoaji huduma ngazi ya jamii.

• Kutoa taarifa ya utekelezaji ya huduma za TB

na ukoma ngazi ya jamii

• Kufuatilia matokeo ya huduma zilizotelewa na

kuhakikisha wale wote waliogundulika kuwa na

TB na ukoma wanaanza matibabu

Mtiririko wa Hutoaji Huduma Ngazi ya

Jamii (2)

 

 

 

HATUA YA SABA: Tathmini ya Uelewa (Dakika 3) 
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Tathmini

• Nini maana ya huduma za Kifua Kikuu na Ukoma 

ngazi ya jamii?

• Unaweza kuelezeaje kuhusu hali halisi ya kifua 

kikuu na Ukoma nchini na katika maeneo yetu?

• Ni shughuli aina gani za kifua kikuu na ukoma  

zinazofanyika ngazi ya jamii?

• Watoa huduma ngazi ya jamii hutoa mchango 

gani katika kuwaibua wagonjwa wa kifua kikuu?

• Ni wadau gani ushiriki katika utekelezaji wa 

huduma za kifua kikuu ngazi ya jamii?

• Huduma ngazi ya jamii hufuata mtiririko gani?

 

ULIZA maswali haya kwa washiriki 
ili kutathmini uelewa wa somo  
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AHSANTENI
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Muda: Saa 2 na dakika 25 

Malengo ya Mada:  

Baada ya mada hii, mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo wa: 

1. Kufafanua maana ya kifua kikuu  

2. Kueleza namna kifua kikuu kinavyoenea 

3. Kubaini mambo yanayochangia kuenea kwa kifua kikuu 

4. Kutambua aina za kifua kikuu na dalili zake 

5. Kuelewa makundi yaliyo katika hatari zaidi ya kuugua TB  

6. Kufafanua dhana ya kifua kwa watoto 

7. Kufafanua dhana ya kifua kikuu sugu 

8. Kueleza njia za uchunguzi na ugunduzi wa kifua kikuu na Ukoma 

9. Kueleza namna Ukoma unavyoenea 

10. Kutambua aina  za Ukoma  

11. Kubaini dalili za Ukoma 

12. Kueleza namna ya kujikinga na TB na Ukoma 

Mutasari wa Mada 

Hatua Muda Mbinu Yaliyomo 

1 Dakika 02 Uwasilishaji  Malengo mahususi ya mada 

2 Dakika 25 
Uwasilishaji + Kazi za 

vikundi 
Maana ya TB  na jinsi inavyoenea 

3 Dakika 08 
Uwasilishaji Mjadala 

wa Jozi 
Aina za TB na dalili zake 

4 Dakika 07 
Uwasilishaji Mjadala 

wa Jozi 
Njia za ugunduzi wa TB 

5 Dakika 15  Uwasilishaji Dhana ya TB kwa watoto 

6 Dakika 25 
Bungua Bongo + 

Uwasilisaji 
Matibabu na uzuiaji wa TB kwa watoto 

7 Dakika 15 
Mijadala katika jozi + 

Uwasilisaji 
Dhana ya TB sugu 

8 Dakika 10 
Bungua bongo + 

Uwasilisaji 
Ukoma  
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9 Dakika 10 
Mijadala katika jozi + 

Uwasilisaji 
Aina za ukoma na dalili zake 

10 Dakika 15 
Mijadala katika jozi + 

Uwasilisaji 
Ugunduzi na matibabu ya ukoma 

11 Dakika 05 
Bungua bongo + 

Uwasilisaji 
Ukoma kwa watoto 

12 Dakika 05 Uwasilisaji Tiba kinga ya ukoma 

13 Dakika 03 Maswali na Majibu Tathmini ya Uelewa 

 

HATUA YA KWANZA:  Malengo ya Mada (Dakika 2) 
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MAFUNZO KUHUSU

HUDUMA ZA KIFUA KIKUU NA UKOMA 

KWA WATOA HUDUMA ZA AFYA 

NGAZI YA JAMII

MADA YA 2: Taarifa za Msingi 

Kuhusu Kifua Kikuu na 

Ukoma
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Malengo ya Mada (1)

Baada ya mada hii mshiriki anatarajiwa

kuwa na uwezo wa:

Kufafanua maana ya kifua kikuu 

Kueleza namna kifua kikuu kinavyoenea

Kubaini mambo yanayochangia kuenea kwa 

kifua kikuu

Kutambua aina za kifua kikuu na dalili zake

Kuelewa makundi yaliyo katika hatari zaidi ya 

kuugua TB 

Kufafanua dhana ya kifua cha watoto
 

MUOMBE mshiriki mmoja asome 
malengo ya mada 
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Kufafanua dhana ya kifua kikuu sugu

Kueleza njia za uchunguzi na ugunduzi wa

kifua kikuu na Ukoma

Kueleza namna Ukoma unavyoenea

Kutambua aina  za Ukoma 

Kubaini dalili za Ukoma

Kueleza namna ya kujikinga na TB na Ukoma

Malengo ya Mada (2)

 

 

 

HATUA YA PILI:  Maana ya TB  na jinsi inavyoenea (Dakika 25) 
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Kifua Kikuu (TB)

 

 

Sl
id

e 
5

 

Slide 5

Bungua Bongo

• Kifua kikuu ni nini?

 

Bungua Dongo (Dakika 5) 
  
WAULIZE washiriki swali lifuatalo:  
• Kifua kikuu ni nini? 
  
RUHUSU washiriki wachache wajibu 
ANDIKA majibu yao kwenye bango 
kitita 
SAHIHISHA majibu yao na 
UHITIMISHE kwa kuelezea slaidi 
inayofuata 
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Maana ya Kifua Kikuu (TB)

• Kifua kikuu ni ugonjwa sugu wa
kuambukizwa unaosababishwa na
vimelea aina ya bakteria
visivyoonekana kwa macho ila kwa
hadubini.

• Mgonjwa anapokohoa au kupiga
chafya, vimelea husambaa hewani
na hivyo mtu mwingine akivuta
hewa hiyo huweza huambukizwa
kifua kikuu.

 

 
FAFANUA kuwa Kifua kikuu ni sawa 
na TB kwa lugha ya kitaalamu.  
• Huu ni ugonjwa unaosababishwa 

na vimelea vinavyoitwa 
Mycobacterium tuberculosis  

• Ugonjwa huu unaweza 
kushambulia sehemu yoyote ya 
mwili, lakini mara nyingi 
hushambulia mapafu. 
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Namna Kifua Kikuu Kinavyoenea

• Kifua kikuu kinaenea kwa njia ya

hewa

• Kutoka kwa mtu mwenye maambukizi ya

kifua kikuu kwenda kwa mtu mwingine

• Mtu mwenye maambukizi ya kifua

kikuu huambukiza mtu aliyekaribu

naye kwa njia ya

1. Kukohoa

2. Kupiga chafya

3. Kuimba

4. Kucheka kwa nguvu

 

FAFANUA kuwa  
• Mtu anaweza kuwa na ugonjwa  

kifua kikuu au maumbukizi ya 
kifua kikuu.  

• Ugonjwa wa Kifua kikuu 
inamaanisha kuwa bakteria 
wanashambulia mwili na mfumo 
wa kinga unashindwa kuwazuia. 

• Watu wenye ugonjwa wa kifua 
kikuu kwenye mapafu yao 
wanaweza kuambukiza bakteria 
mtu mwingine yeyote anayekuwa 
karibu yake.  

   Maana ya kifua kikuu 

  ______________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 
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Ufafanuzi unaendelea … 
 
• Mtu mwenye kifua kikuu anapokohoa, kupiga chafya au kutema mate, mtu aliyekaribu 

anaweza kuvuta hewa yenye bakteria wa kifua kikuu na kuambukizwa. 
• Wengine huwa na Maambukizi ya kifua kikuu asiwe na ugonjwa, hii ina maana kuwa mwili 

wa mtu huyu umefanikiwa kupambana na bakteria wa kifua kikuu kwa ukamilifu na 
kuwazuia wasisababishe ugonjwa. Watu wenye maambukizi ya kifua kikuu hawajisikii 
wagonjwa, hawana dalili, na hawawezi kuwaambukiza kifua kikuu watu wengine.  

• Kwa baadhi ya watu, bakteria wa kifua kikuu wanakuwa nao maisha yote bila ya kuwa na 
ugonjwa. Lakini, kwa watu wengine wenye maambukizi ya kifua kikuu wanaweza kubadilika 
na kuwa ugonjwa iwapo mfumo wa kinga wa mtu utadhoofika- kwa mfano kwa watu 
wanaoishi na VVU., Kisukari na hata magonjwa mengine yanayodhoofisha kinga za mwili 
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Kazi za Vikundi

Ni mambo gani

yanayochangia kuenea

kwa kifua kikuu?

Eleza changamoto katika 

kupambana na kifua 

kikuu?

 

Kazi za Vikundi: (Dakika 15) 
WAGAWE washiriki katika makundi 
WAELEKEZE washiriki wajadili 
maswali yafuatayo 
• Ni mambo gani yanayochangia 

kuenea kwa kifua kikuu?  
• Waeleze changamoto zilizopo 

katika kupambana na kifua kikuu 
zinazoongeza maambukizi katika 
jamii.  

 
RUHUSU washiriki kujadili kwa 
dakika 15  
RUHUSU vikundi vichache 
kuwasilisha na wengine kuchangia 
SAHIHISHA na HITIMISHA kwa 
kuelezea slaidi inayofuat 

 

 

   Mambo yanayochangia kuenea kwa kifua kikuu 

  ______________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 
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Mambo Yanayochangia Kuenea 

Kwa Kifua Kikuu

• Kuwepo kwa mgonjwa mwenye vimelea

kwenye jamii ambaye hajaanza matibabu

• Wagonjwa wanaokatiza matibabu huendelea

kuambukiza kifua kikuu kwenye jamii

• Kukaa kwa muda mrefu maeneo yenye

msongamano, pasipo na mzunguko mzuri

wa hewa

• Kila mgonjwa ambaye anaugua kifua kikuu

au kifua kikuu sugu na hajaanza matibabu

anaweza kuambukiza kati ya watu 10 -20 

kwa mwaka

 

 
ELEZA kuwa, kutokanana idadi 
kubwa ya watu wanaougua TB 
kutogunduliwa na kuwekwa kwenye 
matibabu mapema, TB inazidi 
kuenea kila mahali. 
  

 
 

 
 

Changamoto zilizopo katika kupambana na kifua kikuu zinazoongeza maambukizi 

katika jamii 

  __________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 
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Changamoto Katika Kupambana na

Kifua Kikuu Zinazoongeza Maambukizi

Wagonjwa wengi
huchelewa

kutafuta
matibabu

Baadhi ya wagonjwa
hufikiri kuwa

wamelogwa na
kupoteza muda

kuhangaikia matibabu
ya kulogwa.

Mahusiano ya TB na
UKIMWI husababisha

wagonjwa wengi
kuchelewa kwenda

hospitali wakifikiri wana
UKIMWI. 

Uchache wa vituo
vinavyotoa huduma za
ugunduzi wa vimelea

vya kifua kikuu na
usimamizi wa umezaji

dawa

Jamii kutouelewa
vizuri ugonjwa wa

kifua kikuu

Kujitokeza kwa usugu
wa vimelea vya Kifua

kikuu dhidi ya madawa
muhimu ambayo

wagonjwa wamekuwa
wakiyatumia (Kifua

kikuu sugu)

 

FAFANUA changamoto moja baada 
ya nyingine 
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Makundi Yaliyo Katika Hatari

Kubwa ya Kuugua Kifua Kikuu.

• Watu wanaoishi na wagonjwa wa kifua kikuu

• Wazee na watoto ( kinga zao kuwa dhaifu)

• Wenye magonjwa yanayodhoofisha kinga za mwili

(VVU, Kisukari, saratani, lishe duni )

• Wagonjwa waliowahi kuugua kifua kikuu

• Watumishi wa Afya

• Watu wanaoishi katika makazi duni yasiyo na

mzunguko mzuri wa hewa

• Watu walio kwenye maeneo yenye msongamano

mfano maeneo ya migodi, shule, gerezani, kambi za 

uvuvi nk.

 

 

 

HATUA YA TATU:  Aina za TB na dalili zake (Dakika 8) 
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Aina za Kifua Kikuu 

 Kuna aina kuu mbili za Kifua kikuu

• Kifua kikuu cha mapafu: hushambulia mapafu

• Kifua kikuu nje ya mapafu: hushambulia viungo

vingine nje ya mapafu kama:-

• mifupa

• matezi

• ngozi

• mfuko ya mapafu au moyo

• ubongo

• moyo n.k

Kumbuka: Viungo vyote mwilini vinaweza kushambuliwa na TB

 

ELEZA aina za kifua kikuu  
 

SISITIZA Kuhusu Angalizo lifuatalo 
 

Angalizo: 
• Kifua kikuu cha mapafu ndicho 

kinacho ambukiza 
• Kifua kikuu nje ya mapafu 

kinajitokeza zaidi kwa watu 
wanaoishi na VVU kutokana na 
kuporomoka kwa kinga. 
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Mijadala Katika Jozi

• Dalili za kifua kikuu ni

zipi?

 

Mjadala Katika Jozi (Dakika 10) 
  
WAULIZE washiriki swali lifuatalo:  
• Dalili za kifua kikuu ni zipi? 

 
WARUHUSU washiriki wajadiliane 
katika jozi 
RUHUSU washiriki wachache katika 
jozi kuwasilisha na wengine 
wachangie 
ANDIKA majibu kwenye bango kitita  
SAHIHISHA na hitimisha kwa 
kuelezea slaidi inayofuata 
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  Dalili za kifua kikuu 

  ______________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 
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Dalili za Kifua Kikuu (1)

• Kukohoa wiki mbili au zaidi na kikohozi cha 

muda wowote kwa WAVIU

• Homa za mara kwa mara

• Kutokwa na jasho jingi kuliko kawaida, hasa

wakati wa usiku

• Kupungua uzito bila sababu inayoelezeka

• Kutoa makohozi yaliyochanganyika na damu

• Udhaifu au uchovu

 

FAFANUA kuwa  
• Dalili za TB hutegemea sana ni 

mahali gani bakteria wa kifua 
kikuu walipo.  

• Kwa kawaida bakteria wa TB 
wanakua kwenye mapafu na 
kusababisha kifua kikuu cha 
mapafu.  

• TB ya mapafu inaweza 
kusababisha kukohoa kwa wiki 
mbili au zaidi, maumivu ya 
kifuani, kukohoa damu, kutoka 
jasho hasa wakati wa usiku homa 
na kupungua uzito.  

• Dalili nyingine za TB ni pamoja na 
udhaifu au uchovu, kukosa hamu 
ya kula, baridi, kuvimba matezi na 
dalili nyingine kwatutegemeana 
na mahali ugonjwa ulipo.  

• Mtu mwenye maambukizi ya TB 
pekee hana dalili atakazo 
zionesha.  
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Dalili za Kifua Kikuu.......(2)

• Mgonjwa mwenye kifua kikuu

nje ya mapafu anaweza asiwe

na dalili ya kukohoa.

• Dalili za kifua kikuu nje ya

mapafu hutegemea kiungo

kilichoathirika, mfano: 

• Kuvimba kwa tezi, 

• Kuwa na nundu mgongoni,

• Maumivu ya mifupa au maungio

• Maji kujaa kwenye mapafu nk.
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HATUA YA NNE:  Njia za ugunduzi wa TB (Dakika 7) 
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Mjadala wa Jozi

• Kifua kikuu

kinagunduliwaje?

 

MjaIdala wa Jozi (Dakika 10) 
  
WAULIZE washiriki swali lifuatalo 
• Kifua kikuu kinagunduliwaje? 
RUHUSU washiriki kujadili katika jozi  
RUHUSU jozi chachekuwasilisha na 
wengine kuchangia 
ANDIKA majibu kwenye bango kitita 

 
SAHIHISHA na hitimisha kwa 
kuelezea slaidi inayofuata 
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Kuna aina mbili za 
ugunduzi wa kifua kikuu

1. Uchunguzi wa
vithibitisho wa njia ya
utaalamu wa kitabibu

2. Njia ya uchunguzi wa
sampuli ya makohozi

kimaabara

Njia za Ugunduzi wa Kifua Kikuu (1) 

Ugunduzi na Dawa za TB hutolewa bila malipo

 

 

   Namana kifua kikuu kinavyogunduliwa 

  ______________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

 

 

http://www.google.co.tz/imgres?imgurl=https://pixabay.com/static/uploads/photo/2012/04/18/03/53/write-36784_640.png&imgrefurl=https://pixabay.com/en/write-note-memo-school-paper-pen-36784/&h=640&w=640&tbnid=e2xApp37tqURlM:&docid=sgDfWmcqzljFKM&ei=gfW4VePFAuOe7gaXyZeYBg&tbm=isch&ved=0CEUQMyhCMEI4yAFqFQoTCKOK4YDYgMcCFWOP2wodl-QFYw


Mada ya 2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma  

 

Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Huduma Ngazi ya Jami   Kitabu cha Muwezeshaji 

 28 

Sl
id

e 
1

8
 

Slide 18

1. Kuchukua vizuri historia ya mgonjwa uhusisha 

ufahamu wa mambo yafuatayo:

• Mhisiwa akiwa na dalili mojawapo ya TB 

• Kama mhisiwa amewahi kuishi na mtu mwenye kifua 

kikuu cha mapafu, 

• Kama ana magonjwa yanayosababisha kinga ya mwili 

kushuka kwa mfano; UKIMWI, kisukari, kansa au 

utapiamlo,

• Kama amewahi kuugua kifua kikuu na hakumaliza 

matibabu vizuri, 

• Kama ni mmoja wa wanaojidunga madawa ya kulevya

Njia za Ugunduzi wa Kifua Kukuu (2)
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2. Kufanya uchunguzi wa kimaabara wa sampuli

ya makohozi ya mgonjwa.

1. Hadubini

2. GeneXpert /TruNat

3. Vipimo vingine vya kugundua kifua kikuu

uhusisha:

1. Uoteshaji wa vimelea (Culture)

2. Vipimo vingine kama teknolojia ya panya maalum

3. Kupiga picha ya mionzi ya kifua (x-ray)

Njia za Ugunduzi wa Kifua Kukuu (3)

 

ELEZA Kuwa  
• Upimaji wa makohozi kwa 

hadubini ni njia rahisi na haina 
gharama kubwa, 

• Njia hii huweza kufanyika hata 
katika vituo vidogo vya afya na 
majibu yanaweza kupatikana 
ndani ya masaa 24.  

• GenXpert na Trunat ni njia 
ambazo zinaweza kugundua 
vimelea vya kifua kikuu na  usugu 
wa dawa na majibu yanapatikana 
ndani ya masaa 24.  

 

HATUA YA TANO:  Dhana ya TB kwa watoto (Dakika 15) 
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Kifua Kikuu (TB) kwa Watoto
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• Kama ilivyo kwa watu wazima, kifua kikuu kwa watoto pia ni

ugonjwa sugu au kusendeka na wa kuambukiza.

• Watoto ni wale wa kuanzia umri sifuri hadi miaka 14

• Watoto chini ya umri wa miaka 5 wako katika hatari kubwa

zaidi ya kugua TB

• TB nje ya mapafu huonekana kwa Watoto wengi

ikilinganishwa na wenye kuugua ile ya mapafu

• Kifua kikuu kwa watoto pia huathiri zaidi mapafu lakini kila

kiungo mwilini kinaweza kushambuliwa na kuathiriwa.

Maana ya Kifua Kikuu kwa Watoto (2)

 

 
Sl

id
e 

2
2

 

Slide 22

• Kwa kiasi kubwa watoto

huambukizwa TB na watu wazima. 

• Kwa kiwango kikubwa, watoto

hawana uwezo wa kuambukiza TB 

watu wengine

• Ukiona mtoto mdogo anaugua TB 

ujue kuna mtu mzima atakuwa

amemuambukiza

Maana ya Kifua Kikuu kwa Watoto (2)

 

 

Sl
id

e 
2

3
 

Slide 23

• Ukali wa ugonjwa wa kifua kikuu kwa

watoto hutegemea:-

• Kiungo cha mwili kilichoathirika, 

• Kiwango cha uchelewaji kugunduliwa na

kuanza matibabu

• Kiwango cha ukubwa wa ugonjwa na

• Kama mtoto afya yake imedhoofishwa na

hali nyingine au anaumwa na magonjwa

mengine pia

Mambo yanayochangia ukali wa

ugonjwa wa TB kwa watoto

Kumbuka

Mtu mzima
au mtoto
anaweza

kuugua aina
zote mbili za 
kifua kikuu
kwa wakati

mmoja

 

FAFANUA tofauti zilizopo kati TB ya 
mapafu na ile ya nje ya mapafu.  
• Ya kuwa ile ya mapafu ni mapafu 

yenyewe yameathirika na kipimo 
cha makohozi kinaweza au 
kutoweza kuonyesha uwepo wa 
vimelea.  

• Na ile nje ya mapafu ni pale 
viungo vingine zaidi ya pafu 
lenyewe vinapokuwa vimeathirika 
na TB 
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Bungua Bongo

• Dalili za kifua kikuu kwa

watoto ni zipi?

 

Bungua Bongo (Dakika 5) 
  
WAULIZE washiriki swali lifuatalo  
  
• Dalili za kifua kikuu kwa watoto ni 

zipi? 
  
RUHUSU washiriki wachache wajibu 
ANDIKA majibu yao kwenye bango 
kitita au ubao 
SAHIHISHA majibu yao na 
UHITIMISHE kwa kuelezea slaidi 
inayofuata 
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Dalili za Kifua Kikuu kwa Watoto

Kukohoa wiki 2 
au zaidi kwa
(kikohozi cha 
muda mrefu)

Kikohozi cha 
muda wowote
(kwa mtoto
anayeishi na
VVU)

Kutoongezeka 
uzito au 
kupungua uzito

(kadi ya kliniki ya 
mtoto)

Homa za mara 
kwa mara, bila 
sababu ya msingi

Kupungua kwa
uchangamfu au 
kucheza na kuwa
hana raha kama
kawaida yake

Kupumua kwa
shida

 

FAFANUA kuwa  
• Dalili kwa watoto walioanza shule 

ni sawa na zile za watu wazima.  
 

 
 

   Dalili za kifua kikuu kwa watoto 

  ______________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 
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Dalili nyingine za Kifua Kikuu Kwa 

Watoto

• Dalili zingine hutegemea kiungo kilichoathirika; 

kwa mfano; 

• Kifua kikuu cha mfuko wa mapafu au moyo –

maumivu ya kifua, kukosa pumzi

• Kifua kikuu cha tezi – tezi kuvimba, tezi kuwa na

vidonda

• Uti wa mgongo – maumivu ya mgongo, kichwa

kuuma sana, mwili kukakamaa, degedege

• Kifua kikuu cha mifupa – maumivu ya mfupa au 

kiungo kilichoathirika
26
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• Amewahi kuishi au anaishi na mtu mwenye kifua

kikuu

• Ana mojawapo ya dalili za kifua kikuu

• Ana magonjwa yanayoshusha kinga ya

mwili kama utapiamlo, sikoseli, VVU, 

kisukari, saratani (kansa), n.k.

 

WAELEZE washiriki ya kuwa  
• Kushamili kwa ugonjwa wa TB 

mwilini hutegemea uimara wa 
kinga ya mwili. Kinga ikishuka TB 
hushamili. 

 
 

 

HATUA YA SITA:  Matibabu na uzuiaji wa TB kwa watoto (Dakika 25) 
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• Matibabu ya kifua kikuu kwa watu wazima na watoto

hutumia dawa mseto.

• TB hutibiwa na kupona kabisa

• Dozi ya dawa za TB hutolewa kwa kuzingatia uzito wa

mgonjwa. Matibabu huchukua

• Miezi 6 kwa TB ya kawaida, 

• Miezi 12 kwa TB ya kawaida iliyo kali na

• Hadi miezi 20 kwa TB sugu

Dawa za TB humezwa kila siku chini ya uangalizi

(DOT) wa msimamizi kituoni au nyumbani

 

ONYESHA: Onyesha dawa halisi za 
kifua kikuu kwa watoto kama zipo 
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• Dawa za TB ni salama, zinapatikana katika vituo

vyote vya kutolea huduma za afya - vya binafsi na

vya serikali bila malipo

• Gharama za matibabu ya TB, hulipwa na serikali

• Zipo dawa rafiki za TB kwa watoto,  ni vidonge

vina ladha ya matunda na sio chungu

Matibabu ya Kifua Kikuu kwa 

Watoto (2)
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Kazi za Vikundi

• Ni njia zipi zinaweza

kuzuia kuenea kwa

kifua kikuu kwa watoto?

 

Kazi za Vikundi: (Dakika 20) 
  
WAGAWE washiriki katika makundi 
 WAELEKEZE washiriki kujadili swali 
lifuatalo 

 
• Ni njia zipi zinaweza kuzuia 

kuenea kwa TB kwa watoto? 
 

RUHUSU washiriki kujadili kwa 
dakika 10 
RUHUSU vikundi vichache 
kuwasilisha na wengine kuchangia 
SAHIHISHA na HITIMISHA kwa 
kuelezea slide inayofuata 
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• Watoto wapewe chanjo ya BCG wanapozaliwa ili kupunguza

makali ya kifua kikuu anapougua

• Kuishi katika nyumba bora zenye madirisha na mzunguko mzuri wa

hewa

• Kula mlo safi na lishe ya kutosha

• Mtoto anayeishi na mtu mwenye ugonjwa wa kifua kikuu cha 

mapafu apelekwe hospitali kwa uchunguzi.

• Watoto chini ya miaka 5 wanaoishi na mgonjwa wa TB wapewe tiba

kinga ya IPT kama wanakizi vigezo

• Kufanya uchunguzi wa mara kwa mara, hasa kwa makundi

hatarishi

Njia za Kuzuia Kifua Kikuu

 

ELEZEA kuwa  
• Kinga ya kuzuia TB kwa watoto 

huitwa IPT 
 
 

 

HATUA YA SABA:  Dhana ya TB sugu (Dakika 15) 

   Njia za kuzuia kuenea kwa TB kwa watoto 

  ______________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 
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KIFUA KIKUU SUGU
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Mijadala Katika Jozi

• Kifua kikuu

sugu ni nini?

 

Mijadala Katika Jozi (Dakika 3) 
  
WAULIZE washiriki maswali 
yafuatayo 
• Kifua kikuu sugu ni nini? 

 
WARUHUSU washiriki wajadiliane 
katika jozi 
RUHUSU washiriki wachache katika 
jozi kuwasilisha na wengine 
wachangie 
ANDIKA majibu kwenye bango kitita  
SAHIHISHA na hitimisha kwa 
kuelezea slaidi inayofuata 

 

 

   Maana ya kifua kikuu sugu 

  ______________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 
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Dhana ya Kifua Kikuu Sugu

• Ni kifua kikuu ambacho vimelea vimepata usugu

wa dawa na kushindwa kutibika na dawa za 

kawaida za kutibu kifua kikuu

• Hushambulia zaidi mapafu kama kifua kikuu cha 

kawaida ila ni hatari zaidi.

35

 

 
ULIZA maswali ya uelewa ili 
kuhakiksha kila shiriki ameelewa 
dhana. 
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Kifua Kikuu Sugu Zaidi (XDR) 

Kifua kikuu sugu zaidi hutokea

• Hutokea wakati mgonjwa mwenye kifua

kikuu sugu anapopata usugu wa dawa

zinazotumika kutibu kifua kikuu sugu kwa

daraja la pili.

36

 

FAFANUA kuwa  
• Kukiwa na usugu wa dawa 

nyingine za kutibu kifua kikuu 
isipokuwa hizi mbili za Rifampicin 
na Isoniazid basi hii sio kifua 
kikuu sugu bali ni usugu wa dawa 
moja au zaidi ya moja (mono-
resistance and poly-resistance) 
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Bungua Bongo

• Visababishi vya kifua

kikuu sugu ni vipi?

 

Bungua bongo (Dakika 3) 
  
WAULIZE washiriki swali lifuatalo  

  
• Visababishi vya kifua kikuu sugu ni 

vipi? 
 

RUHUSU washiriki wachache wajibu 
ANDIKA majibu yao kwenye bango 
kitita au ubao 
SAHIHISHA majibu yao na 
UHITIMISHE kwa kuelezea slaidi 
inayofuata 
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Visababishi vya Kifua Kikuu 

Sugu

1. Maambukizo kutoka kwa mgonjwa wa

kifua kikuu sugu

2. Matumizi holela ya dawa za kifua kikuu

• Kutofuata “ufuasi wa dawa” kwa usahihi au 

ushauri wa watoa huduma husababisha

kifua kikuu sugu

38

KUMBUKA: TB sugu hugunduliwa kwa kutumia

teknolojia za uchunguzi na upimaji katika maabara tu

 

ELEZA kuwa  
• TB sugu hupatikana pale ambapo 

mgonjwa anapotumia vibaya 
dawa za kifua kikuu cha kawaida 
bila kufuata maelekezo ya 
wahudumu wa afya 

 
SISITIZA kuwa  
• TB sugu husambaa kwa kupitia 

hewa kutoka kwa mtu mwenye 
maambukizo ya kifua kikuu sugu 
wakati anapokohoa, kuongea au 
kupiga chafya 

  

Sl
id

e 
3

8
 

Slide 39

Mijadala Katika Jozi

• Watu gani 

wanahisiwa

kuwa na kifua 

kikuu sugu?

 

Mijadala Katika Jozi (Dakika 3) 
  
WAULIZE washiriki swali lifuatalo 
• Watu gani wanahisiwa kuwa na 

kifua kikuu sugu? 
 

WARUHUSU washiriki wajadiliane 
katika jozi 
RUHUSU washiriki wachache katika 
jozi kuwasilisha na wengine 
wachangie 
ANDIKA majibu kwenye bango kitita  
SAHIHISHA na hitimisha kwa 
kuelezea slaidi inayofuat 

 

   Visababishi vya kufua kikuu sugu 

  ______________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 

____________________________________________________________________________________ 
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Watu Wanaohisiwa Kuwa na Kifua Kikuu 

Sugu

• Ametibiwa kifua kikuu bila kupona.

• Amesitisha matibabu ya kifua kikuu.

• Amewahi kuumwa kifua kikuu mara mbili

au zaidi na kutibiwa bila kupona.

• Anaishi karibu na mgonjwa aliyegundulika

kuwa na kifua kikuu sugu.

Watu wenye viashiria vifuatavyo wanaweza kuwa na kifua

kikuu sugu
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Dalili za Kifua Kikuu Sugu

• Dalili za kifua kikuu kwa wagonjwa wa kifua kikuu

sugu hazitofautiani na dalili za kifua kikuu cha 

kawaida.

KUMBUKA: Dalili za kifua kikuu sugu

nje ya mapafu zitategemeana na

sehemu iliyo na ugojwa pamoja na

dalili kuu.

 

 

 

   Watu wanaohisiwa kuwa na kifua kikuu sugu 

  ______________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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Ukoma
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Bungua Bongo

•Ukoma ni nini?

 

Bungua Bongo (Dakika 3) 
  
WAULIZE washiriki swali lifuatalo:  
• Ukoma ni nini? 
  
RUHUSU washiriki wachache wajibu 
 ANDIKA majibu yao kwenye bango 
kitita 
SAHIHISHA majibu yao na 
UHITIMISHE kwa kuelezea slaidi 
inayofuata 
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• Ukoma (leprosy) ni ugonjwa sugu wa kuambukiza

unaosababishwa na bakteria (Mycobacterium 

leprae) ambao ushambulia mishipa ya fahamu

pamoja na ngozi.

• Ugonjwa wa Ukoma huambukiza kwa njia ya hewa

kutoka kwa mgonjwa ambaye hajaanza tiba pale 

anapopumua au kupiga chafya..

• Baada ya ambukizo, mgonjwa anaweza kukaa kwa

kipindi kati ya miaka 3 mpaka 20 pasipo

kuonyesha dalili zozote.

Maana ya Ukoma

 

 

Sl
id

e 
4

4
 

Slide 45

• Kuwepo kwa mgonjwa mwenye vimelea

kwenye jamii ambaye hajaanza

matibabu

• Kukaa kwa muda mrefu maeneo yenye

msongamano, pasipo na hewa na

mgonjwa mwenye vimelea vya ukoma.

Mambo Yanayochangia Kuenea Kwa 

Ukoma

 

 

   Maana ya ukoma 

  ______________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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Mambo Yanayochangia Kuongezeka kwa

Maambukizi ya Ukoma

Wagonjwa wengi
huchelewa

kutafuta matibabu
kwakuwa

hauwashi wala
hauumi. 

Wagonjwa kutibiwa
kwa muda mrefu

maeneo mbalimbali
kama wagonjwa wa

ngozi.

Ugonjwa wa ukoma
kufanana na

magonjwa mengine
ya ngozi

Uchache wa vituo
vinavyotoa huduma

za ugunduzi wa
Ukoma

Jamii kutouelewa
vizuri ugonjwa wa

ukoma

 

FAFANUA changamoto moja baada 
ya nyingine 

 
 

 

HATUA YA TISA:  Aina za ukoma na dalili zake (Dakika 10) 
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Aina za Ukoma

• Kuna aina kuu mbili za Ukoma

• Ukoma hafifu (Pb): huu ni ukoma wenye vimelea

vichache na mabaka yake ni chini ya matano. 

• Ukoma mkali (Mb): huu ni ukoma wenye

vimelea vingi na mgonjwa anakuwa na mabaka

zaidi ya matano, na dalili nyingine zote za ukoma. 

• Mgonjwa wa ukoma anauwezo wakuambukiza watu

wengine pale anapopumua au kupiga chafya kama

hajaanza matibabu.

 

ELEZA aina za ukoma 
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Mijadala Katika Jozi

• Dalili za Ukoma ni zipi?

 

Mjadala Katika Jozi (dakika 10) 
  
WAULIZE washiriki swali lifuatalo:  
• Dalili za ukoma ni zipi? 

 
WARUHUSU washiriki wajadiliane 
katika jozi 
RUHUSU washiriki wachache katika 
jozi kuwasilisha na wengine 
wachangie 
ANDIKA majibu kwenye bango kitita  
SAHIHISHA na hitimisha kwa 
kuelezea slaidi inayofuata 
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Dalili za Ukoma 

• Baka au mabaka ya rangi
ya shaba yasiyouma wala
kuwasha. 

• kukosa hisia za mguso
sehemu yeyote ya mwili.

• Kuvimba au kuuma kwa
mishipa ya fahamu ya
mikono, miguo, uso na
pengine mishipa mikubwa
ya shingo

 

ELEZA: Kuwa  
• Baka linaweza kuwa sehemu 

yeyote ya mwili na kwa kuwa 
haliwashi linasababisha watu 
wengi kutotafuta matibabu kwa 
wakati, hivyo kutoa elimu kwenye 
jamii ni kitu cha muhimu sana. 
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• Kuwepo kwa ganzi mikononi, 

miguuni au sehemu nyingine

za mwili.

• Kutokwa na vinundu sehemu

ya masikio, pua na

nyinginezo ambavyo huwa na

ganzi

• Kuwepo kwa vidonda

visivyouma.

Dalili za Ukoma

 

ELEZA /SISITIZA: Dalili kuu za ukoma 
zipo tatu  
1. Kuwa na mabaka /manundu,  
2. Kuvimba na kuuma kwa mishipa 

ya fahamu,  
3. Kupata ganzi miguuni, mikononi 

au sehemu zenye dalili. 
 
 

 

HATUA YA KUMI:  Ugunduzi na matibabu ya ukoma (Dakika 15)  
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Mijadala Katika Jozi

• Njia zipi hutumika kuchunguza na

kugundua ugonjwa wa ukoma?

 

Mjadala wa Jozi (dakika 10) 
  
WAULIZE washiriki swali lifuatalo 
           
• Ukoma unagunduliwaje?   

 
RUHUSU washiriki kujadili katika jozi  
RUHUSU jozi chache kuwasilisha na 
wengine kuchangia 
ANDIKA majibu kwenye bango kitita 
SAHIHISHA na hitimisha kwa 
kuelezea slaidi inayofuat 
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• Ukoma unagunduliwa kwa kuchukua historia ya

mgonjwa ili kujua kama ana dalili yoyote hapo juu.

• Kumfanyia uchunguzi wa ngozi katika mwili wake 

afikapo kituo cha kutolea huduma za tiba ili kubaini

mabaka na ishara zingine.

• Kufanya kipimo katika maabara kama

kinapatikana.

Namna ya Ugunduzi wa Ukoma

 

SISITIZA: Kuwa  
• Wanapopata muhisiwa wa ukoma 

ni lazima kufanya uchunguzi 
katika kaya hiyo na kutoa rufaa 
kwa wahisiwa wote. 
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• Mtu akigundulika kuwa na dalili mojawapo kati ya

hizo zilizotajwa, inapaswa aende kituo cha kutolea

huduma za afya mara moja. 

• Mhudumu amuandikie rufaa (fomu na TB/LEP15) 

na ikiwezekana amsindikize mgonjwa kituo cha 

tiba ili kufanyiwa uchunguzi na kupata matibabu.

Rufaa

 

WAELEZE washiriki kuwa kutakuwa 
na kipindi cha ujazaji wa form (TB15) 
na watafanya mazoezi ya kutosha ili 
waelewe vizuri 
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• Ukoma hutibiwa kwa kutumia dawa mseto (MDT)

• Ukoma unatibika kama mgonjwa atatumia dawa

inavyopaswa. 

• Matibabu ya ukoma uchukua miezi 6 mpaka 12 

kulingana na aina ya ukoma na hutolewa bila malipo.

• Ukoma usio mkali (PB) matibabu ni miezi 6.

• Ukoma mkali (MB) matibabu ni miezi 12.

• Mgonjwa aelezwe athari ndogo ndogo zinazoweza 

kutokea.

Matibabu ya Ukoma

 

ELEZA: Athari mndogo ndogo ni 
pamoja na  
• Nkojo kubadiliaka rangi,  
• Ngozi kubalika rangi 
ELEZA kuwa:  
• Mgonjwa anaweza kupata mzio 

hivyo anapoona mabaka, uvimbe 
unauma au kuwaka moto arudi 
kituoni 
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Mambo ya Kufanya ili Kutokomeza Ukoma

• Kufanya ufuatiliaji na uchunguzi kwa ngazi mbalimbali

Kituo cha kutolea
huduma za afya

Nyumbani

Mchanganyiko

Kampeni za kutokemeza
ukoma katika jamii.

Njia nyingine
zitakazoonekana

zinafaa

Uchunguzi Wahudumu wa afya
au ngazi ya jamii

Kujichunguza
mwenyewe
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• Kwa kuangalia miezi 24 nyuma, ili kupata

majina ya wagonjwa na mahali wanapotokea

kwa ajili ya uchunguzi.

• Uchunguzi ndani ya wiki sita katika maeneo

wanayotoka wagonjwa wapya wanapokuwa

wamemeza dozi ya pili ya dawa mseto (MDT).

• Watoa huduma wa afya na wahudumu ngazi ya

jamii watajipanga ili kuweza kufanya uchunguzi

huo.

Uchunguzi kwa Familia/Kaya Zenye

Wagonjwa Wa Ukoma

 

 

 

HATUA YA KIMI NA MOJA:  Ukoma kwa watoto (Dakika 5) 
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• Je, unafikiri Ukoma kwa

watoto una taofauti na kwa

watu wazima?

Bungua Bongo

 

Bungua bongo (Dakika 5) 
  
WAULIZE washiriki maswali 
yafuatayo  
  
• Je, ukoma kwa watoto unatofauti 

na ukoma kwa watu wazima?  
 
RUHUSU washiriki wachache wajibu 
ANDIKA majibu yao kwenye bango 
kitita au ubao 
SAHIHISHA majibu yao na 
UHITIMISHE kwa kuelezea slaidi 
inayofuata 

 

 

   Utofauti na usawa wa ukoma kwa watoto na watu wazima 

  ______________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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• Namna ya kuenea na

sehemu zinazoshambuliwa

na ukoma ni sawa na kwa

watu wazima

• Watoto wapo hatarini zaidi

kuugua ukoma ukilinganisha

na watu wazima sababu

kinga zao zipo chini /sio

imara

• Dalili na ishara za ukoma kwa

watoto zinafanana na zile za 

watu wazima.

Ukoma kwa Watoto
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• Ugunduzi na matibabu ya mpema ili kuzuia maambukizi

kwenye jamiii.

• Kuelimisha jamii kuhusu dalili za ukoma na umuhimu wa

kujitokeza mapema mara mtu aonapo dalili au ishara za 

awali

• Kusimamia matibabu kikamilifu mgonjwa anapobainika

na ukoma

• Kuwapatia chanjo ya BCG watoto wote mara baada ya

kuzaliwa

• Kutumia tiba kinga kwa makundi yote yaliyobainishwa na

miongozo ya taifa

Njia za Kuzuia Ukoma

 

 

 

HATUA YA KUMI NA MBILI:  Tiba kinga ya ukoma (Dakika 5) 

Sl
id

e 
6

0 

Slide 61

• Ili kutokemeza ukoma wale wote waliwahi kuishi

na mgonjwa ukoma wanatakiwa kufanyiwa

uchunguzi na kuaznishiwa tiba-kinga.

• Tiba-kinga huweza kuua vimelea vya ugonjwa wa

ukoma hivyo kuzuia maambukizi mapya na pia 

aliye na maambukizi kuzuiliwa kuugua ukoma.

• Ni muhimu kufanya uchunguzi kwa wakati mara

baada yakupata mgonjwa ili kujua wanostahili

kupata tiba kinga.

Tiba-kinga ya Ukoma
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Tathmini (1)

• Kifua kikuu na 

kinaenezwaje? ?

• Ni dalili zipi za kifua kikuu?

• Ni mambo gani 

yanayochangia kuenea kwa 

kifua kikuu/kifua kikuu 

sugu?

• Kuna aina ngapi za kifua 

kikuu ?

• Utajikingaje na kifua kikuu.?

• Nini maana ya Ukoma?

• Ukoma unaambukizwaje? 

• Dalili za ukoma ni zipi?

• Nini kifanyike akipatikana 

mgonjwa wa ukoma?

• Nini kifanyike akipatikana 

mgonjwa wa ukoma?

• Je, chanjo ya BCG hutolewa

kwa kundi lipi la jamii?

 

ULIZA maswali haya kwa washiriki ili 
kutathmini uelewa wa somo 
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AHSANTENI
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Muda: Saa 1 Dakika 10 

Malengo ya Mada:  

Baada ya mada hii, mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo wa: 

1. Kufafanua maana ya sampuli ya makohozi 

2. Kueleza hatua za ukusanyaji wa sampuli za makohozi ulio salama ya kwenye jamii 

3. Kuainisha vifaa kinga vinavyotumika wakati wa ukusanyaji wa sampuli ya makohozi (PPE) 

4. Kubaini njia stahiki ya kudhibiti taka (waste disposal) wakati na baada ya kukusanya sampuli ya 

makohozi 

5. Kueleza njia salama  za uandaaji wa sampuli za makohozi 

6. Kueleza hatua za uwasilishaji sampuli kwenye kituo cha ukusanyaji 

Mutasari wa Mada 

Hatua Muda Mbinu Yaliyomo 

1 Dakika 02 Uwasilishaji  Malengo mahususi ya mada 

2 Dakika 08 
Bungua Bongo + 

Uwasilishaji  
Sampuli ya makohozi na jinsi inavyopimwa 

3 Dakika 20 
Uwasilishaji Mjadala 

wa Jozi 
Hatua za ukusanyaji wa sampuli za makohozi 

4 Dakika 05 
Uwasilishaji Mjadala 

wa Jozi 

Njia za udhibiti wa taka wakati na baada ya 

kukusanya sampuli ya makohozi 

5 Dakika 30  Uwasilishaji Uandaaji na uwasilishaji wa sampuli 

6 Dakika 05 Maswali na Majibu Tathmini ya Uelewa 
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HATUA YA KWANZA:  Malengo ya Mada (Dakika 2) 
Sl
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MAFUNZO KUHUSU

HUDUMA ZA KIFUA KIKUU NA UKOMA 

KWA WATOA HUDUMA ZA AFYA 

NGAZI YA JAMII

MADA YA 6: Ukusanyaji, Uandaaji na

Uwasilishhaji wa Sampuli

ya Makohozi
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Malengo ya Mada (1)

Baada ya mada hii, mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo 

wa:

Kufafanua maana ya sampuli ya makohozi

Kueleza hatua za ukusanyaji wa sampuli za makohozi

ulio salama ya kwenye jamii

Kuainisha vifaa kinga vinavyotumika wakati wa

ukusanyaji wa sampuli ya makohozi (PPE)

Kubaini njia stahiki ya kuthibiti taka (waste disposal) 

wakati na baada ya kukusanya sampuli ya makohozi

 

WASILISHA au MUOMBE mshiriki 
mmoja asome kisha fafanua 
malengo ya mada  
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Malengo ya Mada (2)...

Kueleza njia salama za ukusanyaji na uandaaji wa

sampuli za makohozi

Kueleza hatua za uwasilishaji sampuli kwenye kituo cha 

ukusanyaji
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HATUA YA PILI:  Sampuli ya makohozi na jinsi inavyopimwa (Dakika 8) 
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Bungua Bongo

• Nini maana ya sampuli

ya makohozi?

 

Bungua Bongo (Dakika 3) 
 
WAULIZE washiriki swali lifuatalo:  

 Nini maana ya sampuli ya 
makohozi? 

  
RUHUSU washiriki wachache wajibu 
ANDIKA majibu yao kwenye bango 
kitita 
SAHIHISHA majibu yao na 
UHITIMISHE kwa kuelezea slaidi 
inayofuata 
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• Sampuli ya makohozi ni utando-telezi mzito

unaotolewa katika mapafu kwa kukohoa, kisha

kuwekwa kwenye chombo maalum ili kupelekwa

maabara kwa vipimo. 

• Makohozi ya mtu mwenye TB huwa na

machanganyiko wa vimelea vya bacteria wa TB, 

pamoja na seli nyeupe zinazopambana na bacteria 

hao. 

Maana ya Sampuli ya Makohozi

 

 

   Maana ya sampuli za makohozi 

  ______________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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• Vipimo vya Sampuli za makohozi ni

• Hadubini

• GeneXpert /TruNat

• Uoteshaji wa vimelea (Culture)

• Vipimo vingine kama teknolojia ya panya maalum

• Hadubini hutambua TB kwa kuona vimelea. 

• GeneXpert hutambua vinasaba (gene)  vya

vimelea vya TB 

• GeneXpert ndio kipimo kikuu hapa Tanzania

Vipimo vya Sampuli za Makohozi

Maabara

 

FAFANUA Kuwa,  

 Gene Xpert ndio kipimo chenye 
ubora na uwezo mkubwa wa 
kutambua vimelea vy TB.  

 Hivyo kimepitishwa kwa sera 
ndio kipimo kikuu cha kupima 
sampuli ya makohozi.  

 
 

 

HATUA YA TATU:  Hatua za ukusanyaji wa sampuli za makohozi (Dakika 20) 
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• Sampuli bora ya makohozi ni muhimu kwa uchunguzi wa 

kimaabara wa TB

• Mhisiwa anapaswa kueleweshwa kuhusu: 

• Tofauti kati ya makohozi na mate 

• Umuhimu wa kuvuta pumzi sana (deep breathing) wenye tija

kabla ya kutoa sampuli ya makohozi. 

• Ukusanyaji wa sampuli yoyote una hatari kwa mtoa

huduma; mfano kumwagikiwa na sampuli ya makohozi.

Njia Salama za Ukusanyaji wa

Sampuli za Makohozi

Chukua tahadhari kwa kufuata kanuni za kudhibiti 

maambukizi wakati wa ukusanyaji wa sampuli
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• Vifaa vya Kukusanyia Sampuli

• Kikopo cha kuweka sampuli

• Box dogo la kuhifadhi kikopo cha 

sampuli

• Kalamu ya kuandika taarifa za 

mhisiwa

• Fomu ya rufaa (TB/LEP 15) ya kujaza

taarifa za mhisiwa na sampuli kwa

ajili ya kwenda kwenye uchunguzi

Vifaa vya Kukusanyia Sampuli na

Vya Kujikinga (1)
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Vifaa vya Kukusanyia Sampuli na

Vya Kujikinga (2)

• Vifaa vya kujikinga wakati wa

kuandaa na kufunga sampuli

1. Maji tiririka, sabuni na tishu/kitambaa

cha kujikaushia kwa ajili ya kunawa

kabla ya kupokea sampuli na baada ya

kuiandaa na kuihifadhi kwenye boksi

2. Mipira ya mkononi (gloves), ya kuvaa

wakati wa kupokea sampuli

3. Barakoa, ya kuvaa na kujikinga wakati

wa kupokea sampuli na muda wote

unapokuwa na mhisiwa wa TB
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• Tumia mipira ya mikononi mara moja tu kila

unapoandaa au kushika kopo/chupa iliyobeba

sampuli.

• Vua mipira ya mikononi kabla ya kutumia

vifaa vingine kama vile simu ya mkononi n.k

• Pia wakati wote unaposhika kopo lenye

sampuli vaa barakoa.

Matumizi ya Mipira ya Mikononi na 

Barakoa

 

SISITIZA kuwa  

 Mipira ya mikononi iliyotumika 
awali isitumike tena. 

 
 

Sl
id

e 
1

1
 

Slide 11

• Muelekeze mhisiwa wa kifua kikuu

kuwa anatakiwa kufanya yafuatayo

kwa hatua ili kupata sampuli bora:

1. Muelekeze mhisiwa kuhusu kikopo

cha kutolea sampuli. Muelekeze

namna antakavyotakiwa kuweka

sampuli, na sampuli bora 

inayotakiwa

2. Muombe muhisiwa kusukutua vizuri

kwa maji safi na salama kama ana 

mabaki ya kitu kingine mdomoni

kutoka. 

Hatua za Ukusanyaji wa Sampuli

ya Makohozi (1)
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3. Mpatie mhisiwa kikopo cha kutolea

sampuli baada ya kukiandika jina lake 

4. Muelekeze aende nje mbali na watu

wengine sehemu yenye mzunguko wa

hewa ya kutosha au kama ni ndani

kuwa karibu na dirisha lilio wazi mbali

na watu wengine. Hii itahakikisha

huambukizi watu wengine wakati wa

kutoa sampuli ya kohozi.

5. Mwambie ajilegeze na kuvuta pumzi

ndani na nje mara tatu. 

Hatua za Ukusanyaji wa Sampuli

ya Makohozi (2)
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5. Akohoe kwa nguvu ili kutoa makohozi ya

ndani ya mapafu na kuweka kwenye

kopo

Hatua za Ukusanyaji wa Sampuli

ya Makohozi (3)
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• Muelekeze kuwa:

7. Awe mwangalifu kuwa hakuna makohozi

yanayotoka nje ya kopo

8. Akohoe makohozi mengi kujaza sehemu

ya chini ya kopo

9. Makohozi yanapokuwa mengi kwenye

kopo, afunike na kufunga kwa kukaza

mfuniko wa kopo lenye makohozi

10.Endapo atashindwa kutoa makohozi, 

msauri aende nyumbani, na akohoe

makohozi mara tu aamkapo asubuhi

(makohozi hujikusanya wakata wa usiku

mtu akiwa amelala)

Hatua za Ukusanyaji wa Sampuli

ya Makohozi (4)
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11. Kuvuta mvuke kunaweza

kurahinisha makohozi

kwenye mapafu hivyo kuleta

unafuu wa wakati wa

kukohoa

12. Arudishe kopo lenye

makohozi lililofungwa vizuri

kwa mtoa huduma ngazi ya

jamii kwa ajili ya kuandikia

taarifa muhimu za mhisiwa

na kuwasilishwa maabara

kwa uchunguzi

Hatua za Ukusanyaji wa Sampuli

ya Makohozi (5)
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• Hakikisha ubora wa

sampuli wakati wa

kupokea
• Yawe ni makohozi na si

mate. 

• Kwa kawaida makohozi ni

mazito, yenye rangi nyeupe, 

njano hadi kijani. 

• Sampuli zenye damu

huonekana nyekundu au 

kahawia. 

• Mate au kamasi hayafai

kutumika kama sampuli.

Uhakiki wa Ubora wa Sampuli

Kama usaha Marenda renda

Makohozi yenye damu Mate

 

 

 

HATUA YA NNE:  Njia za udhibiti wa taka wakati na baada ya kukusanya sampuli ya makohozi (Dakika 

5) 
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Kudhibiti taka wakati na baada

ya kukusanya sampuli ya

makohozi
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Mijadala Katika Jozi

 Njia stahiki za kudhibiti

taka ni zipi?

 

Mjadala Katika Jozi: (Dakika 3) 
 
WAULIZE washiriki swali lifuatalo 
• Njia stahiki za kudhibiti taka ni 

zipi? 
 

WARUHUSU washiriki wajadiliane 
katika jozi 
RUHUSU washiriki wachache katika 
jozi kuwasilisha na wengine 
wachangie 
ANDIKA majibu kwenye bango kitita  
SAHIHISHA na hitimisha kwa 
kuelezea slaidi inayofuata 
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• Dhibiti taka kwa

kutumia njia zifuatazo: 

•Kuchoma/kuteketeza

katika tanuru la taka 

•Kufukia

Njia Sahihi za Kudhibiti Taka 

(Waste Disposal)

Angalizo: kuwa

vifaa vyote

vilivyotumika

wakati wa

mchakato wa

kuandaa sampuli

za kusafirisha si

salama

 

 
Kuchafuka   _ Contaminated 
Autoclaving – Choma kwa kifaa 
maalamu 
 
 

 

   Njia stahiki za kudhibiti taka 

  ______________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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HATUA YA TANO:  Uandaaji na uwasilishaji wa sampuli (Dakika 30) 
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Kuandaa na Kuwasilisha Sampuli za 

Makohozi
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Kazi za Vikundi

• Njia salama za 

uandaaji na

uwasilishaji wa

sampuli za makohozi

ni zipi ?

 

Kazi za Vikundi: (Dakika 20) 
WAGAWE washiriki katika makundi 
WAELEKEZE washiriki kujadili swali 
lifuatalo 
• Ni zipi njia salama za uandaaji na 

uwasilishaji wa sampuli za 
makohozi kwenye vituo vya 
kutolea huduma za afya? 

 
RUHUSU washiriki kujadili kwa 
dakika 10 
RUHUSU vikundi vichache 
kuwasilisha na wengine kuchangia 
SAHIHISHA na HITIMISHA kwa 
kuelezea slaidi inayofuata 

 

 

   Njia salama za uandaaji na uwasilishaji wa sampuli 

  ______________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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• Hakikisha vikopo vya makohozi vimekazwa barabara
na kinalandana na fomu husika ya rufaa ya sampuli ya
makohozi (TB/LEP 15)

• Fungasha kikopo cha makohozi kwenye kifuko cha
plastiki au chombo maalum kuzuia kusibika
(contamination)

• Fungasha sampuli zote kwenye sanduku la baridi au
box la kusafirishia lililowekwa lebo sawasawa

• Hakikisha sampuli zote zinapelekwa kwenye kituo cha
kutolea huduma za afya kwa ajili uchunguzi mara
moja

Njia Salama  za Uandaaji na Uwasilishaji wa

Sampuli za Makohozi (1)
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Mtoa huduma za afya (TB na ukoma 
akiwasilisha sampuli ya/za makohozi 
katika kutua cha kutolea huduma za 
afya kwa ajili ya uchunguzi 
 
 

   Njia salama za uandaaji na uwasilishaji wa sampuli … 

  ______________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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• Fuatilia matokeo ya sampuli ya makohozi katika

kutua cha kutolea huduma za afya.

• Ikiwa mshisiwa atakutwa na maambukizi ya TB,

mhimize na ikiwezekana nenda naye katika

kituocha kutoela huduma za afya kwa ajili ya

kuanzishiwa matibabu mara moja.

Njia Salama  za Uandaaji na Usafirishaji

wa Sampuli za Makohozi (2)
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Tafsiri  ya Majibu ya Uchunguzi wa 

Kifua Kikuu 

• Majibu ya mhisiwa yanaripotiwa kwa
njia kuu mbili

1. Kuwepo au kutokuwepo kwa vimelea vya
ugonjwa wa kifua kikuu

2. Wingi wa vimelea vya ugonjwa wa kifua
kikuu katika makohozo

 

 

 

HATUA YA SITA:  Tathmini (Dakika 5) 
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Tathmini

• Sampuli ya makohozi ni nini? 

• Tahadhari gani za kuchukua
wakati wa kukusanya sampuli za 
makohozi?

• Vifaa kinga gani hutumika wakati
wa kuandaa sampuli za 
kusafirisha ?

• Njia sahihi za kudhibiti taka ni
zipi?

 

ULIZA maswali haya kwa washiriki ili 
kutathmini uelewa wa somo 
 



Mada ya 3: Ukusanyaji, uaandaaji na uwasilishaji wa sampuli za makohozi  
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Mambo Muhimu ya Mada

• Kifua kikuu ni ugonjwa wa kuambukiza
unaosababishwa na vimelea aina ya bakteria
visivyoweza kuonekana kwa macho bali kwa
kutumia hadubini

• Ni muhimu kujikinga na hatari zote wakati wa
mchakato wa kukusanya na kuandaa sampuli za
makohozi

• Tumia kwa usahihi vifaa kinga vinavyotumika
wakati wa kukusanya na kuwasilisha sampuli za
makohozi
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Muda: Saa 1 na dakika 30 

 

Malengo ya Mada:  

Baada ya mada hii, mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo wa: 

1. Kueleza umuhimu wa matibabu ya TB na ukoma 

2. Kubaini dawa zinazotumika kutibu TB na ukoma 

3. Kueleza matibabu ya TB na ukoma 

4. Kubaini athari zinazoweza kutokana na matumizi ya dawa za TB na ukoma 

5. Kueleza njia za kuzuia kuenea kwa TB na ukoma ngazi ya jamii 

Mutasari wa Mada 

Hatua Muda Mbinu Yaliyomo 

1 Dakika 02 Uwasilishaji  Malengo mahususi ya mada 

2 Dakika 08 
 Mjadala wa Jozi + 

Uwasilishaji  
Umuhimu wa matibabu ya TB na ukoma 

3 Dakika 10 Uwasilishaji  Matibabu ya TB 

4 Dakika 10 
Uwasilishaji + Mjadala 

wa Jozi 
Utaratibu wa matibabu ya TB 

5 Dakika 15  
Bungua Bongo + 

Uwasilishaji 

Athari zinazoweza kutoka baada ya kutumia 

dawa za TB 

6 Dakika 05 Uwasilishaji Matibabu ya ukoma 

7 Dakika 35 
Uwasilishaji + Kazi za 

vikundi 
Njia za kuzuia kuenea kwa TB na ukoma 

8 Dakika 05 Maswali na Majibu Tathmini ya Uelewa 
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HATUA YA KWANZA:  Malengo ya Mada (Dakika 2) 
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MAFUNZO KUHUSU

HUDUMA ZA KIFUA KIKUU NA UKOMA 

KWA WATOA HUDUMA ZA AFYA 

NGAZI YA JAMII

MADA YA 4: Matibabu na Kinga ya 

Kifua Kikuu na Ukoma
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Baada ya mada hii mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo

wa:

Kueleza umuhimu wa matibabu ya TB na ukoma

Kubaini dawa zinazotumika kutibu TB na ukoma

Kueleza matibabu ya TB na ukoma

Kubaini athari zinazoweza kutokana na matumizi ya dawa za 

TB na ukoma

Kueleza njia za kuzuia kuenea kwa TB na ukoma ngazi ya 

jamii

Malengo ya Mada

 

MUOMBE mshiriki mmoja asome 
malengo ya mada 

 
 
 

 

HATUA YA PILI:  Umuhimu wa matibabu ya TB na ukoma (Dakika 8) 



Mada ya 4: Matibabu na kinga ya kifua kikuu na ukoma  
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Mijadala Katika Jozi

Kuna umuhimu gani wa

kutibu TB na ukoma?

 

Mijadala Katika Jozi (Dakika 5) 
  
WAULIZE washiriki swali lifuatalo 
• Kuna umuhimu gani wa kutibu 

TB? 
 

WARUHUSU washiriki wajadiliane 
katika jozi 
RUHUSU washiriki wachache katika 
jozi kuwasilisha na wengine 
wachangie 
ANDIKA majibu kwenye bango 
kitita  
SAHIHISHA na hitimisha kwa 
kuelezea slaidi inayofuata 

 

 

   Umuhimu wa matibabu ya TB na ukoma  

  ______________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

 

http://www.google.co.tz/imgres?imgurl=https://pixabay.com/static/uploads/photo/2012/04/18/03/53/write-36784_640.png&imgrefurl=https://pixabay.com/en/write-note-memo-school-paper-pen-36784/&h=640&w=640&tbnid=e2xApp37tqURlM:&docid=sgDfWmcqzljFKM&ei=gfW4VePFAuOe7gaXyZeYBg&tbm=isch&ved=0CEUQMyhCMEI4yAFqFQoTCKOK4YDYgMcCFWOP2wodl-QFYw


Mada ya 4: Matibabu na kinga ya kifua kikuu na ukoma  

 

Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Huduma Ngazi ya Jami   Kitabu cha Muwezeshaji 

 63 

Sl
id

e 
4

 

Slide 4

Umuhimu wa Matibabu ya Kifua

Kikuu na Ukoma (1)

• Magonjwa ya TB na ukoma yanatibika na kupona

kabisa

• Dawa za kutibu TB na ukoma zinapatikana bila malipo

katika vituo vya kutolea huduma za afya vya serikali

na binafsi. 

• Mgonjwa wa TB asipotibiwa:

• Anaweza kuambukiza watu wengine katika jamii na

kuendeleza mnyororo wa maambukizi, 

• Anaweza kuambukiza watu 10- 20 kwa mwaka

 

SISITIZA kuwa  
• Kutokana na sababu hizi, ni 

muhimu mtu anapoonekana na 
dalili za TB/ukoma, anatakiwa 
kuchunguzwa na mara 
atakapobainika inatakiwa 
kuanzishiwa na kusimamiwa 
matibabu yake yote mpaka 
atakapomaliza kwa usahihi.  

• Matibau ya TB/ukoma yana 
lengo la kumponesha mtu, 
kuzuia madhara/ulemavu 
unaotokana na ugonjwa, kuzuia 
maambukizi kwa wengine na 
kuboresha hali ya maisha kwa 
watu. 
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• Mgonjwa wa TB asipotibiwa: …

• Anaweza kupata madhara mabaya baadae, mfano:

• Afya yake itadhoofika

• Atashindwa kuzalisha na kujiongezea kipato

• Kushindwa kuishi maisha ya kawaida

• Anaweza kupata ulemavu

• Kifo

• Asipotibiwa kwa usahihi anaweza kusababisha vimelea

vya TB kuwa sugu

Umuhimu wa Matibabu ya Kifua

Kikuu na Ukoma (2)

 

• Maisha ya kawaida yanaweza 
kuhusisha: kuatirika kisaikolojia, 
kissindwa kisiriki shuhuli za 
kijamiii kama kwenda katika 
nyumba za ibada au mikutano 
ya kidini, kutembelea nduu na 
majirani.  
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• Mgonjwa wa ukoma asipotibiwa:

• Anaweza kuambukiza watu wengi katika jamii, 

• Anaweza kupata madhara mabaya baadae, 

mfano:

• Afya yake itadhoofika

• Atashindwa kuzalisha na kujiongezea kipato

• Atashindwa kuishi maisha ya kawaida

• Anaweza kupata ulemavu wa kudumu

Umuhimu wa Matibabu ya Kifua

Kikuu na Ukoma (3)

 

 

 



Mada ya 4: Matibabu na kinga ya kifua kikuu na ukoma  
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HATUA YA TATU:  Matibabu ya TB (Dakika 10) 
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Matibabu ya Kifua Kikuu
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• Kuponya ugonjwa wa TB hivyo kurudisha
ubora wa maisha na uzalishaji

• Kuzuia vifo vinavyosababishwa na ugonjwa
wa TB na madhara yake

• Kuzuia kurudiwa na ugonjwa wa TB 

• Kupunguza kasi ya maambukizi kwa watu
wengine

• Kuzuia usugu wa dawa

Malengo ya Matibabu ya Kifua Kikuu

 

ELEZA malengo kama 
yalivyoandikwa 
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• Dawa za TB zipo katika mfumo wa dawa mseto

(mchanganyiko wa dawa zaidi ya moja kwenye

kidonge kimoja)

• Upo mseto wa:

1. Dawa nne (kwa ajili ya watu wazima)

2. Dawa tatu (watoto) na

3. Dawa mbili (watu wazima na watoto)

Dawa Zinazotumika Kutibu Kifua

Kikuu (1)

 

 



Mada ya 4: Matibabu na kinga ya kifua kikuu na ukoma  
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Dawa Zinazotumika Kutibu Kifua

Kikuu (2)

Dawa

Mojamoja

Jina la Dawa Muundo

Dawa

Mseto

GM4

 

ELEZEA: Dawa hizi hutengenezwa 
kwa rangi mbalimbali kutokana na 
kiwanda kilichotengeneza 
ONESHA Dawa halisi 
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Mseto wa dawa mbili

Mseto wa dawa nne

Mseto wa dawa tatu
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Matibabu ya Kifua Kikuu

Dawa za TB ni salama na zinapatikana
katika vituo vya kutolea huduma za afya
(binafsi na serikali) bila malipo

Matumizi sahihi ya dawa za TB ndio
msingi wa udhibiti wa TB katika jamii

Umezaji sahihi wa dawa na kukamilisha
dozi husaidia kuepuka TB sugu na 
kuzuia kuenea kwa TB katika jamii

 

 

 

HATUA YA NNE:  Utaratibu wa matibabu ya TB (Dakika 10) 



Mada ya 4: Matibabu na kinga ya kifua kikuu na ukoma  
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Matibabu ya TB 
huchukua siku 168

Muda wa matibabu
umegawanyika katika

vipindi viwili.

Matibabu ya awali: 
siku 56

Mseto wa dawa 4

Matibabu ya 
muendelezo: 

siku 112

Mseto wa dawa 2

Utaratibu wa Matibabu ya Kifua 

Kikuu (1)

 

ONESHA dawa za matibabu ya 
awali na matibabu ya muendelezo 
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Matibabu hufanyika katika
mtindo wa umezaji dawa chini 
ya uangalizi (DOT) 

Mgonjwa hutakiwa kuchagua
mahali pa  kumezea dawa
aidha kwenye kituo cha kutolea
huduma za afya (facility DOT) 
au nyumbani (home based 
DOT)

Utaratibu wa Matibabu ya Kifua 

Kikuu (2)
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Utaratibu wa Matibabu ya Kifua 

Kikuu (3)

Matibabu ya TB sugu hutolewa katika vituo
vilivyochaguliwa katika ngazi mbalimbali
(Ngazi ya taifa, mkoa au wilaya)

Mgonjwa hutibiwa kwa muda wa miezi 9 hadi
24

Tiba ya mgonjwa kwa kipindi chote cha 
matibabu lazima isimamiwe (DOT) na watoa
hudumu wa afya katika ngazi ya hospitali na
jamii  

 



Mada ya 4: Matibabu na kinga ya kifua kikuu na ukoma  
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Umuhimu wa DOT

• DOT husadia kuhakikisha mgonjwa

• Anameza dawa sahihi, 

• Anameza idadi sahihi ya vidonge na

• Anameza kwa muda muafaka kwa kipindi

chote cha matibabu

 

SISITIZA kuwa mgonjwa wa TB ni 
lazima ameze dawa chini ya 
usimamizi. 
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Mambo Muhimu ya Kuzingatia Katika 

Matibabu ya Kifua Kikuu

Umezaji wa dawa za TB ufanyika chini ya usimazi kwa
wagonjwa wote

Mgonjwa hapaswi kukatisha matibabu pale anapoona
anapata nafuu, 

Kukatisha matibabu ni hatari kwani kunaweza kusabibisha TB 
kujirudia au kuwa sugu.

Usimamizi wa dawa nyumbani ni kwa wagonjwa wapya tu

Ikumbukwe kuwa TB sugu ni ghali na matibabu yake
yanachukua miezi 9 hadi 24.

 

 

 

 

HATUA YA TANO: Athari zinazoweza kutokea baada ya kutumia dawa za TB (Dakika 15) 



Mada ya 4: Matibabu na kinga ya kifua kikuu na ukoma  
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Bungua Bongo

• Ni athari gani zinaweza

kutokea kutokana na kutumia

dawa za TB?

 

Bungua Bongo (Dakika 5) 
 
WAULIZE washiriki swali lifuatalo  
• Ni athari gani zinaweza kutokea 

kutokana na kutumia na dawa za 
TB? 
 

RUHUSU washiriki wachache 
wajibu 
ANDIKA majibu yao kwenye bango 
kitita 
SAHIHISHA majibu yao na 
UHITIMISHE kwa kuelezea slaidi 
inayofuata 
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Wagonjwa
walio wengi

hutumia dawa
za TB na 

kumaliza bila
kupata athari

yoyote

Dawa hizi ni 
salama kwa
kina mama 
wajawazito

na 
wanaonyony

esha

Ni vyema
mgonjwa

akaelimishw
a athari
ambazo
anaweza
kuzipata

Zipo athari
ndogondogo

ambazo
mgonjwa
akizipata
anatakiwa

kuendelea na 
dawa

Pia zipo athari
kubwa ambazo

mgonjwa
akizipata

itamlazimu
kuacha kutumia
dawa na kurudi
kituo cha afya
kwa haraka

Athari Zinazotokana na Matumizi ya Dawa 

za Kifua Kikuu

 

 

   Athari zinazoweza kutokea kutokana na kutumia dawa za TB 

  ______________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

 

http://www.google.co.tz/imgres?imgurl=https://pixabay.com/static/uploads/photo/2012/04/18/03/53/write-36784_640.png&imgrefurl=https://pixabay.com/en/write-note-memo-school-paper-pen-36784/&h=640&w=640&tbnid=e2xApp37tqURlM:&docid=sgDfWmcqzljFKM&ei=gfW4VePFAuOe7gaXyZeYBg&tbm=isch&ved=0CEUQMyhCMEI4yAFqFQoTCKOK4YDYgMcCFWOP2wodl-QFYw


Mada ya 4: Matibabu na kinga ya kifua kikuu na ukoma  

 

Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Huduma Ngazi ya Jami   Kitabu cha Muwezeshaji 

 69 

Sl
id

e 
2

0
 

Slide 20

Baadhi ya Athari za Dawa za Kifua Kikuu na

Hatua za Kuchukua

Athari ndogo ndogo Hatua za kuchukua

Kichefu chefu, kukosa hamu ya

kula, maumivu ya tumbo, gesi

Mshauri aendelee na matibabu

Uchovu wa mwili Mtoe hofu na mshauri mgonjwa aendelee na dawa

pamoja na chakula au kinywaji (juisi, maji)

Mapigo ya moyo kwenda mbio Mshauri aendelee na matibabu na kunywa maji mengi

Mkojo wa manjano/mwekundu Mhakikishie mgonjwa kuwa hali hiyo ni ya kawaida na 

anatakiwa kunywa maji mengi na kuendelea na 

matibabu

Maumivu ya viungo Mshauri mgonjwa aende kwenye kituo cha kutolea

huduma za afya

Miguu kuwaka moto Mshauri mgonjwa aende kwenye kituo cha kutolea

huduma za afya
 

RUDIA RUDIA kuhakikisha kila 
mshiriki anaelewa athari hizi 
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Athari Kubwa za Dawa na Hatua za 

Kuchukua

Athari kubwa

• Harara na muwasho wa ngozi

• Ngozi na/au macho kuwa ya

njano

• Kutapika mara kwa mara

• Kutosikia

• Kizunguzungu

• Matatizo ya kuona

Mshauri asimamishe 

matibabu na mhimize 

kwenda kituo cha tiba

haraka

 

RUDIA RUDIA kuhakikisha kila 
mshiriki anaelewa athari hizi 

 
 
 

 

HATUA YA SITA: Matibabu ya ukoma (Dakika 5) 
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Matibabu ya Ukoma

 

 



Mada ya 4: Matibabu na kinga ya kifua kikuu na ukoma  
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Matibabu ya Ukoma (1)

• Matibabu ya ukoma hutegemea na aina ya ukoma na umri

wa mgonjwa

• Ukoma hafifu; PB, ambao kuna mabaka yasiyozidi 5 katika ngozi

• Ukoma mkali; MB, ambao kuna mabaka zaidi ya 5 katika ngozi

• Pia kipindi cha matibabu hutegemea aina ya ukoma.
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• Muda wa matibabu:

• Ukoma hafifu (PB)  = miezi 6 mpaka 9 

• Ukoma mkali (MB) = Miezi 12 mpaka 18 

• Mgonjwa hupewa dawa za mwezi mmoja mmoja

kumeza akiwa nyumbani

• Mgonjwa humeza kidonge kimoja cha kwanza kila

mwezi akiwa chini ya uangalizi wa mtoa huduma

za afya wa kituo (DOT) 

Matibabu ya Ukoma (2)

 

 

 

HATUA YA SABA: Njia za kuzuia kuenea kwa TB na ukoma (Dakika 35) 
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Kazi za Vikundi

• Ni njia zipi zinaweza

kuzuia kuenea kwa TB 

na ukoma?

 

Kazi za vikundi: (Dakika 20) 
 
WAGAWE washiriki katika makundi 
WAELEKEZE washiriki kujadili swali 
lifuatalo 
• Ni njia zipi zinaweza kuzuia 

kuenea kwa TB? 
 

RUHUSU washiriki kujadili kwa 
dakika 10 
RUHUSU vikundi vichache 
kuwasilisha na wengine kuchangia 
SAHIHISHA na HITIMISHA kwa 
kuelezea slide inayofuata 
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• TB na ukoma huzuilika kwa njia zifuatazo:

• Kuibua na kuwapeleka mapema wote wenye dalili za 

TB/ukoma katika vituo vya huduma za afya kwa

uchunguzi

• Kugundua mgonjwa na kuanza matibabu sahihi

mapema

• Kuishi kwenye nyumba zenye kuruhusu mwanga wa

kutosha na hewa safi inayoingia na kutoka

• Kuepuka misongamano isiyokuwa ya lazima

Njia za Kuzuia Kuenea Kwa TB na 

Ukoma Katika ya Jamii (1)
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• Kutoa dawa kinga za TB na ukoma

• Dawa kinga za TB

• Hutolewa kwa WAVIU

• Watoto waliochini ya umri wa miaka mitano ambao

walikutana na mgonjwa wa TB na ambaye vimelea

vya ugonjwa vimethibitishwa kimaabara.

• Dawa kinga za ukoma

• Hutolewa kwa wale wote waliokuwa karibu na

mgonjwa wa ukoma

Njia za Kuzuia Kuenea Kwa Kifua Kikuu na 

Ukoma Katika ya Jamii (2)

 

 

   Njia zinazoweza kuzuia kuenea kwa TB na ukoma  

  ______________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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Kazi za Vikundi

• Ni njia zipi

zinaweza

kutumika kuzuia

kuenea kwa TB 

sugu?

 

Kazi za Vikundi: (Dakika 15) 
 
WAGAWE washiriki katika makundi 
WAELEKEZE washiriki kujadili swali 
lifuatalo 
• Ni njia zipi zinaweza kutumika 

kuzuia kuenea kwa kifua kikuu 
sugu? 
 

RUHUSU washiriki kujadili kwa 
dakika 10 
RUHUSU vikundi vichache 
kuwasilisha na wengine kuchangia 
SAHIHISHA na HITIMISHA kwa 
kuelezea slide inayofuata 

 

 

   Njia za kuzuia kifua kikuu sugu 

  ______________________________________________________________________________ 

_________________________________________________________________________________ 

_________________________________________________________________________________ 

_________________________________________________________________________________ 

_________________________________________________________________________________ 

_________________________________________________________________________________ 

_________________________________________________________________________________ 

_________________________________________________________________________________ 

_________________________________________________________________________________ 

_________________________________________________________________________________ 

_________________________________________________________________________________ 

_________________________________________________________________________________ 
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Njia za Kuzuia Kifua Kikuu Sugu

Kugundua wagonjwa wa
TB/TB sugu mapema
na kuwaanzishia tiba
haraka iwezekanavyo

Kuhakikisha wagonjwa wa
TB/TB sugu wanameza

dawa kwa usahihi na
kumaliza matibabu yao

kabisa kama
walivyoelekezwa na
wahudumu wa afya

Kufungua madirisha ili
kuongeza mzunguko wa

hewa katika vituo vya afya
na maeneo wahisiwa au 
wagonjwa wa TB sugu

wanapoishi.

Kuelemisha wahisiwa na/au 
wagonjwa wa TB sugu

kuziba mdomo kwa kutumia
kitambaa pindi

wanapokohoa au kupiga
chafya.
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Rufaa (1)

• Mtu akigundulika kuwa na dalili mojawapo ya TB 

au ya ukoma, inapaswa aende kituo cha kutolea

huduma za afya mara moja

• CHW anatakiwa kujaza fomu ya rufaa namba

TB/LEP15 kwa usahihi

• CHW ampatie mhisiwa wa TB au ukoma kwenda

nayo kwenye kituo cha kutolea huduma kwa

uchunguzi.

 

WAELEZE washiriki kuwa kutakuwa 
na kipindi cha ujazaji wa form 
(TB/LEP15) na watafanya mazoezi 
ya kutosha ili waelewe vizuri 
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Rufaa (2)

• Ikiwa mhisiwa hatakuwa na uwezo wa kufika

katika kituo cha kutolea huduma za afya, 

CHW achukue sampuli na aiambatanishe na

TB/LEP 15 kupeleka kituo cha kutolea

huduma kwa uchunguzi.

 

WAELEZE washiriki kuwa kutakuwa 
na kipindi cha ujazaji wa form 
(TB/LEP15) na watafanya mazoezi 
ya kutosha ili waelewe vizuri 
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Mambo Muhimu

Dawa za TB 
na ukoma
ni salama

na
zinapatikan

a bila
malipo

Matibabu
ya TB 

huchukua
miezi 6  

TB suu
miezi 9 –

24; 

ukoma
miezi 6 –

18

Dawa
zinazotumik
a kutibu TB 
na ukoma
ni dawa
mseto

DOT ni njia
sahihi ya

kuhakikisha
mgonjwa

wa TB 
anameza
dawa kwa

usahihi

Kumgundua
mgonjwa

mapema na 
kumuanzishi
a matibabu

ndio njia
sahihi ya 
kudhibiti

kuenea kwa
TB na ukoma
katika jamii

 

HITIMISHA kwa kuomba mshiriki 
mmoja mmoja kusoma mambo 
muhimu 
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• Mgonjwa wa TB akishaanza tiba kwa muda

wa wiki 2 maambukizi hupungua. 

• Mgonjwa asitengwe na jamii, ashirikishwe na

asinyanyapaliwe

• Tambua madhara ya dawa za TB na ukoma

mapema na chukua hatua stahiki. 

Mambo Muhimu (2)
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Tathmini

• Matibabu ya ukoma huchukua muda gani?

• Matibabu ya TB yamegawanyika katika 
sehemu ngapi?

• DOT ni nini?

• Nani anayetakiwa kusimamia DOT?

• Ni athari zipi zinazoweza kutokana na 
matumizi ya dawa za TB 

• Ni njia zipi zinazuia  kuenea kwa TB/ukoma?

• Je mama mjamzito anaweza kutumia dawa
za TB?

 

ULIZA maswali haya kwa mshiriki 
utakayemchagua ili kutathmini 
uelewa wa somo 
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AHSANTENI
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Muda: Saa 1 na dakika 45 

Malengo ya Mada:  

Baada ya mada hii, mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo wa: 

1. Kueleza maana ya elimu ya afya. 

2. Kueleza umuhimu wa kuelimisha jamii kuhusu TB na ukoma 

3. Kueleza hatua za utoaji wa elimu kwa jamii  

4. Kueleza mbinu za kufundisha katika jamii. 

 

Mutasari wa Mada 

Hatua Muda Mbinu Yaliyomo 

1 Dakika 02 Uwasilishaji  Malengo mahususi ya mada 

2 Dakika 10 
 Mjadala wa Jozi + 

Uwasilishaji  
Maana na umuhimu wa elimu ya afya 

3 Dakika 40 
Uwasilishaji + Kazi za 

vikundi 
Hatua za utoaji wa elimu kwa jamii 

4 Dakika 50 
Uwasilishaji + Igizo 

dhima 
Mbinu za kufundishia jamii 

5 Dakika 03 Maswali na Majibu Tathmini ya Uelewa 

 

HATUA YA KWANZA: Malengo ya Mada (Dakika 2) 
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MAFUNZO KUHUSU

HUDUMA ZA KIFUA KIKUU NA UKOMA 

KWA WATOA HUDUMA ZA AFYA 

NGAZI YA JAMII

MADA YA 5: Mbinu za Utoaji wa Elimu

ya Kifua Kikuu na Ukoma
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Baada ya mada hii mshiriki anatarajiwa kuwa na

uwezo wa:

Kueleza maana ya elimu ya afya

Kueleza umuhimu wa kuelimisha jamii kuhusu TB 

na ukoma

Kueleza hatua za utoaji wa elimu kwa jamii 

Kueleza mbinu za kufundisha katika jamii.

Malengo ya Mada

 

MUOMBE mshiriki mmoja asome 
malengo ya mada 

 
 
 

 

HATUA YA PILI:  Maana na umuhimu wa elimu ya afya (Dakika 10) 
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Bungua Bongo

• Elimu ya afya ni nini?

 

Bungua Bongo (Dakika 5) 
 
WAULIZE washiriki swali lifuatalo  
• Elimu ya afya ni nini? 

  
RUHUSU washiriki wachache 
wajibu 
ANDIKA majibu yao kwenye bango 
kitita au ubao 
SAHIHISHA majibu yao na 
UHITIMISHE kwa kuelezea slaidi 
inayofuata 

 

 

   Maana ya elimu ya afya  

  ______________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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Elimu ya afya ni mchakato wa kujifunza unaolenga 
kusaidia mtu mmojammoja au jamii ili kuboresha afya 
zao, kwa kuongeza maarifa yao ya mbinu za kujikinga 
na /au kushawishi mabadiliko ya mitazamo na tabia zao

Mchakato unaolenga kuhamasisha watu kuwa na afya, 
kujua jinsi ya kuishi kiafya, kufanya yale wanayoweza 
binafsi na kwa pamoja ili kudumisha afya na kutafuta 
msaada pale inapohitajika.

Maana ya Elimu ya Afya
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Mijadala Katika Jozi

• Kuna umuhimu gani wa

kuielimisha jamii kuhusu

TB?

 

Mijadala Katika Jozi (dakika 5) 
 
WAULIZE washiriki swali lifuatalo 
• Kuna umuhimu gani wa 

kuelimisha jamii kuhusu TB? 
 

WARUHUSU washiriki wajadiliane 
katika jozi 
RUHUSU washiriki wachache katika 
jozi kuwasilisha na wengine 
wachangie 
ANDIKA majibu kwenye bango 
kitita  
SAHIHISHA na hitimisha kwa 
kuelezea slaidi inayofuata 

 

 

   Umuhimu wa kuelimisha jamii kuhusu TB 

  ______________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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Kuongeza ufahamu wa jamii kuhusu TB na ukoma

Kuongeza ufahamu wa jamii kuhusu mbinu za kujikinga na TB na 
ukoma

Kuwawezesha watu kutambua watu wenye dalili za TB na ukoma 
na kuwasaidia kutafuta matibabu

Kuwawezesha watu walioathirika na TB na ukoma kutafuta 
matibabu kabla tatizo kuwa kubwa

Kuongeza uelewa kuhusu haki za wagonjwa wa TB na ukoma

Kuongeza ushirika na jamii katika mapambano dhidi ya TB na 
ukoma

Kuondoa dhana na mila potofu katika jamii juu ya magonjwa ya TB 
na ukoma

Umuhimu ya Kuielimisha Jamii 

Kuhusu Kifua Kikuu na Ukoma

 

 

 

HATUA YA TATU:  Hatua za utoaji wa elimu kwa jamii (Dakika 40) 
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• Ili kuelimisha jamii kuhusu TB na ukoma, 

muwezeshaji anahitaji kupitia hatua nne

1. Maandalizi, 

2. Utoaji wa elimu yenyewe, 

3. Tathmini  

4. Taarifa (Ripoti)

Hatua za Utoaji wa Elimu kwa Jamii

 

TAJA hatua moja moja  
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Kazi za Vikundi

• Ni mambo gani mtoa

elimu anafanya katika

kila hatua zifuatazo?

1. Maandalizi, 

2. Uwasilishaji wa 

mada, 

3. Tathmini 

4. Taarifa (Ripoti)

 

Kazi za Vikundi: (Dakika 20) 
 
WAGAWE washiriki katika makundi 
manne 
WAELEKEZE washiriki kujadili swali 
lifuatalo: 
• Ni mambo gani muwezeshaji 

anafanya katika kila hatua katika 
hatua zifuatazo? 
• Maandalizi  
• Uwasilishaji wa somo  
• Tathimini  
• Ripoti 

 
GAWA hatua mojamoja kwa kila 
kundi; kila kundi lijadili kazi ya 
muwezashaji katiaka hatua 
waliyopewa.  
RUHUSU washiriki kujadili kwa 
dakika 10 
RUHUSU vikundi kuwasilisha kwa 
kuanza na kundi linalojadili hatua 
ya kwanza, kisha ya pili, ya tatu na 
mwisho ya nne 
RUHUSU makundi mengine 
kuchangia baada ya kundi husika 
kuwasilisha 
SAHIHISHA na HITIMISHA kwa 
kuelezea slide zinazofuata 

 

 

   Mabo ya kufanya katika hatua za uelimishaji jamii 

  

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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1. Maandalizi

• Moja ya njia bora za kujiongezea 

kujiamini ni ya kujiandaa na kujiandaa 

na kujiandaa.

• Tafakari juu ya uzoefu wako katika 

kuelimisha

• Fanya uchunguzi wa mahitaji ya sasa ya 

unaowaelimisha

• Jiulize, “ninahitaji nini ili niweze 

kuwaelimisha vizuri na nifikie matarajio 

yao?” 

Hatua za Utoaji wa Elimu kwa 

Jamii (1)

Kuingia katika
jamii

kunahitaji
kujenga

mahusiano na
jamii, uongozi
na walengwa.

 

TUMIA uzoefu wako kama zana ya 
kufundishia.  
• Jifunze kila kitu unachoweza 

kuhusu wasikilizaji wako.  
• Kazi zao, asili, kitu chochote 

unaweza kutumia kwa ajili ya 
kufaniskisha uelimishaji. 

   Mambo ya kufanya katika hatua za uelimishaji jamii 

  ________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 
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1. Maandalizi …

• Andaa Malengo ya mada yatakayoongoza: 

• Maudhui ya mada utakayofundisha

• Uwasilishaji / mbinu za kufundishia

• Mbinu za kufanya tathmini ya mafanikio ya mada

• Andaa mada yako na vifaa vya kufundishia

• Bango kitika, kalamu, karatasi, daftari, picha n.k

• Andaa mazingira

• Darasa, /chumba/ eneo la wazi/ mazingira ya nyumbani n.k

• Taarifu wahusika/wamiliki wa mahali pa kutolea elimu

• Wataarifu wasikilizaji

• Mtu mmojammoja, familia, kikundi, wanafunzi, mkutano n.k

Hatua za Utoaji wa Elimu kwa 

Jamii (2)
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• Ni mbinu gani mnazotumia Kujenga

Mahusiano Katika Jamii yenu? 

Bungua Bongo

 

WAPE NAFASI WATAJE: Mbinu za 
kufundisha? 
RUHUSU washiriki wachache 
wajibu 
ANDIKA majibu yao kwenye bango 
kitita au ubao 
SAHIHISHA majibu yao na 
UHITIMISHE kwa kuelezea slaidi 
zinazofuata 
ZINGATIA kuwa, mambo 
yatakayotajwa hapa, ni ya msingi 
zaid kutumika katika jamii husika 
Yanayotajwa katika slaidi 
zinazofuata ni nyongeza tu. 
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Hatua ya 1:  Tafuta kuungwa mkono na viongozi wa kijiji/mtaa: 

• Jitambulishe, eleza madhumuni, eleza jinsi zoezi linavyofanyika, 

eleza umuhimu wao katika zoezi hili. Mf. Kupata takwimu za TB na

ukoma katika kata/ halmashauri

Hatua ya 2:  Jenga mahusiano ya moja kwa moja na wadau wengine

katika kijiji/mtaa

• Kuna asasi nyingine zinafanya kazi hiyo, tafuta jinsi ya kushirikiana

Hatua ya 3: Jenga mtandao katika jamii wa kukuwezesha kuwatetea

na kufanya utambuzi wa walioathirika na TB na ukoma

Hatua ya 4: Jenga mahusiano ya moja kwa moja na walioathirika na

TB na ukoma pamoja na familia zao kwa kutumia mtandao uliounda

kwa ajili ya utambuzi na kujenga mahusiano

Hatua za Kujenga Mahusiano

Katika Jamii
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2. Wasilisha mada yako

• Mada yako itakuwa na sehemu tatu

i. Ufunguzi

ii. Dhana ya somo (Nyama ya mada)

iii. Kufunga

i. Ufunguzi

• Unaanzia pale wasikilizaji walipo kiuelewa na kumalizia pale 

unapotaka wafikie!

• Ni lazima kujua washiriki walipo. Je, wnaelewa nini kuhusu 

mada unayotaka kufundisha? 

Hatua za Utoaji wa Elimu kwa 

Jamii (3)
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i. Ufunguzi ...

• Anza na kitu kinachovutia kusikiliza

– Msikilizaji atajiuliza “Kuna nini ndani yake 

kwa ajili yangu?”

• Lengo ni kubadili tabia

• Kisha pitia malengo ya mada (pitia mambo 

muhimu tu)

Hatua za Utoaji wa Elimu kwa 

Jamii (4).

 

KUKUMBUKA sababu za kwa nini 
watu wazima wanajifunza.  
ANZA na kitu cha kuvuta mawazo 
yao.  
ELEZA kitu gani darasa litafanya 
kwa ajili yao.  
Hapa ndipo mahali ambapo 
tunawajaza hamu ya kusikiliza.  
WAANDAE kwa ajili ya kujifunza. 
"WAAMBIE nini unaenda 
kuwaambia". 
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ii. Mada yenyewe

• Wasilisha undani wa mada yako inayosaidia 

kuwasilisha mawazo yako makuu

• Tumia mbinu mbalimbali za uwasilishaji 

–Mifano

–Ushirikishaji (mf. maswali na majibu, kuwapa 

nafasi kutoa uzoefu wao)

–Kuwapa nafasi kujadili hoja

• Tumia vifaa mbalimbali kuwasilisha mada kama vile:

–Picha, Maandishi (ubaoni/ kwenye bango kitita)

Hatua za Utoaji wa Elimu kwa 

Jamii (5)

 

WAKUMBUSHE WASHIRIKI kuwa:  
• Hii ndio nyama ya somo. 

Hakikisha unasimama kwenye 
lengo la somo.  

• “Kukimbiza sungura" ni 
kunafurahisha lakini pia 
kunaweza kuwa na bughudha 
sana. 
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Uwezo wa Watu Kukumbuka

Copyright CSHI 2007

10 % ya wanachokisoma

20 % ya wanachokisikia

30 % ya wanachokiona

50 % ya wanachokiona na kukisikia

70 % ya wanachokisema wakifanya kazi

90% ya wanachokifundisha

 

SISISTIZA kuwa  
• Kwa hiyo TUMIA mbinu 

mbalimbali ili kumfanya 
msikilizaji ashike maudhui ya 
mada yako  
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iii. Kufunga

• Unapaswa kutoa maelezo ambayo:

–Yanamsaidia kuelewa zaidi

–muhimu

–yanayoaminika

–Yana mantiki

–Yanaleta shauku kuelewa

• Kufunga ndio iwe nyenzo yako yenye nguvu!

Hatua za Utoaji wa Elimu kwa 

Jamii (6)

 

SISITITIZA kuwa  
• Hapa ndipo una "Waambia nini 

alichowafundisha". 
• PITIA malengo makuu yote, 

yasisitize tena. 
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3. Tathmini

• Ni mchakato wa makusudi wa kukusanya, kuchambua na 

kutafsiri taarifa ya mambo yaliyojiri wakati wa mada ili kufanya 

maamuzi ya uboreshaji wa somo.

• Ni mpango wa kukusanya na kutumia taarifa ili kufanya maamuzi 

juu ya mchakato wa ufundishaji ulivyofanyika, na matokeo ya 

kujifunza

• Tunapofanya tathmini tunajaribu kukusanya taarifa ya maswali

yafuatayo, kisha kuyafanyia kazi

• Je, ni kipi kilifanyika vizuri?

• Je, ni kipi hakikufanyika vizuri?

• Ni kwa kiasi gani washiriki wamejifunza?

• Kwa wakati ujao ninahitaji kuazimia nini?

Hatua za Utoaji wa Elimu kwa 

Jamii (7)
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Hatua za Utoaji wa Elimu kwa 

Jamii (9)

3. Tathmini…

• Vyanzo vya tathmini ya mada

• Tathmini binafsi

• Maoni ya mwezeshaji mwenza

• Rekodi ya sauti na video wakati wa mada

• Maoni ya washiriki

• Maswali kutoka kwa washiriki wakati wa mada

• Dodoso kwa washiriki

 

 
Sl

id
e 

2
0

 

Slide 20

4. Ripoti

• Kulingana na taratibu za kazi yako kama mhudumu wa

afya wa jamii, baada ya kukamilisha kazi yako

unapaswa kuandika ripoti/taarifa ya kazi.

• Tumia rejesta au fomu kuripoti kazi yako

• Jaza taarifa zako kwa umakini ukizingatia

• Tarehe, muda, mahali, idadi au majina ya washiriki wa mada yako

• Taja mafanikio yako katika mada

• Taja changamoto ulizokutana nazo

• Eleza ulichojifunza/ uzoefu uliopata kwa kuwasilisha mada hiyo kwa

ajili ya kuboresha baadaye.

Hatua za Utoaji wa Elimu kwa 

Jamii (10)

 

 

 

HATUA YA NNE: Mbinu za kufundishia jamii (Dakika 50) 
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• Mbinu gani zinazotumika

kufundishia?

Bungua Bongo-Mbinu za 

Kufundishia

 

Bungua bongo (Dakika 5) 
  

WAPE NAFASI WATAJE: Mbinu za 
kufundisha  
RUHUSU washiriki wachache 
wajibu 
ANDIKA majibu yao kwenye bango 
kitita au ubao 
SAHIHISHA na HITIMISHA kwa 
kuelezea slaidi zinazofuata  
ZINGATIA kuwa, mambo 
yatakayotajwa hapa, ni ya msingi 
zaid kutumika katika jamii husika 
Yanayotajwa katika slaidi 
zinazofuata ni nyongeza tu. 
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• Kuna mbinu nyingi za kufundisha

• Njia ya majadiliano. (Discussion)

• Njia ya mhadhara (Lecture)

• Maswali na majibu

• Hadithi.

• Vitu na picha

• Nyimbo

Mbinu za Kufundishia (1)
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1. Njia ya Majadiliano. (Discussion)

• Katika njia hii kila anayejifunza mmoja

mmoja hupata nafasi ya kuchangia

mawazo aliyonayo kuhusu suala

linalojadiriwa na yeye pia huweza

kupata mawazo ya wengine. 

• Katika majadiliano wanaojifunza

hupata uelewa na ujuzi mpya nje na

ule aliokuwa nao kabla hajashiriki

katika majadiliano.

Mbinu za Kufundishia (2)

 

 

   Mbinu za kufundishia  

  

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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2. Njia ya Mhadhara (Lecture)

• Hii ni njia ya kufundishia kitu kwa kutumia hotuba ndefu. 

• Lengo la kutumia njia hii ni kuwazoeza wanaojifunza kuwa

wasikivu na kuzingatia mambo muhimu na yenye msingi tu kati

ya maelezo mengi yanayotolewa na mfundishaji.

Mbinu za Kufundishia (3)
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3. Maswali na majibu

• Njia hii hutumia maswali yenye ufanisi yanayolenga

mada husika. 

• Hii huwasaidia wanaojifunza kutafakari na kushiriki

kikamilifu katika mada husika.

4. Hadithi.

• Njia hii hutumika kwa kuwapa simulizi ya tukio

linalofanana na mada husika. 

• Hii husaidia wanaojifunza kupata uzoefu kutokana na

tukio lililotokea na uleta mvuto wa usikivu katika mada.

Mbinu za Kufundishia (4)
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5. Vitu na picha

• Njia hii husaidia wanaojifunzai kuona uhalisia wa jambo

linaloongelewa. 

• Mf. Kuonyesha picha zinazoonyesha dalili za ugonjwa

husika.

6. Nyimbo

• Njia hii hutumika kufikisha ujumbe na kuwasaidia

wanaojifunza kukumbuka maudhui ya wimbo ambao

hubeba ujumbe wa mada husika.

Mbinu za Kufundishia (5)

 

 



Mada ya 5: Mbinu za utoaji wa elimu ya kifua kikuu na ukoma  

 

Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Huduma Ngazi ya Jami   Kitabu cha Muwezeshaji 

 88 

Sl
id

e 
2

7
 

Slide 32

Igizo  Dhima 

• Umetembelea nyumba

yenye mgonjwa wa kifua

kikuu cha mapafu kwa ajili

ya uchunguzi wa kifua

kikuu kwa wana familia. 

Umekuta kati ya

wanafamila wapo watoto

chini ya miaka 5. Toa elimu

ya kifua kikuu kwa watoto

hukiusisha dalili, namna

TB inavyoenea na hatua

za namna ya kujikinga

 

Igizo Dhima (Dakika 30) 
 

Maandalizi ya Awali 
Mshiriki mmoja atajitolea kuigiza 
nafasi ya mteja na mtoto wake na 
mwingine atajitolea kuigiza kama 
mtoa huduma ngazi ya jamii  
kutumia mwongozo wa mkufunzi  
toa kopi za kutosha na wape 
washiriki kwa maelekezo 
WAELEZE washiriki kuwa lengo la 
igizo hili ni kupata uzoefu wa jinsi ya 
kutoa elimu katika jamii kuhusu 
kifua kikuu kwa watoto 
GAWA washiriki katika makundi na 
waelekeze kuwa kila kundi litakuwa 
na mshiriki mmoja atakayeigiza 
kama mteja na mwingine ataigiza 
kama mtoa huduma. 
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MAELEKEZO Yanaendelea … 
 
GAWA form za mwongozo. 
RUHUSU waigizaji kufanya igizo hilo kwa muda wa dakika 10  
KATISHA igizo kisha WAULIZE waigizaji maswali yafuatayo  
• Umejisikaje kuigiza kama mtoa huduma/ mgonjwa? 
• Unafikiri ni nini ulichofanya vizuri?  
• Ni kipi unadhani unahitaji mazoezi zaidi ili kurekebisha? 
RUHUSU washiriki wengine kutoa maoni yao kuhusu mchezo 
• Kipi wameona kimefanyika vizuri? 
• Kipi wanadhani kilihitaji marekebisho?  
• Maoni yao kwa ujumla  
WAONDOLEE wadhifa wa uigizaji waite majina yao kawaida 
RUHUSU washiriki wengine wafanye igizo katika makundi wakijigawa katika nafasi za Mteja, 
Mtoa huduma na watazamaji. 
WAELEZE kuwa baada ya pea moja ya washiriki kumaliza, wanatakiwa wajipe mrejesho na kisha 
wengine wacheze mpaka wote wamalizike.  
HITIMISHA igizo kwa kutoa maelezo kutokana na maoni yao 
WAELEZE washiriki kuwa baada ya elimu hii washiriki watatakiwa kuwapa wateja wao rufaa ya 

kwenda kituo cha afya kwa uchunguzi 
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• Nini maana ya elimu ya afya?

• Kuna umuhimu gani kuelimisha jamii 

kuhusu kifua kikuu na ukoma?

• Ni hatua gani za utoaji wa elimu kwa 

jamii?

• Ni mbinu gani hutumika kufundisha 

katika jamii?

Tathmini
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Mambo Muhimu

• Elimu ya afya ina lengo la kuhamasisha watu 
kuwa na afya, kujua jinsi ya kuishi kiafya na 
kutafuta msaada pale unapohitajika.

• Ni muhimu kuelimisha jamii kuhusu TB na 
ukoma

• Elimu ya afya hutolewa kwa hatua zifuatazo: 
Maandalizi, Uwasilishaji wa mada, Tathmini na 
Taarifa (ripoti)

• Mbinu za kufundishia huhusisha majadiliano, 
mhadhara, maswali na majibu, hadithi, vitu na 
picha na nyimbo. 

 

HITIMISHA kwa kuomba mshiriki 
mmoja mmoja kusoma mambo 
muhimu. 
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AHSANTENI
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Muda: Saa 1 na dakika 10 

 

Malengo ya Mada:  

Baada ya mada hii, mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo wa: 

1. Kueleza maana ya huduma shirikishi za maambukizo mseto ya TB na magonjwa mengine ngazi 

ya jamii 

2. Kutaja aina za maambukizo mseto ya TB na hali au magonjwa mengine  

3. Kuainisha huduma shirikishi za maambukizo mseto ya TB na magonjwa mengine ngazi ya jamii 

4. Kuelezea huduma shirikishi zinazoongeza ugunduzi wa wagonjwa wa TB  

5. Kueleza wajibu na majukumu ya CHW katika utoaji wa huduma shirikishi za TB 

 

Mutasari wa Mada 

Hatua Muda Mbinu Yaliyomo 

1 Dakika 02 Uwasilishaji  Malengo mahususi ya mada 

2 Dakika 15 
 Uwasilishaji + Bungua 

bongo  

Maana ya huduma shirikishi za maambukizi 

mseto na kifua kikuu 

3 Dakika 15 
Uwasilishaji + Mjadala 

katika jozi 
Huduma shirikishi za TB na UKIMWI 

4 Dakika 05 Uwasilishaji  Athari zinazoweza kutokana na dawa za VVU 

5 Dakika 10 
Uwasilishaji + Mjadala 

katika jozi 
Kuzuia TB kwa WAVIU katika jamii  

6 Dakika 05 Uwasilishaji  TB na kisukari 

7 Dakika 05 Uwasilishaji  TB na silikosisi 

8 Dakika 10 Uwasilishaji  TB na utapiamlo 

9 Dakika 03 Maswali na Majibu Tathmini ya uelewa 
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HATUA YA KWANZA:  Malengo ya Mada (Dakika 2) 
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MAFUNZO KUHUSU

HUDUMA ZA KIFUA KIKUU NA UKOMA 

KWA WATOA HUDUMA ZA AFYA 

NGAZI YA JAMII

MADA YA 6: Huduma Shirikishi za 

Maambukizo Mseto ya Kifua   

Kikuu na Magonjwa Mengine
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Baada ya mada hii mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo

wa:

Kueleza maana ya huduma shirikishi za maambukizo

mseto ya TB na magonjwa mengine ngazi ya jamii

Kutaja aina za maambukizo mseto ya TB na hali au 

magonjwa mengine

Kuainisha huduma shirikishi za maambukizo mseto ya TB 

na magonjwa mengine ngazi ya jamii

Kuelezea huduma shirikishi zinazoongeza ugunduzi wa

wagonjwa wa TB 

Kueleza wajibu na majukumu ya CHW katika utoaji wa

huduma shirikishi za TB 

Malengo ya Mada

 

MUOMBE mshiriki mmoja asome 
malengo ya mada. 

 

HATUA YA PILI: Maana ya huduma shirikishi za maambukizi mseto na kifua kikuu (Dakika 15) 
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• Huduma shirikishi 

• Ni huduma mseto kwa wagonjwa wenye TB na 

ugonjwa/magonjwa mengine yanayoambatana na TB

• Magonjwa yaambatanayo na TB

• Huongeza uwezekano wa mtu kupata maambukizi ya TB

• Huongeza uwezekano wa mtu mwenye maambukizi ya TB 

kuugua ugonjwa wa TB

• Pia TB huweza kufanya mtu mwenye magonjwa haya 

kuwa na hali mbaya zaidi

Maana ya Huduma Shirikishi za Maambukizi

mseto na Kifua Kikuu Ngazi ya Jamii
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• Je, ni yapi Magonjwa yaambatanayo na 

TB? 

Bungua Bongo

 

Bungua Bongo (Dakika 5) 
 
WAULIZE washiriki maswali 
yafuatayo  
 
• Je ni yapi magonjwa 

yaambatanayo na TB? 
  

RUHUSU washiriki wachache 
wajibu 
ANDIKA majibu yao kwenye bango 
kitita au ubao 
SAHIHISHA majibu yao na 
UHITIMISHE kwa kuelezea slaidi 
inayofuata 
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• VVU/UKIMWI

• Kisukari

• Silikosis

• Utapiamlo

Magonjwa Yaambatanayo na TB? 

 

 

   Magonjwa yaambatanayo na TB  

  

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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• Kuongeza ugunduzi wa wagonjwa wa TB miongoni

mwa watu wenye UKIMWI/VVU, Kisukari, silikosis au 

utapiamlo

• Kuboresha matokeo ya matibabu

• Kudhibiti maambukizi ya TB katika jamii

Malengo ya Huduma Shirikishi za 

Kifua Kikuu

Kumbuka:

Kila mhisiwa wa TB hushauriwa kuchunguzwa dhidi ya VVU, kisukari na

utapiamilo: 

Ni wajibu wa mhudumu wa afya ngazi ya jamii kuhakikisha wagonjwa

katika makundi hayo wanachunguzwa dhidi ya TB na wanaobainika

kuugua TB wanatibiwa kikamilifu
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• Kuelimisha jamii juu ya mahusiano ya TB na VVU, TB na kisukari, 

TB na Silicosis na TB na utapiamlo

• Kuhamasisha jamii juu kutambua ya dalili za TB na magonjwa

yanayoambatana

• Kutoa rufaa kwa wahisiwa wa TB na VVU, kisukari, silicosis au 

utapiamlo

• Kusimamia na kufuatilia matibabu ya wagonjwa wa TB wenye pia 

VVU, kisukari, silicosis, utapiamlo au magonjwa mengine

• Kushirikiana na watoa huduma za TB na kliniki za VVU, kisukari

au lishe katika vituo vya kutolea huduma za afya

• Kuandaa na kuendesha vikao kujadili taarifa na maendelo ya

wagonjwa wa TB na magonjwa mengine yanayoambatana

Wajibu na Majukumu ya Mtoa Huduma

ngazi yajamii katika huduma shirikishi

 

 

 

HATUA YA TATU:  Huduma shirikishi za TB na UKIMWI (Dakika 15) 
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Huduma Shirikishi za Kifua Kikuu

Kifua Kikuu na VVU/UKIMWI
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• VVU ni nini? 

• UKIMWI ni nini?

Bungua Bongo

 

Bungua bongo (Dakika 5) 
  

WAULIZE washiriki maswali 
yafuatayo  
•  VVU ni nini?  
• UKIMWI ni nini? 

  
RUHUSU washiriki wachache 
wajibu 
ANDIKA majibu yao kwenye bango 
kitita au ubao 
SAHIHISHA majibu yao na 
UHITIMISHE kwa kuelezea slaidi 
inayofuata 

 

 

Sl
id

e 
1

0
 

Slide 10

Virusi vya UKIMWI (VVU)

• Ni vimelea jamii ya virusi ambavyo vikiingia mwilini

• Hushambulia na kudhoofisha kinga ya mwili 

• Hupunguza uwezo wa mwili kupambana na maradhi

• Husababisha kutokea kwa hali ya UKIMWI.

• Mtu anaweza kuishi na VVU bila kuonyesha dalili 

za ugonjwa lakini anaweza kuambukiza watu 

wengine.

Maana ya VVU

 

 

  Maana ya VVU  

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

Maana ya UKIMWI 
___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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UKIMWI

• UKIMWI ni kifupisho cha maneno: 

• Upungufu wa Kinga Mwilini 

• Hutokea baada ya VVU kushambulia na 

kupunguza kinga ya mwili 

• Kusababisha dalili mseto za maradhi mbalimbali 

yakiwemo magonjwa nyemelezi kama TB 

Maana ya UKIMWI
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Mjadala Katika Jozi

• Kuna mahusiano gani 

kati ya TB na VVU?

 

Mijadala Katika jozi(dakika 5) 
  

WAULIZE washiriki swali lifuatalo 
• Kuna mahusiano gani kati ya TB 

na VVU? 
 

WARUHUSU washiriki wajadiliane 
katika jozi 
RUHUSU washiriki wachache katika 
jozi kuwasilisha na wengine 
wachangie 
ANDIKA majibu kwenye bango 
kitita  
SAHIHISHA na hitimisha kwa 
kuelezea slaidi inayofuata 

 

 

  Mahusianao ya kifua kikuu na VVU  

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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• UKIMWI unaongeza kasi na makali ya TB na hivyo hivyo

TB inaongeza kasi na makali ya UKIMWI 

• VVU ni sababu kubwa ya kupungua kwa kinga mwilini na

kusababisha magonjwa nyemelezi kama TB

• UKIMWI unaongeza uwezakano wa TB  kurudia mara 

kwa mara na unachangia kwa sehemu kubwa kupataTB

ya nje ya mapafu

• TB ni ugonjwa unaongoza miongoni mwa magonjwa

nyemelezi kwa watu wanaoishi na maambukizi ya VVU 

na huchangia hadi asilimia 30 ya vifo.

Mahusiano ya Kifua Kikuu na VVU
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• Dawa za TB zinaweza kutumika na dawa za VVU bila athari

zozote

• Ni vema kuhakikisha kwamba wagonjwa wote wa TB 

wanashauriwa kupima maambukizi ya VVU

• Mgonjwa wa TB anapobainika na maambukizi ya VVU 

hupatiwa dawa za kupunguza makali ya virusi vya UKIMWI 

(ARV)

• Sambamba na dawa za TB

• TB inatibika na kupona kabisa hata kama mgonjwa ana 

mambukizi ya VVU endapo atameza dawa zote za VVU na TB 

kwa usahihi.

Matibabu ya Pamoja ya Kifua 

Kikuu na VVU

 

WAELEZE washiriki kuwa  
• Japokuwa zipo dawa za VVU na 

TB ambazo zina muingiliano lipo 
kundi la dawa ambalo mgonjwa 
wa TB anaweza kutumia akiwa 
anatumia na dawa za TB bila 
madhara.  

• Hivyo ni vema mtoa huduma 
akatoa ushauri kuwa ikiwa 
mgonjwa anatumia dawa za VVU 
na za TB amwambie mhudumu 
wa afya kuhakikisha kuwa dawa 
anazotumia za VVU zinaendana 
na dawa za TB 

 

HATUA YA NNE:  Athari zinazoweza kutokana na dawa za VVU (Dakika 5) 
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Athari Zinazoweza Kutokana na Dawa

za VVU (1)

• Dawa za TB na za VVU huweza kutumika

kwa pamoja bila kuleta madhara yoyote

• Wagonjwa wachache wanaweza kupata

athari ndogo au kubwa zinazoweza kutokana

na dawa hizi
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Athari Zinazoweza Kutokana na

Dawa za VVU(2)

Athari ndogo ndogo Hatua za kuchukua

Kichefuchefu,  kutapika

Mtie moyo

mgonjwa na

kumshauri

aendelee na dawa

Kujisikia mwili kuchoka

Kuota ndoto mbaya

Maumivu ya kichwa

Kizunguzungu

Kujikuna na vipele kama vya

jasho

 

WAELEZE washiriki kuwa  
• Athari hizi ndogondogo zitaisha 

baada ya muda mfupi ila zikizidi 
aripoti haraka kwa mtoa 
huduma wa afya 
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Athari Zinazoweza Kutokana na Dawa

za VVU (3)

Athari kubwa

Kupata malengelenge

Mshauri asimamishe 

matibabu na mhimize 

kwenda kituo cha 

kutolea huduma za 

afya haraka

Ngozi na/au macho kuwa ya

njano

Kutapika kupita kiasi

Kuumwa sana kichwa

Kuchanganyikiwa

 

 

 

HATUA YA TANO: Kuzuia TB kwa WAVIU katika jamii (Dakika 10) 
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• WAVIU wanashauriwa:

• Kuepuka misongamano isiyo ya lazima

• Kuepuka kuishi/ kukaa karibu na mtu mwenye dalili za TB 

• Kupata dawa za kinga ya TB (Isoniazid Preventive 

Therapy) kwa muda wa miezi 6

• Dawa hizi ni lazima zitumike kwa WAVIU waliochunguzwa na

kuhakikishwa kama hawana TB ili kuepuka usugu wa dawa za 

TB

• Kuwatambua WAVIU wenye dalili za TB na kuwapa rufaa kwenda

kituo cha kutolea huduma za afya kwa uchunguzi.

Jinsi ya Kuzuia Maambukizi ya

Kifua Kikuu kwa MVIU
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Utafutaji wa wenye dalili za TB (ACF)

• Kutembelea nyumba kwa nyumba na:

• Kutambua wanakaya wenye dalili za TB kwa kutumia

fomu maalum (TB/LEP12)

• Kutoa na kufuatilia rufaa kwa wale wenye dalili za TB

• Kuandikisha wote wenye dalili za TB kwenye rejista ya

TB ngazi ya jamii (TB/LEP13 A)

• Kufuatilia majibu ya makohozi na kuboresha rejista

• Kuhakikisha wote waliogundulika kuwa na TB 

wanaanza tiba

Huduma Zinazongeza Ugunduzi wa 

Wagonjwa wa Kifua Kikuu kwa WAVIU

 

 
Sl

id
e 

2
0

 

Slide 20

Mijadala Katika Jozi

• Ni huduma gani

shirikishi za TB na

VVU zinatolewa

katika ngazi ya jamii?

 

Mijadala Katika Jozi (Dakika 5) 
  

WAULIZE washiriki swali lifuatalo 
• Ni huduma gani shirikishi za TB 

na VVU zinatolewa katika ngazi 
ya jamii? 

 
WARUHUSU washiriki wajadiliane 
katika jozi 
RUHUSU washiriki wachache katika 
jozi kuwasilisha na wengine 
wachangie 
ANDIKA majibu kwenye bango 
kitita  
SAHIHISHA na hitimisha kwa 
kuelezea slaidi inayofuata 

 

 

  Huduma shirikishi za TB na VVU zinatolewa katika ngazi ya jamii  

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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1. Unasihi na rufaa kwenda kupima VVU katika

kituo cha kutolea huduma za afya/kupimia vvu

• Ubaini wa mgonjwa wa TB ambaye hajapima

VVU

• Ushauri kwa mgonjwa wa TB ili aende kwenye

unasihi na upimaji wa VVU

• Kumtia moyo na kumuwezesha mgonjwa wa TB 

anayeishi na VVU kwenda kwenye huduma za 

kliniki za huduma na tiba (CTC) na nyinginezo

katika jamii

Huduma Shirikishi za Kifua Kikuu 

na VVU (1)
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2. Kusaidia upatikanaji wa taarifa za wagonjwa

katika kituo cha tiba kuhusu:  

• Maudhi ya dawa kwa mgonjwa wa TB mwenye

VVU

3. Kuondoa Dhana Potofu

• Kuhusu TB na TB /VVU.

Huduma Shirikishi za Kifua Kikuu 

na VVU (2)

 

 

 

HATUA YA SITA:  TB na kisukari (Dakika 5) 
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Kifua Kikuu na Kisukari
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• Kisukari hushusha kinga ya mwili

• Wagonjwa wenye kisukari wana uwezekano

mkubwa zaidi wa kuugua TB kulinganisha wa wale 

wasio na kisukari

• Pia ugonjwa wa kisukari husababisha ugumu

katika ugunduzi, matibabu na kuzuia ugonjwa wa

TB

Kifua Kikuu na Kisukari –

Utangulizi

 

 

 

HATUA YA SABA:  TB na silikosisi (Dakika 5) 
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Kifua Kikuu na Silikosis
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• Wachimbaji wa madini wana uwezekano

mkubwa zaidi wa kuuguwa TB kutokana na

sababu mbalimbali zikiwemo:

• Kuvuta vumbi lenye madini ya silika kupitia njia

ya hewa

• Kuugua ugonjwa wa silikosis kutokana na

kuvuta vumbi yenye silika

TB na Silikosis – Utangulizi
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Kifua Kikuu na Utapiamlo

 

 

Sl
id

e 
2

8
 

Slide 28

Kifua Kikuu na Utapiamlo – Utangulizi

• Utapiamlo ni hali ya kuwa na lishe duni 
kuendana na mahitaji ya mwili

• Watu wenye utapiamlo wana uwezekano 
mkubwa zaidi wa kuambukizwa na kuuguwa 
TB tofauti na watu wasio na utapiamlo

• Pia TB hupelekea mtu kuingia katika 
utapiamlo kwa kupoteza viini lishe
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• Kutoa elimu sahihi 
kwa jamii kuhusu 
matumizi ya chakula 
bora kama njia 
mojawapo ya 
kujikinga na TB

• Protini, wanga, 
mafuta, vitamini, 
madini na maji

Nini Mtoa Huduma Ngazi ya Jamii

afanye (1)
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• Kuwatambua wenye utapiamlo na kuwapatia 
rufaa kwenda kituo cha kutolea huduma za afya 
kwa uchunguzi wa TB

• Kuwaunganisha watu wenye utapiamlo na 
ASASI husika kwa msaada zaidi, baada ya 
uchunguzi wa TB

Nini Mtoa Huduma Ngazi ya Jamii

afanye (2)

 

 
 

 

HATUA YA TISA: Tathmini (Dakika 3) 
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• Nini maana ya huduma shirikishi za 

TB?

• Huduma zipi shirikishi za TB 

zinatolewa ngazi ya jamii?

• Wahudumu wa afya ngazi ya jamii 

wana wajibu na majukumu gani?

Tathimini

 

ULIZA maswali haya kwa mshiriki 
utakayemchagua ili kutathmini 
uelewa wa somo  
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AHSANTENI
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Muda: Saa 2 na dakika 30 

Malengo ya Mada:  

Baada ya mada hii, mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo wa: 

1. Kueleza maana ya unyanyapaa, usawa wa jinsia na haki za  binadamu 

2. Kueleza uhusiano wa huduma za kifua kikuu na ukoma na unyanyapaa, jinsia na haki za binadamu 

3. Kutambua changamoto juu ya haki za binadamu na jinsia katika afua za kifua kikuu na ukoma. 

4. Kueleza wajibu wa CHW katika kuondoa changamoto za unyanyapaa, jinsia na ukiukwaji wa haki za 

binadamu 

Mutasari wa Mada 

Hatua Muda Mbinu Yaliyomo 

1 Dakika 02 Uwasilishaji  Malengo mahususi ya mada 

2 Dakika 10 
Bungua bongo + 

Uwasilishaji  
Maana ya unyanayapaa 

3 Dakika 07 Uwasilishaji  
Uhusiano kati ya unyanyapaa na huduma za TB na 

ukoma 

4 Dakika 30 
Uwasilishaji + Kazi za 

vikundi  

Madhara ya unyanyapaa kwa walioathirika na TB 

na ukoma 

5 Dakika 08 
Uwasilishaji + Mjadala 

katika jozi 
Mambo yanachangia kuwepo kwa unyanyapaa  

6 Dakika 25 
Kazi za vikundi + 

Uwasilishaji  
Wajibu wa CHW katika kuondoa unyanyapaa 

7 Dakika 10 
Bungua bongo + 

Uwasilishaji  
Haki za binadamu 

8 Dakika 30 
Kazi za vikundi + 

Uwasilishaji  
Chanagamoto za haki za binadamu 

9 Dakika 05 Uwasilishaji 
Wajibu wa CHW katika kuondoa changamoto za 

haki za binadamu 

10 Dakika 12 Uwasilishaji Masuala ya jinsia katika huduma za TB na ukoma  

11 Dakika 08 Uwasilishaji 
Vikwazo vya kijinsia katika huduma za kifua Kikuu 

na Ukoma 

12 Dakika 05 Uwasilishaji 
Wajibu wa CHW katika kuondoa changamoto za 

jinsia 

13 Dakika 03 Maswali na Majibu Tathmini ya uelewa 
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HATUA YA KWANZA:  Malengo ya Mada (Dakika 2) 
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MAFUNZO KUHUSU

HUDUMA ZA KIFUA KIKUU NA UKOMA 

KWA WATOA HUDUMA ZA AFYA 

NGAZI YA JAMII

MADA YA 7: Unyanyapaa, Jinsia na

Haki za Binadamu Katika Afua 

za Udhibiti wa Kifua Kikuu na

Ukoma Ngazi ya Jamii
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Baada ya mada hii mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo

wa:

Kueleza maana ya unyanyapaa, usawa wa jinsia na

haki za  binadamu

Kueleza uhusiano wa huduma za kifua kikuu na ukoma

na unyanyapaa, jinsia na haki za binadamu

Kutambua changamoto juu ya haki za binadamu na

jinsia katika afua za kifua kikuu na ukoma.

Kueleza wajibu wa CHW katika kuondoa changamoto

za unyanyapaa, jinsia na ukiukwaji wa haki za 

binadamu

Malengo ya Mada

 

MUOMBE mshiriki mmoja asome 
malengo ya mada 

 
 
 

 

HATUA YA PILI:  Maana ya unyanayapaa (Dakika 10) 
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• Unyanyapaa ni nini?

Bungua Bongo

 

 
WAULIZE washiriki swali lifuatalo  
• Unyanyapaa ni nini? 

  
RUHUSU washiriki wachache 
wajibu 
ANDIKA majibu yao kwenye bango 
kitita au ubao 
SAHIHISHA majibu yao na 
UHITIMISHE kwa kuelezea slaidi 
inayofuata 
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• Unyanyapaa ni hali ya kumdharau au kumtenga

mtu/familia kutokana na tatizo alilo nalo au 

walilonalo. 

• Unyanyapaa uashiria aibu, fedheha, au kutokukubalika

• Husababisha mtu kukataliwa, kutengwa, na kubaguliwa

kushiriki mambo mbali mbali ya kijamii

• Watu wenye matatizo yenye madhara mf. TB au ukoma

wamekuwa wakitengwa, kudharauliwa au 

kunyooshewa vidole na familia, na jamii

inayowazunguka

Maana ya Unyanyapaa

 

SISITIZA kuwa somo linaanza na 
maswala ya unyanyapaa katika 
huduma za kifua kikuu 

 
 
 

 

HATUA YA TATU:  Uhusiano kati ya unyanyapaa na huduma za TB na ukoma (Dakika 7) 

  Maana ya Unyanayapaa  

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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Uhusiano Kati ya Unyanyapaa na

Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma
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• Wagonjwa wa TB na ukoma hukabiliwa na

ainambili za unyanyapaa:

1. Mgonjwa kujilaumu na kujitenga mwenyewe: 

• Hutokana na mgonjwa kutoukubali ugonjwa bali kujiwekea

hofu jinsi jamii itakavyomchukulia. 

2. Kutengwa na kunyooshewa vidole na familia, 

majirani, viongozi, watoa huduma za afya n.k

• Hutokana na hofu ya kuambukizwa ugonjwa wa kifua kikuu

hivyo kuwepo kwa hali ya kumtenga mgonjwa katika masuala

yote ya kifamilia. 

Unyanyapaa Kwa Wagonjwa wa

Kufua Kikuu na Ukoma (1)
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• Mgonjwa hutengewa chumba cha kulala na

vyombo vya chakula. 

• Jamii huweza kumsengenya, kumtania, 

kutomshirikisha katika shughuli za kijamii, 

utawala n.k

• Baadhi ya watoa huduma hutumia hata lugha

mbaya na za kejeli wagonjwa.

• Familia ya mgonjwa pia yaweza kutengwa

Unyanyapaa Kwa Wagonjwa wa

Kufua Kikuu na Ukoma (2)
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Unyanyapaa Kwa Wagonjwa wa

Kufua Kikuu na Ukoma (3)

Familia au majirani kumnyanyapaa

mgonjwa (Stigma)
Mgonjwa kujinyanyapaa

mwenyewe (Discrimination)
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• Unyanyapaa umeenea:
• Majumbani, 

• Maeneo ya kazi, 

• Sehemu za ibada, 

• Vituo vya kutolea huduma za afya. 

• Japo wagonjwa wengi wa TB ni wanaume, unyanyapaa

unaonekana zaidi kwa wanawake,

• Japo mtu yeyote anaweza kuambukizwa kifua kikuu, 

unyanyapaa huwapata zaidi watu walio katika mazingira

magumu

• Wanandoa kuacha kushiriki tendo la ndoa baada ya

mmoja wao kugundulika kuwa na kifua kikuu hadi

atakapomaliza matibabu

Hali Halisi ya Unyanyapaa Katika Maisha ya

Wagonjwa wa Kifua Kikuu Na Ukoma
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• Unyanyapaa unaleta

madhara gani kwa

wagonjwa wa TB au 

ukoma na jamii yao?

Kazi Katika Vikundi

 

Kazi ya kikundi (Dakika 20) 
 
ULIZA swali lifuatalo kwa kundi 
kubwa la washiriki 
• Nini madhara ya 

unyanyapaa? 
• Kwa mtu mmoja mmoja 
• Kwa jamii 
• Pia washauri njia za 

kukomesha unyanyapaa. 
 

WAGAWE washiriki katika makundi 
ya watu watano watano   
RUHUSU washiriki wajadiliane kwa 
dakika 10  
RUHUSU vikundi kuwasilisha 
majibu yao na washiriki wengine 
wachangie majibu yaliyosahaulika  
SAHIHISHA MAJIBU YAO na 
HITIMISHA kwa kutumia majibu 
katika slaidi zinazofuata.  
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 Mgonjwa kuwa na huzuni, upweke, wasiwasi, msongo wa

mawazo (sonona), kutokujiamini, kukata tamaa, kutaka

kujiua au kuingia kwenye ulevi wa kupindukia

 Kujitenga na kuathiri afya ya akili kwa wagonjwa wa TB

na ukoma

 Mtu kuchelewa kutafuta matibabu

 Mtu kutoshiriki shughuli za kijamii

 Kuvurugika kwa mahusiano ya ndoa na kifamilia

 Kutokumaliza tiba au kutokumeza dawa kwa usahihi na

kusababisha usugu wa dawa

 Mgonjwa kukosa huduma muhimu za kijamii

Madhara ya Unyanyapaa kwa

Walioathirika na Kifua Kikuu na Ukoma

 

 

  Madhara ya Unyanyapaa 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 
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• Usiri mkubwa/ kujificha na kuzuia watu wasitoe

taarifa kuhusu hali zao

• Wenye dalili kuogopa kujitokeza mapema kwa

vipimo na tiba. 

• Husababisa kuendelea kueneza magonjwa ya TB na

ukoma na kusababisha madhara makubwa hata vifo

• Jamii kuwa na hofu ya magonjwa ya TB na ukoma

kwa kutokuwa na taarifa sahihi kuhusu TB na

ukoma.

Athari za Unyanyapaa kwa Wagonjwa wa

Kifua Kikuu Na Ukoma na Jamii (1)
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• Familia, marafiki, na walezi hutengwa kwa kujihusisha na

wagonjwa wa kifua kikuu na ukoma. 

• Wanafamilia kuogopa kushirikiana vyombo na mtu aliye

na TB au ukoma ingawa ugonjwa wa TB na ukoma

huenea kwa njia ya hewa. 

• Baadhi ya wagonjwa au wanafamilia ya mgonjwa

husimamishwa kazi

• Japo mgonjwa wa TB na ukoma akishaanza matibabu

haambukizi.

• Watu waliopona TB na Ukoma kunyimwa hati za kusafiria

(viza). 

Athari za Unyanyapaa kwa Wagonjwa wa

Kifua Kikuu Na Ukoma na Jamii (2)

 

 

 

HATUA YA TANO:  Mambo yanachangia kuwepo kwa unyanyapaa (Dakika 8) 
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Mijadala Katika Jozi

Ni mambo gani

huchangia kuwepo kwa

unyanyapaa kwa

wagonjwa wa TB na 

ukoma?

 

Mijadala Katika jozi(dakika 5) 
 
WAULIZE washiriki swali 
linaloonekana kwenye slaidi 

 
WARUHUSU washiriki wajadiliane 
katika jozi 
RUHUSU washiriki wachache katika 
jozi kuwasilisha na wengine 
wachangie 
ANDIKA majibu kwenye bango 
kitita  
SAHIHISHA na hitimisha kwa 
kuelezea slaidi inayofuata 
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• Hofu ya kuambukizwa

• Kutokuwa na uelewa wa kutosha: 

• Kuhusu magonjwa ya TB na ukoma yanavyoambukizwa

• Uhusiano wa kifua kikuu na UKIMWI

• Kwamba TB na Ukoma vinatibika na kupona kabisa

• Taarifa kwamba wanaopata TB na ukoma ni watu

masikini, lishe duni na jamii ya tabaka la chini

• Kuhusishwa na hali zinazoleta unyanyapaa. 

• Mf. umasikini, utumiaji wa madawa ya kulevya, kukosa umakini

wa kujikinga n.k

Mambo Yanayochangia Kuwepo

Kwa Unyanyapaa

 

 

 

HATUA YA SITA: Wajibu wa CHW katika kuondoa unyanyapaa (Dakika 25) 
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• Nini wajibu wa CHW 

katika kuondoa

unyanyapaa?

Kazi Katika Vikundi

 

Kazi ya kikundi (Dakika 20) 
 
ULIZA swali lifuatalo kama 
linavyoonekana kwenye slaidi  

 
WAGAWE washiriki katika makundi 
ya watu watano watano   
RUHUSU washiriki wajadiliane kwa 
dakika 10  
RUHUSU vikundi kuwasilisha 
majibu yao na washiriki wengine 
wachangie majibu yaliyosahaulika  
SAHIHISHA MAJIBU YAO na 
HITIMISHA kwa kutumia majibu 
katika slaidi zinazofuata.  

  Mambo yanayochangia uwepo wa unyanyapaa 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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• Ili kuondoa unyanyapaa, CHW afanye yafuatayo

• Kuwahimiza watu waliopona kifua kikuu na

ukoma kueleza jamii uzoefu wao na changamoto

walizopitia na madhara yake

• CHW kutoa elimu ya kifua kikuu na ukoma kwa

jamii ili kupunguza dhana potofu na hofu kwa

jamii. 

• Jinsi ugonjwa unavyoenea

• Ugonjwa wa kifua kikuu na ukoma

unatibika na kupona kabisa

Wajibu wa CHW katika kutokomeza

Unyanyapaa (1).
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• Mgonjwa wa kifua kikuu akiwa kwenye

matibabu, uwezekano wa kuambukiza watu

wengine ni mdogo

• Mgonjwa wa kifua kikuu na ukoma asipotumia

dozi kama alivyoelekezwa anaweza kupata na

kusababisha usugu wa dawa katika jamii, 

hivyo asitengwe

• Mgonjwa wa kifua kikuu anahitaji ushirikiano na

upendo ili aweze kukamilisha matiabu kwa

usahihi

Wajibu wa CHW katika kutokomeza

Unyanyapaa (2).

 

 

 

  Wajibu wa CHW katika kuondoa Unyanyapaa  

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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Haki za binadamu katika huduma za 

kifua kikuu na ukoma
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• Nini maana ya haki za 

binadamu?

Bungua Bongo

 

Bungua Bongo (Dakika 5) 
WAULIZE washiriki swali lifuatalo  
• Nini maana ya haki za 

binadamu? 
  

RUHUSU washiriki wachache 
wajibu 
ANDIKA majibu yao kwenye bango 
kitita au ubao 
SAHIHISHA majibu yao na 
HITIMISHA kwa kuelezea slaidi 
inayofuata 
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• Haki za binadamu ni haki ambazo binadamu

yeyote anastahili kuzipata au kuzifikia kutokana

na hali ya ubinadamu wake.

• Watu wenye ugonjwa wa TB na ukoma au  walio 

katika hatari ya kupata TB au ukoma wana haki za 

kibinadamu sawa na wengine

• Chini ya sheria mbalimbali za kimataifa na kitaifa,  

serikali zinapaswa kuheshimu,  kulinda na

kutimiza haki hizi za  binadamu.

Maana ya Haki za Binadamu
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• Haki ya Kuishi

• Haki ya kupata huduma za afya

• Haki dhidi ya ubaguzi

• Haki ya uhuru na uhuru dhidi ya unyanyasaji

• Haki ya maendeleo ya sayansi

• Haki juu ya ridhaa ya kutaarifiwa

• Haki ya kupata taarifa

• Haki ya faragha na uhuru wa kutembea

• Haki ya kushiriki na ushirikishwaji

• Uhuru dhidi ya vizuizi vya udhalimu

• Uhuru wa kuungana; na uhuru wa kukusanyika.

Orodha ya Haki za Binadamu

 

 

 

HATUA YA NANE:  Changamoto za haki za binadamu (Dakika 30) 
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• Ni chanagamoto gani za 

haki za binadamu

hujitokeza kwa wagonjwa

wa kifua kikuu na ukoma?

Kazi za Vikundi

 

Kazi ya kikundi (Dakika 20) 
 
WAULIZE washiriki swali lifuatalo:  
• Ni chanagamoto gani za 

haki za binadamu 
hujitokeza katika huduma 
za kifua kikuu na ukoma? 

 
WAGAWE washiriki katika makundi 
kumi na moja 
GAWA haki moja kwa kila kundi   
RUHUSU washiriki wajadiliane kwa 
dakika 10  
RUHUSU kila kundi kuwasilisha 
majibu yake na washiriki wengine 
wachangie 
SAHIHISHA MAJIBU YAO na 
HITIMISHA kwa kutumia slaidi 
zinazofuata.  
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• Katika utoaji wa huduma za TB na ukoma, 

zinaweza kutokea changamoto mbalimbali

zinazohusu haki za binadamu. 

• Baadhi ya changamoto ni kama:

1. Kunyimwa fursa ya elimu kuhusu TB na ukoma

2. Kunyimwa huduma bora za uchunguzi, tiba na/au 

kinga ya TB au ukoma.

3. Kubaguliwa na jamii

4. Kukosa uhuru dhidi ya unyanyasaji Mfano:  kufungwa, 

kuwekwa kizuizini au kukatazwa kukutembea

Changamoto za Haki za Binadamu Kwa 

Wagonjwa wa Kifua Kikuu Na Ukoma? (1)

 

 

  Changamoto za haki za binadamu 
________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 

________________________________________________________________________________ 
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5. Kulazimishwa au kushirikishwa katika tafiti za kisayansi

bila ridhaa yake.  

6. Kunyimwa faragha au kutolewa hadharani taarifa zake

kuhusu ugonjwa au matibabu ya TB au ukoma bila ridhaa

yake.

7. Kinyimwa taarifa zinazohusu vipimo, tiba au kiujikinga na

maambukizi ya TB au ukoma

8. Kunyimwa fursa ya ushiriki katika maamuzi juu ya

ugonjwa wake ikiwa ni pamoja na kutoa maoni kuhusu

uboreshaji wa huduma

9. Kunyimwa haki ya kukusanyika/kujumuika na watu

wengine katika shughuli za maendeleo katika jamii.

Changamoto za Haki za Binadamu Kwa 

Wagonjwa wa Kifua Kikuu Na Ukoma? (2)

 

 

 

HATUA YA TISA:  Wajibu wa CHW katika kuondoa changamoto (Dakika 5) 
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• Kuwa mfano kwa jamii na wadau wengine kwa kutoa

huduma za TB na ukoma ukizingatia haki za binadamu

• Kuikumbusha jamii na wadau wote wa huduma za kifua

kikuu na ukoma kuzingatia haki za binadamu katika udhibiti

wa magonjwa haya

• Kuelimisha jamii na wagonjwa wa TB na ukoma kuhusu

haki zao

• Kuibua wagonjwa wa TB na ukoma wanaopata changamoto
za haki za binadamu kwa njia ya Dodoso la Uibuaji wa
Changamoto za Jinsia na Haki za Binadamu Zinazohusiana na
Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma na kuwapa rufaa kupitia

fomu ya TB/LEP 15.

Wajibu wa CHW Katika Kuondoa

Changamoto za Haki za Binadamu(2).

 

 

 

HATUA YA KUMI:  Masuala ya jinsia katika huduma za TB na ukoma (Dakika 12) 
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Masuala ya Jinsia Katika

Huduma za Kifua Kikuu na

Ukoma
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Nini maana ya Jinsi?

Nini maana ya Jinsia?

Mjadala Katika Jozi

 

WAULIZE washiriki tofauti ya Jinsi 
na Jinsia ili kupata uelewa wao   
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• Jinsi: 

• Ni dhana inayotumika katika kueleza tofauti za 

kimaumbile kati ya mwanamke na mwanaume. 

(Me/Ke)

• Kwa kawaida, binadamu huzaliwa na jinsi ya

kike au kiume. 

• Jinsi hizi ni tofauti ya kibaologia na hazihusiani

na nani kati ya mwanamke au mwanaume ni wa

hali ya juu zaidi ya mwenzake.

Tofauti Kati ya Jinsi na Jinsia (1)

 

 

  Tofauti kati ya jinsi na jinsia  

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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• Jinsia: 

• Ni dhana ambayo hutumika katika kuelezea mahusiano

ya kijamii yaliyojengeka kati ya mwanaume na

mwanamke. 

• Hutumika kueleza tafsiri ya jamii kuhusu maana ya

kuwa mwanamke au mwanaume, ikiwa inatoa utofauti

katika thamani ya utu wao, stahiki na haki zao pamoja

na nafasi zao kama vile: wajibu au kazi, madaraka, 

maamuzi, umilki wa rasilimali n.k. 

• Hutumika katika kutoa tafsiri ambayo inaeleza

mahusiano yanayooundwa na jamii, na ambayo huwa

nje ya tofauti za kibaolojia kati yao

Tofauti Kati ya Jinsi na Jinsia (2)
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• Jinsia … 

• Huimarishwa na mifumo ya kidini, kielimu na

kisera/bajeti,

• Inatoa tafsiri inayoashiria kumyima haki ya wanawake

kufikia huduma za afya, kufaidi huduma za kijamii, 

kumiliki rasilimali, kufaidi matunda ya jasho lao pamoja

na ushiriki ulio imara katika maamuzi yanayogusa

maisha ya jamii kutoka ngazi ya familia, kitaifa na

kimataifa, 

• Mara nyingi huonesha namna utu na thamani ya

maisha ya mwanamke yalivuyofanywa kuwa hafifu

Tofauti Kati ya Jinsi na Jinsia (3)
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Tofauti Kati ya Jinsi na Jinsia Katika

Kifua Kikuu na Ukoma

WANAUME

• Mwingiliano mkubwa

kijamii

• Wengi wao hufanya kazi

katika maeneo hatarishi

zaidi

• Wengi wao hutumia sigara

• Wengi wao hutumia vilevi

• Mara nyingi matibabu yao

huathiriwa na uhamaji wa

mara kwa mara kwa ajili

ya kazi

WANAWAKE

• Hukumbwa na unanyapaa zaidi

• Ni wahudumu wakubwa wa familia;

hivyo, wanakuwa katika hatari zaidi ya

kuambukizwa

• Dalili za Kifua Kikuu huchelewa

kuonekana kwa wanawake

• Ufikiaji duni wa huduma za afya

• Ufikiwaji mdogo wa taarifa zinazohusu

Kifua Kikuu

• Wengi huathiriwa na Kifua Kikuu cha nje

ya mapafu; hivyo, kuna ugumu wa

kuwapima na kugundua maambukizi  

SISITIZA kuwa:  
• Ili kufanikisha mapambano 

dhidi ya TB na ukoma 
huduma za kukabiliana na 
magonjwa haya zinahitaji 
kuzingatia tofauti hizi.   
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• Jinsia ni jambo jipya katika mapambano dhidi ya

magonjwa ya TB na ukoma lakini huathiri huduma

za magonjwa hayo, hivyo yafaa kutiliwa mkazo.

• Wagonjwa wengi wa kifua kikuu ni wanaume kuliko, 

japo wanawake wengi ndio wanaothirika na VVU. 

• Kumbuka WAVIU wapo katika nafasi za kuugua kifua

kikuu kutokana na kinga zao kuwa chini

• Wanawake ndio watoa huduma pale mume, mtoto, au 

mwanafamilia yeyote anapougua TB na kujiweka katika

nafasi ya hatari kuambukizwa kuliko wanaume. 

Umuhimu wa Kuzingatia Jinsia Katika Afua 

na Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma (1)

 

 

 

HATUA YA KUMI NA MOJA: Vikwazo vya kijinsia katika huduma za kifua Kikuu na Ukoma (Dakika 8) 
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• Ingawa wanaume wanakabiliwa na hatari kubwa

ya kuambukizwa na kufa kutokana na ugonjwa wa

TB, wanawake wanaweza kuwa na vikwazo vya

ufikiaji mdogo wa matibabu ya TB.

• Pia kinga zao dhidi ya TB ziko chini kuliko wanaume.

• Katika mazingira mengine, kuna uwezekano

mdogo kwa wanawake kupata vipimo vya

makohozi.

Vikwazo vya Kijinsia Katika Huduma za 

Kifua Kikuu na Ukoma (1)
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• Wanaume kutokuwa tayari kulipia huduma za afya

kwa wanawake.  

• Afya ya mwanamke kuonekana haina umuhimu kama

vile hali ya afya ya mwanaume. 

• Wanawake wenye ugonjwa wa kifua kikuu au ukoma

wananyanyapaliwa kuliko wanaume. 

• Katika maeneo mengine, unyanyapaa na kubaguliwa

kunaweza kuwa wanawake wenye TB au ukoma

wanachukiwa na familia zao pamoja na jamii.

Vikwazo vya Kijinsia Katika Huduma za 

Kifua Kikuu na Ukoma (2)
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• Wanawake kukosa taarifa za kifua kikuu kutoka

vyanzo vinavyoaminika mfano wakati wa taarifa za

habari kwenye TV, mwanamke anakuwa na

shughuli za mapishi kwa ajili ya familia

• Muda mrefu kupata vipimo na matibabu ya Kifua

Kikuu, jambo ambalo hufanya wanawake wakate

tamaa kutokana na majukumu waliyonayo

• Kutokuwepo kwa usiri katika huduma za afya

kunaweza kuwakatiksha tamaa wanawake

kutafuta huduma

Vikwazo vya Kijinsia Katika Huduma za 

Kifua Kikuu na Ukoma (3)
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• Wanawake kuogopa kuachika pindi

watakapogunduliwa kuwa na ugonjwa wa kifua

kikuu na ukoma

• Katika jamii nyingine wanawake wanaonyonyesha

hawaruhusiwi kutoka nje, hii husababisha

kushindwa kutafuata huduma za kifua kikuu na

ukoma

• Muda wa kufanya kazi kwa wanaume au 

wanawake unazuia kutafuta huduma za afya

Vikwazo vya Kijinsia Katika Huduma za 

Kifua Kikuu na Ukoma (4)
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• Elimu kwa jamii kuhusiana na masuala ya jinsia ili

kuweka usawa katika kupata huduma za kifua kikuu na

ukoma na kubadili mitazamo hasi.

• Serikali na wadau kufanya tathimini ya huduma za kifua

kikuu na ukoma kwa makundi mbalimbali ili kusogeza

huduma karibu au kuongeza muda wa huduma ili

kukabiliana na vikwazo vya muda kwa jinsia mbalimbali

• Uhamasishaji wa vikundi vya wanaume na wanawake,

pamoja na wadau ili kubadilisha mtazamo wa huduma za

kifua kikuu na ukoma ili zifikiwe na watu wa jinsia zote

Kuondoa Tofauti za Kijinsia Katika

Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma (1)
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• Kuzingatia mfumo wa huduma shirkishi za TB/HIV na
huduma shirikishi nyingine ili kuwafikia wanawake
wengi.

• Kutoa huduma za TB na ukoma ukizingatia uwepo wa
vikwazo vya jinsia na kuvitatua ili kufikia makundi ya
wanaume na wanawake kwa usawa.

• Kuibua wagonjwa wa TB na ukoma wanaopata
changamoto za kijinsia kwa njia ya Dodoso la Uibuaji
wa Changamoto za Jinsia na Haki za Binadamu
Zinazohusiana na Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma na
kuwapa rufaa kupitia fomu ya TB/LEP 15.

Wajibu wa CHW Katika Kuondoa

Changamoto za jinsia Katika Huduma za 

Kifua Kikuu na Ukoma (1)

 

ELEZA kuwa  
• Mpango wa Maendeleo wa 

Umoja wa Mataifa (UNDP) 
unapendekeza mfumo wa 
ushirikiano miongoni mwa 
watoa huduma za Kifua 
Kikuu na ukoma, VVU na 
huduma za afya ya mama 
na mtoto ili kuwafikia 
wanawake wengi. 
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• Huduma za kukabiliana na Kifua Kikuu na Ukoma

zinahitaji kuzingatia tofauti za kijinsia ili kufanikisha 

mapambano dhidi ya magonjwa hayo.

• Elimu kwa jamii kuhusiana na masuala ya jinsia ili

kuweka usawa katika kupata huduma za kifua kikuu na

ukoma ili kubadili mitazamo hasi.

• Uhamasishaji wa vikundi vya wanaume na wanawake, 

pamoja na wadau ili kubadilisha mtazamo wa huduma za 

kifua kikuu na ukoma ziweze kuwafikia watu jinsia zote

Mambo Muhimu Katika Masuala ya Jinsia

Katika Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma

 

 

 

HATUA YA KUMI NA TATU: Tathmini (Dakika 3) 
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• Unyanyapaa ni nini?

• Nini maana ya haki za binadamu?

• Nini tofauti kati ya Jinsia na Jinsi?

• Taja vikwazo vya kijinsia katika

kupata huduma za kifua kikuu na

ukoma.

• Ni jinsi gani jamii inaweza

kupambana na Unyanyapaa?

Tathmini

 

ULIZA maswali haya kwa washiriki 
ili kutathmini uelewa wa somo  
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• Huduma za kifua kikuu ni lazima zitolewe

kwa kuzingatia maswala ya ushiriki wa jamii, 

unyanyapaa, haki za binadamu na jinsia.

Mambo Muhimu ya Mada

 

HITIMISHA kwa kuomba mshiriki 
mmoja mmoja kusoma mambo 
muhimu ya mada 
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AHSANTENI
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Muda: Saa 1 na dakika 10 

Malengo ya Mada:  

Baada ya mada hii, mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo wa: 

1. Kueleza maana  ya uongozi wa jamii katika ufuatiliaji wa huduma na utetezi 

2. Kueleza wanufaika wa mfumo wa uongozi wa jamii katika ufuatiliaji wa huduma za TB  

3. Kueleza misingi ya ufuatiliaji wa huduma za TB unaoongozwa na jamii  

4. Kueleza mambo muhimu ya kuzingatia katika utetezi 

5. Kueleza kanuni, hatua na nyenzo za utetezi 

 

Mutasari wa Mada 

Hatua Muda Mbinu Yaliyomo 

1 Dakika 02 Uwasilishaji  Malengo mahususi ya mada 

2 Dakika 10 
Bungua bongo + 

Uwasilishaji  

Maana ya ufuatiliaji wa huduma za TB na 

ukoma unaoongozwa na Jamii 

3 Dakika 15 Uwasilishaji  
Misingi ya ufuatiliaji wa huduma za TB na 

ukoma unaoongozwa na Jamii 

4 Dakika 08 Uwasilishaji 
Muitikio wa jamii katika huduma za TB na 

ukoma 

5 Dakika 10 
Bungua bongo + 

Uwasilishaji 
Utetezi/Uraghibishi 

6 Dakika 15 Uwasilishaji  Kanuni za utetezi mzuri 

7 Dakika 05 Uwasilishaji  Mazingira ya utetezi kwa CHW 

8 Dakika 05 Maswali na Majibu Tathmini ya uelewa 
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HATUA YA KWANZA: Malengo mahususi ya mada (Dakika 2) 
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MAFUNZO KUHUSU

HUDUMA ZA KIFUA KIKUU NA UKOMA 

KWA WATOA HUDUMA ZA AFYA 

NGAZI YA JAMII

MADA YA 8: Ufuatiliaji wa Huduma za 

TB na Ukoma

Unaoongozwa na Jamii
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Baada ya mada hii mshiriki anatarajiwa kuwa na

uwezo wa:

Kueleza maana ya uongozi wa jamii katika ufuatiliaji wa

huduma na utetezi

Kueleza wanufaika wa mfumo wa uongozi wa jamii

katika ufuatiliaji wa huduma za TB 

Kueleza misingi ya ufuatiliaji wa huduma za TB 

unaoongozwa na jamii

Kueleza mambo muhimu ya kuzingatia katika utetezi

Kueleza kanuni, hatua na nyenzo za utetezi

Malengo ya Mada

 

MUOMBE mshiriki mmoja asome 
malengo ya mada 
 
 
 

 

HATUA YA PILI: Maana ya ufuatiliaji wa huduma unaoongozwa na jamii (Dakika 10) 
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• Nini maana ya ufuatiliaji wa

Huduma za TB na Ukoma

Unaoongozwa na Jamii?

Bungua Bongo

 

Bungua bongo (Dakika 5) 
 
WAULIZE washiriki swali lifuatalo:  
• Unaelewa nini unaposikia 

ufuatiliaji wa huduma za TB 

unaoongozwa na jamii? 

RUHUSU washiriki wachache 
wajibu 
ANDIKA majibu yao kwenye bango 
kitita au ubao 
SAHIHISHA majibu yao na 
UHITIMISHE kwa kuelezea slaidi 
inayofuata 
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• Ni mfumo ambao watumiaji wa huduma wanatoa

mrejesho wa huduma wanayoipata ili kuboresha

upatikanaji, ufikiaji, ukubalikaji, ugharimiaji wa

huduma bora za TB na ukoma.

• Hufanywa kwa njia ya kukusanya, kuchambua na

kutoa taarifa kwa mamlaka husika.  

Maana ya Ufuatiliaji wa Huduma za TB 

na Ukoma Unaoongozwa na Jamii

 

ELEZA kuwa  
• Mfumo huu unawaweka watoa 

huduma za TB na ukoma katika 

vituo vya kutolea hudma za afya 

na katika ngazi ya jamii katika 

wajibu wa kutimiza mahitaji na 

matarajio kwa wanufaika wa 

huduma 
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• Unaboresha umiliki na ushiriki wa jamii katika huduma

za TB na ukoma.

• Unaibua changamoto katika huduma za TB na ukoma,

mfano masuala ya:

• Kijamii (mila na desturi potofu, dhana potofu)

• Jinsia

• Haki za binadamu

• Unafuatilia na kutetea bajeti katika utoaji wa huduma za

TB na ukoma

• Unafuatilia upatikanaji na ubora wa vipimo na dawa za

TB na ukoma

Umuhimu wa Ufuatiliaji wa Huduma za 

TB na Ukoma Unaoongozwa na Jamii

 

 

  Maana ya ufuatiliaji wa huduma za TB unaoongozwa na jamii  

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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• Walioathirika na magonjwa ya TB na ukoma :

• Wagonjwa

• Familia za wagonjwa wa TB na ukoma

• Watu walio katika hatari ya kuugua TB au/na

ukoma (kama ilivyotajwa mada ya 2

• Watoa huduma za TB ngazi ya jamii (CHWs) na

AZAKI

• Jamii kwa ujumla

• Wasimamizi na watoa huduma za TB na ukoma

Wanufaika wa Ufuatiliaji wa Huduma za TB 

na Ukoma Unaoongozwa na Jamii (1)

 

• Watu walio katika hatari ya 

kuambukizwa TB au ukoma ni 

Watoto, Wafungwa, WAVIU, 

Watu wanaoishi mazingira ya 

msongamano, Wachimbaji 

madini, Wavuvi, Waganga wa 

tiba asili 

 
 
 

 

HATUA YA TATU: Misingi ya ufuatiliaji wa huduma za TB na ukoma unaoongozwa na jamii (Dakika 15) 

Sl
id

e 
7

 

Slide 7

• Misingi ya Ufuatiliaji wa

Huduma za TB na Ukoma

Unaoongozwa na Jamii ni

ipi?

Bungua Bongo

 

Bungua Bongo (Dakika 5) 
 
WAULIZE washiriki swali lifuatalo:  
• Huduma kwa walioathirika na TB 

na ukoma ina misingi gani?   

RUHUSU washiriki wachache 
wajibu 
ANDIKA majibu yao kwenye bango 
kitita au ubao 
SAHIHISHA majibu yao na 
UHITIMISHE kwa kuelezea slaidi 
inayofuata. 

 

 

  Misingi ya ufuatiliaji wa huduma za TB unaoongozwa na jamii  

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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1. Ushiriki wa jamii katika: 

• Kupata uelewa kuhusu wajibu wake katika utoaji

wa huduma bora za afya zikiwemo TB na

ukoma

• Kuibua changamoto na kuzitafutia suluisho

• Kufanya ufuatiliaji na kutoa taarifa katika

mamlaka husika

Misingi ya Ufuatiliaji wa Huduma za 

Kifua Kikuu na Ukoma Unaoongozwa

na Jamii (1) 

 

SISITIZA kuwa  
• Ushiriki wa jamii unaiwezesha 

jamii kuwa na mamlaka ya 

kuleta mabadiliko ya kijamii na 

kisiasa na kuongeza udhibiti wa 

rasilimali katika kutekeleza afua 

zinazodhibiti TB na ukoma katika 

jamii.  

• Unashughulika na mambo ya 

kijamii, kisiasa, mila na desturi, 

kiuchumi yanayo athiri afya na 

kujenga ushirika na sekta 

mbalimbali kwa ajili ya kutafuta 

suluhisho 
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2. Jamii kuwa mstari wa mbele katika: 

• Kulinda na kusimamia rasilimali zinaotumika

katika huduma za TB na ukoma

3. Jamii na taasisi zake kuwa na uhalisia

na uwazi.  

• Kujiepusha na mambo ya kificho, ubinafsi na

kutotoa nafasi sawa kwa wanajamii

Misingi ya Ufuatiliaji wa Huduma za 

Kifua Kikuu na Ukoma Unaoongozwa

na Jamii (3)

 

• Asasi za kijamii na walioathirika 

na ugonjwa wa TB zinahusika 

kuongoza jamii kwa kusaidia: 

• Kutengeneza mfumo 

unaowezesha kuweka 

malengo, vigezo vya 

kufuatilia, jinsi ya ukusanyaji 

wa takwimu na jinsi ya 

kuchakata takwimu kwa 

matumizi ya utetezi, kuweka 

vipaumbele, na maboresho 

ya huduma za TB na ukoma.  

  Misingi ya ufuatiliaji wa huduma za TB unaoongozwa na jamii ….. 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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4. Jamii kuhakikisha ushiriki wa wadau

wote katika hatua zote za ufuatiliaji wa

huduma za kifua kikuu na ukoma: 

Kumbuka: Wadau ni pamoja na Wanajamii, vituo

vya kutolea huduma za afya, kamati za afya, 

vyombo vya usimamizi na usalama, AZAKI, 

halmashauri na sekta mbalimbali. 

Misingi ya Ufuatiliaji wa Huduma za 

Kifua Kikuu na Ukoma Unaoongozwa

na Jamii (5)

 

Ushirika wa wadau:  
• Mfumo unaweza kutekelezwa na 

jamii yenyewe au kwa 

kushirikiana na wadau wa 

maendeleo, watafiti, taasisi za 

elimu n.k  
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5. Kuchochea utekelezaji unaoleta

mabadiliko

• Lengo ni kuamsha mabadiliko chanya ili

kuboresha ufikiwaji na upatikanaji wa huduma

bora za TB

6. Kuchochea uwajibikaji unaoleta matokeo

bora ya huduma za afya

• Kufuafuatilia ufanisi wa huduma za kufua kikuu na

ukoma unaowiana na thamani halisi ya huduma

inayotolewa na matokeo yake.

Misingi ya Ufuatiliaji wa Huduma za 

Kifua Kikuu na Ukoma Unaoongozwa

na Jamii (6)
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7. Chanzo cha ziada cha taarifa: 

• Mfumo unakusanya na kutoa taarifa ya ziada

kuhusu upatikanaji wa huduma za TB na ukoma

kulingana na mahitaji ya jamii. 

• Mfano : vifaa tiba, na dawa, utendaji wa watoa

huduma za afya, n.k ,  

• Unatoa fursa ya jamii kupaza sauti kupitia

mfumo uliowekwa ili kuboresha upatikanaji, 

ufikiwaji, ukubalikaji wa huduma za TB. 

Misingi ya Ufuatiliaji wa Huduma za 

Kifua Kikuu na Ukoma Unaoongozwa

na Jamii (7)
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• Zana zinzoweza kutumika kwa ufuatiliaji wa

huduma za TB na ukoma unaoongozwa na

jamii ni pamoja na;

• Vichunguzi “observatories”

• Kadi za matokeo “score cards”

• Mifumo ya kidigitali mfn. Oneimpact

Zana za Ufuatiliaji wa Huduma za TB na 

Ukoma Unaoongozwa na Jamii 

 

 

 

HATUA YA NNE:  Muitikio wa jamii katika huduma za TB na ukoma (Dakika 8) 
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• Muitikio wa jamii ni jinsi jamii inavyoitika

katika kuibua changamoto za kupata

huduma za TB na ukoma. 

• Unalenga kuboresha huduma za TB na ukoma

zinazozingatia haki za binadamu kwa wanufaika

wa huduma.

• Unajumuisha ufuatiiliaji,utafiti, uongozi, 

uwajibikaji na upatikanaji wa huduma

zinazotolewa kwa jamii.

Muitikio wa Jamii Katika Huduma 

za Kifua Kikuu na Ukoma (1)

 

ONGEZA kuwa  
• Muitikio huu hurudisha thamani 

ya afya ya wananchi kwa 

kuhakikisha usawa katika 

huduma, hasa kwa walio katika 

hatari Zaidi ya kuugua TB, 

kushughulikia vigezo katika afya 

mf. Haki za binadamu, na usawa 

wa kijinsia.  
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Muitikio wa Jamii Katika Huduma 

za Kifua Kikuu na Ukoma (2)

Ushiriki na mwitikio wa jamii kuelekea huduma za TB zenye usawa na ubora
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HATUA YA TANO:  Utetezi/Uraghibishi (Dakika 10) 
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Utetezi/Uraghibishi
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Bungua Bongo

Utetezi ni

nini?

 

Bungua Bongo (Dakika 5) 
  
WAULIZE washiriki swali lifuatalo:  
•  Utetezi ni nini? 

RUHUSU washiriki wachache 
wajibu 
ANDIKA majibu yao kwenye bango 
kitita au ubao 
SAHIHISHA majibu yao na 
UHITIMISHE kwa kuelezea slaidi 
inayofuata 

 

 

  Maana ya utetezi  

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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• Utetezi ni ushawishi unaotumia mbinu na

mikakati mbalimbali kwa viongozi wa serikali,

wanasiasa, na watu wenye nguvu kiuchumi

kutekeleza sera na mikakati ya serikali ili

kuwanufaisha wale wasio na mamlaka

kisiasa na nguvu za kiuchumi (yaani kundi la

wahanga wa jambo fulani).

Maana ya Utetezi
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• Maarifa ya mbinu za utetezi

• Taarifa muhimu na ya uhakika wa jambo linalofanyiwa

utetezi

• Utetezi ulenge kuapata usawa wa kijamii

• Kuwa na uelewa wa nafasi ya ushawishi wa mlengwa wa

utetezi

Mambo Muhimu ya Kuzingatia

Katika Utetezi (1)

Kunahitajika umakini mkubwa ili kuweza kuhamasisha

usawa wa rasilimali zilizopangwa kwa ajili ya kazi za utetezi.

 

ELEZA kuwa  
• Utetezi mzuri unaweza pia 

kuimarisha uhusiano kati ya 

nyanja tatu tofauti za jamii na 

kuboresha uwajibikaji wa taasisi 

za serikali 

ASASI ZA KIRAIA 
• Asasi za kiraia zinaundwa na 

watu binafsi, pamoja na taasisi 

zinazofanya kazi pamoja kwa 

maslahi ya umma. Mfano: 

• Mashirika yasiyo ya kiserikali 

(NGO), vyama vya 

wafanyakazi, vikundi vya 

kijamii 

• Makundi ya kiimani, au 

vyama vya kisiasa 
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MAELEZO YANAENDELEA … 
 
SERIKALI 
• Serikali inaundwa na vyombo vya umma vinavyofanya kazi kwa maslahi ya umma. Mfano: 

• Watendaji wa serikali, mamlaka za umma, jeshi, shule, polisi, na mahakama. 

SEKTA BINAFSI 
• Sekta binafsi inajumuisha watu na mashirika binafsi yanayofanya kazi kwaajili ya maslahi 

binafsi. Mfano: 

• Mashirika, biashara ndogondogo, vyombo vya habari, viwanda 
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• Utetezi unaweza kuambatana na

changamoto zifuatazo.

• Vitisho vya usalama wa maisha yao, 

• Vitisho vya usalama wa ajira zao. 

• Changamoto hizi za ushawishi zinaweza

kuepukwa kwa kutumia kanuni tano za utetezi

mzuri. 

Changamoto Wakati wa Utetezi

 

ONGEZEA kuwa  
• Pia, ikiwa kampeni zitapangiliwa 

vibaya, utetezi unaweza 

kuwaondolea nguvu wahanga 

wa tatizo husika kwa 

kuzungumzia tatizo kwa niaba 

yao bila kushauriana nao.  

• Wanaweza kukubaliana na kila 

jambo wanaloambiwa kwa 

sababu ya kuchoshwa na 

milolongo na michakato mingi 

ya kufuatilia mambo yao. 

 

HATUA YA SITA:  Kanuni za utetezi mzuri (Dakika 15) 
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1. Hamasisha USHIRIKIANO:

• Shirikisha watu wengi kadri iwezekanavyo 

katika maamuzi wakati wa kampeni za utetezi. 

• Hii ni kwa sababu kila mshiriki huleta ustadi 

tofauti, mawasiliano, rasilimali na maoni yake. 

• Tunapohamasisha ushiriki, tunawafanya watu 

walioathiriwa na tatizo husika kuwa na umiliki 

wa mchakato huo na kuongeza uwezekano wa 

kufanikiwa.

Kanuni za Utetezi Mzuri (1)
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2. Hakikisha UKUBALIKAJI: 

• Ili ziwe halali, ni lazima kampeni zote za utetezi zipate 

kuaminiwa na watu na jamii zinazowakilishwa. 

3. Kuwe na UWAJIBIKAJI: 

• Tunawajibika pale tunapojadili pamoja na kundi la 

wahanga kuhusu maendeleo ya kampeni za utetezi 

kwa uwazi na uaminifu maendeleo ya kampeni na 

changamoto zake. 

• Utaratibu huu pia utapunguza majaribu ya kutumia 

nguvu na kuvunja sheria na pia kuzuia ufisadi katika 

kampeni za utetezi.

Kanuni za Utetezi Mzuri (2)
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4. Zifanyike KWA AMANI:

• Usitumie vurugu kama njia ya kufikia malengo ya utetezi. 

Vurugu sio suluhisho la kudumu wala la muda mrefu.

• Utetezi unaozingatia amani utapata uaminifu na heshima ya 

washirika na wapinzani

5. Kuwepo na UJUMUISHWAJI: 

• Kundi la wahanga lisikilizwe, mkakati uandaliwe pamoja nao, 

wajulishwe kuhusu madhara au changamoto zozote na hatua 

zichukuliwe kwa pamoja. 

• Pale inapowezekana, wajengewe uwezo wa kufanya utetezi 

wao wenyewe.

Kanuni za Utetezi Mzuri (3)
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• Kampeni za utetezi zina hatua

mbalimbali:

• BAINISHA/UTAMBUZI – Bainisha tatizo

linalohitaji kushughulikiwa.

• TAFITI – Kusanya taarifa na hakikisha

chanzo na madhara ya tatizo vinajulikana.

• PANGA – Baada ya tatizo kujulikana,

kama njia sahihi ya kutatua tatizo, mpango

kazi uandaliwe. Mpango kazi wa wa

kampeni za utetezi zinajumuisha malengo,

viashiria, njia, shughuli, na muda wa

kutimiza malengo.

Hatua za Utetezi (1)
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• CHUKUA HATUA - Kwa kutumia

njia tano za kufanya kampeni za

utetezi, chukua hatua kwa

kukubaliana na kila mtu anayeshiriki

katika kampeni hiyo.

• FANYA TATHMINI – Simamia

utekelezaji na kufanya tathmini ya

matokeo ya kila hatua ya utekelezaji.

Amua hatua inayofuata na ni hatua

gani mbadala inaweza kuwa na

ufanisi Zaidi kwa siku zijazo.

Hatua za Utetezi (2)
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HATUA YA SABA:  Mazingira ya utetezi kwa CHW (Dakika 05) 
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• Katika vikao vya kamati za Kijiji na afya

• Kwenye vikao vya kamati za afya za vituo vya

kutolea huduma za afya

• Katika vikao vya afya ngazi ya halmashauri

• Vikao wa wadau wa afya utelekezaji wa huduma

za TB na ukoma ngazi ya halmashauri na taifa

Mazingira ya Utetezi kwa CHW

 

 

 

HATUA YA KUMI NA TATU: Tathmini (Dakika 5) 
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• Unaelewa nini unaposikia ufuatiliaji wa

huduma za TB unaoongozwa na jamii ?

• Utetezi ni nini?

• Ni ipi misingi ya ufuatiliaji wa huduma

za TB unaoongozwa na jamii? 

• Zipi ni kanuni za ufuatiliaji wa huduma

za TB unaoongozwa na jamii? 

• Hatua za utetezi ni zipi?

Tathimini ya Mada
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• Jamii inapaswa kuwa mstari wa mbele katika kuboresha huduma za 

TB

• Misingi ya ufuatiliaji wa huduma za kifua kikuu na ukoma

unaoongozwa na jamii huhusisha

1. Ushiriki wa jamii

2. Jamii kuwa mstari wa mbele

3. Jamii na taasisi zake kuwa na uhalisia na uwazi

4. Jamii kuhakikisha ushiriki wa wadau wote katika hatua za ufuatiliaji wa huduma

za kifua kikuu na ukoma; 

5. Kuchochea utekelezaji unaoleta mabadiliko

6. Kuchochea uwajibikaji unaoleta matokeo bora ya huduma za afya: na

7. Kuwa chanzo cha ziada cha taarifa.

Hitimisho
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AHSANTENI
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Muda: Saa 2 na dakika 20 

Malengo ya Mada:  

Baada ya mada hii, mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo wa: 

1. Kueleze umuhimu wa ufuatiliaji na tathmini 

2. Kubaini viashiria vinavyotumika kupima  utekelezaji wa shughuli za TB ngazi ya jamii 

3. Kubaini nyezo zinazotumika kukusanya takwimu za TB ngazi ya jamii  

4. kujaza taarifa kwa usahihi na kwa wakati katika nyenzo husika  

5. Kuchambua na kutumia taarifa  

6. kuwasilisha taarifa kwa ufasaha na kwa wakati 

 

Mutasari wa Mada 

Hatua Muda Mbinu Yaliyomo 

1 Dakika 02 Uwasilishaji  Malengo mahususi ya mada 

2 Dakika 10 
Bungua bongo + 

Uwasilishaji  
Maana ya ufuatiliaji na tathmini  

3 Dakika 10 Uwasilishaji  
Viashiria vya shughuli za kudhibiti TB na 

ukoma ngazi ya jamii 

4 Dakika 50 
Uwasilishaji + Kazi za 

vikundi 

Nyenzo zinazotumika kukusanya takwimu za 

kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii 

5 Dakika 15 Uwasilishaji 
Nyenzo nyinginezo zinazotumika kukusanya 

takwimu za TB 

6 Dakika 30 Kazi za vikundi  Zoezi la ujazaji wa nyenzo 

7 Dakika 20 Kazi katika jozi 
Uibuaji wa changamoto za jinsia na haki za 

binadamu kwa kutumia dodoso. 

8 Dakika 03 Maswali na Majibu Tathmini ya uelewa 
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HATUA YA KWANZA:  Malengo mahususi ya Mada (Dakika 2) 
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MAFUNZO KUHUSU

HUDUMA ZA KIFUA KIKUU NA UKOMA 

KWA WATOA HUDUMA ZA AFYA 

NGAZI YA JAMII

MADA YA 9: Ufuatiliaji na Tathmini ya

Utekelezaji wa Shughuli za 

Kifua Kikuu na Ukoma Ngazi ya

Jamii

 

WAULIZE washiriki swali lifuatalo:  
• Kifua kikuu ni nini? 
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Baada ya mada hii mshiriki anatarajiwa kuwa na

uwezo wa:

Kueleze umuhimu wa ufuatiliaji na tathmini

Kubaini viashiria vinavyotumika kupima  utekelezaji wa 

shughuli za TB ngazi ya jamii

Kubaini nyezo zinazotumika kukusanya takwimu za TB 

ngazi ya jamii 

kujaza taarifa kwa usahihi na kwa wakati katika nyenzo 

husika 

Kuchambua na kutumia taarifa 

kuwasilisha taarifa kwa ufasaha na kwa wakati

Malengo ya Mada

 

MUOMBE mshiriki mmoja asome 
malengo ya mada 

 
 
 

 

HATUA YA PILI:  Maana ya ufuatiliaji na tathmini (Dakika 10) 
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Mijadala Katika Jozi

Nini maana ya ufuatiliaji?

Nini maana ya tathmini?

 

Mijadala Katika Dozi(dakika 5) 
  

WAULIZE washiriki maswali 
yaonekanayo kwenye slaidi 
 
WARUHUSU washiriki wajadiliane 
katika jozi 
RUHUSU washiriki wachache katika 
jozi kuwasilisha na wengine 
wachangie 
ANDIKA majibu kwenye bango 
kitita  
SAHIHISHA na hitimisha kwa 
kuelezea slaidi inayofuata 
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• Ufuatiliaji: 

• Utaratibu maalumu wa kuhakikisha afua na kazi

zilizopangwa zinafanyika kwa wakati ili kuhakikisha

utekelezaji unaendelea kama ilivyopangwa ili kuleta

malengo yaliyokubaliwa.

• Tathmini: 

• Utaratibu maalumu wa kuchunguza matokeo ya

mipango, miradi na kazi mbalimbali katika muda fulani

ili kuhakisha kama mipango hiyo inatoa/imetoa matokeo

yaliyokusudiwa na pia kugundua mbinu zinazofanya

mipango hiyo kufanikiwa au kufanya vibaya

Maana ya Ufuatiliaji na Tathimini
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• Ufuatiliaji na Tathmini ni muhimu ili

• Kuboresha mpango wa kudhibiti TB na ukoma

kwa kufuata utaratibu uliowekwa

• Kuboresha huduma za TB na ukoma

• Kutoa taarifa kwa wadau na serikali (uwajibikaji) 

Umuhimu wa Ufuatiliaji na

Tathmini

 

 

  Maana ya tathmini  

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

Maana ya ufuatiliaji 
___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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HATUA YA TATU: Viashiria vya shughuli za kudhibiti TB na ukoma ngazi ya jamii (Dakika 10) 
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• Ufuatiliaji na tathmni hutumia “Viashiria” ili kupima

kazi au huduma husika

• Viashiria : Kipimio cha kuonyesha mabadiliko ya

kitu

• Mfano: Kipimo cha utendaji kazi wa CHW ni: Idadi ya

wagonjwa walioibuliwa na CHW kwa mwezi.  

• Viashiria hupatikana kutokana na malengo

yaliyowekwa

Viashiria

 

ELEZEA maana ya Vaishiria ukitoa 
mfano wa vipimo vinavyousiana na 
mambo menine, Mfano:  
• Namna ya kupima mabadiliko ya 

tabia katika jamii, idadi ya watu 
wanaohudhuria maudurio 
kwenye vituo vya kutolea 
huduma za afya, au kupungua 
kwa maonjwa kwenye jamii.  
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• Viashiria hivi vinapima shughuli za TB na ukoma

katika Jamii zinazopelekea malengo yaliyowekwa

kama zifuatavyo:
 Idadi ya watu waliofanyiwa unchunguzi wa TB au 

ukoma

 Idadi ya wahisiwa wa TB au ukoma waliopewa rufaa

ya upimaji

 Idadi ya wahisiwa au sampuli waliopimwa/zilizopimwa

TB au ukoma

 Idadi ya wagonjwa waliogundulika kuwa na TB au 

ukoma

Viashiria vya Shughuli za Kudhibiti

Kifua Kikuu na Ukoma Ngazi ya Jamii (1)
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 Idadi ya wagonjwa wa TB au ukoma

waliofatiliwa familia zao

 Idadi ya wanafamilia waliochunguzwa na

kupewa tiba kinga ya ukoma

 Idadi ya wagonjwa ya TB au ukoma walioanza

matibabu

 Idadi ya wagonjwa wa TB au ukoma

walioacha/ambao hawajaanza matibabu

waliofuatiliwa

 Aina ya changamoto zilizoibuliwa katika

huduma za TB na ukoma

Viashiria vya Shughuli za Kudhibiti

Kifua Kikuu na Ukoma Ngazi ya Jamii (2)
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HATUA YA NNE: Nyenzo zinazotumika kukusanya takwimu ngazi ya jamii (Dakika 50) 
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1. Fomu ya watu waliofanyiwa uchunguzi wa

awali wa TB na Ukoma (TB/LEP12)/Kokoro.

• Fomu hii hutumiwa na CHW kutambua watu

wenye dalili za TB au ukoma katika jamii. 

Nyenzo Zinazotumika Kukusanya 

Takwimu za Kifua Kikuu na ukoma 

Ngazi ya Jamii (1)

 

WAELEZE washiriki matumizi ya 
fomu ya watu waliofanyiwa 
uchunguzi wa awali wa TB na 
Ukoma TB/LEP 12) 
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WAELEKEZE washiriki wafungue 
vitabu vya washiriki, kitendea kazi 
no 9. 1 ukurasa wa 139 Kwenye 
kitabu cha mshiriki 
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Ujazaji wa Nyenzo TB/LEP12 

• Kujaza fomu ya watu Waliofanyiwa

Uchunguzi wa Awali wa TB na Ukoma

(TB/LEP12).

• Fomu ina sehemu kuu 2 za kujaza

1. Jaza taarifa za awali za Mjazaji?/ Mtoa huduma

wa jamii

2. Jaza taarifa za wateja (jedwali)

• Kumbuka kuangalia Ufunguo na kielelezo A 

kwa ujazaji

 

WAELEZE washiriki namna ya 
kujaza nyenzo hii kila kipengele, 
huku washiriki wakifuatilia kupitia 
nyenzo waliyopewa  

 
RUHUSU washiriki kuuliza maswali  

 
JIBU maswali kama 
yatakavyoulizwa  
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Kazi za Vikundi

• Ujazaji wa Nyenzo

TB/LEP12 (Dakika 15)

 

Kazi za Vikundi: (Dakika 15) 
  

WAGAWE washiriki katika vikundi 
GAWA nyenzo TB/LEP 12 nakala 
moja kwa kila mshiriki wakiwa 
katika vikundi 
WAELEKEZE vipengele vyote 
vilivyopo katika nyenzo hii na aina 
ya taarifa zinazohitajika katika kila 
kipengele.  
WAELEZE kuwa wanatakinwa 
kutumia angalau dakika 10 kwa kila 
msiriki kukamilisa ujazaji za nyenzo 
waliyopewa, kisha  
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MAELEZO YANAENDELEA …. 
 
RUHUSU kila mmoja ajaze nyenzo yake mwenyewe.  
WAELEZE kuwa watumie Kisa mkasa 9.1 ukurasa wa 138 wa kitabu cha mshiriki kupata taarifa 
za kujaza katika nyenzo 
WARUHUSU kuulizana na kuelekezana/kushirikiana katika vikundi vyao wakiwa wanajaza 
nyenzo   
RUHUSU washiriki kuuliza maswali  
JIBU maswali kama yatakavyoulizwa 
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2. Fomu ya Rufaa (TB/LEP 15)

• Fomu hii inatumika kuwapa rufaa wateja

waliofanyiwa uchunguzi wa awali kwa kutumia

nyenzo ya TB/LEP12 na wakaonekana wana

dalili za TB au ukoma na kuorodheshwa kwenye

regesta TB/LEP 13A. 

• Mtoa huduma wa jamii anapaswa kujaza

nyenzo hii ili kuwapa rufaa wateja wake kwenda

kwenye kituo cha kutolea huduma za afya kwa

ajili ya uchunguzi na tiba. 

Nyenzo Zinazotumika Kukusanya 

Takwimu za Kifua Kikuu na ukoma 

Ngazi ya Jamii (2)

 

WAELEZE washiriki matumizi ya 
fomu ya watu waliofanyiwa 
uchunguzi wa awali wa TB na 
ukoma (TB/LEP15) 
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GAWA nyenzo (TB/LEP 15) kwa kila 
mshiriki waweze kuiona  
 
WAELEKEZE washiriki wafungue 
vitabu vya washiriki, kitendea kazi 
9.2 ukurasa wa 140 wa kitabu cha 
mshiriki 
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• Fomu hii ina sehemu kuu mbili za ujazaji:

• Sehemu ya kwanza ijazwe na mtoa huduma za TB 
na ukoma ngazi ya jamii ili kutoa rufaa kwa mtu
mwenye dalili za TB/ukoma katika jamii kwenda
katika kituo cha uchunguzi na tiba za TB au ukoma. 

• Sehemu ya pili hujazwa na tabibu au mtumishi wa
kituo cha uchunguzi na tiba za TB au ukoma
kueleza matokeo ya rufaa.

• Fomu hii itatunzwa kwenye jalada katika kituo cha
kutolea huduma, na mtoa huduma ngazi ya jamii
atapata tarifa za matokeo katika jalada hilo

Ujazaji wa Nyenzo TB/LEP15 

 

Ujazaji wa Nyenzo TB/LEP15 
(Dakika 10) 

 
WAELEKEZE vipengele vyote 
vilivyopo katika nyenzo hii na aina 
ya taarifa zinazohitajika katika kila 
kipengele.  
WAELEKEZE washiriki namna ya 
kujaza nyenzo hii kila kipengele, 
huku washiriki wakifuatilia kupitia 
nyenzo waliyopewa  
RUHUSU washiriki kuuliza maswali  
JIBU maswali kama 
yatakavyoulizwa  
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Kazi za Vikundi

• Ujazaji wa Nyenzo

TB/LEP15 (Dakika 15)

 

Kazi za Vikundi: (Dakika 15) 
  

GAWA nyenzo TB/LEP 15 nakala 
moja kwa kila mshiriki wakiwa 
katika vikundi vyao 
WAELEKEZE vipengele vyote 
vilivyopo katika nyenzo hii na aina 
ya taarifa zinazohitajika katika kila 
kipengele.  
WAELEZE kuwa wanatakinwa 
kutumia angalau dakika 10 kwa kila 
mshiriki kukamilisa ujazaji za 
nyenzo waliyopewa kisha RUHUSU 
kila mmoja ajaze nyenzo yake 
mwenyewe.  
WAELEZE kuwa watumie 
muendelezo wa Kisa Mkasa 9.1 
kupata taarifa za kujaza katika 
nyenzo  
WARUHUSU kuulizana na 
kuelekezana/kushirikiana katika 
vikundi vyao wakiwa wanajaza 
nyenzo   
RUHUSU washiriki kuuliza maswali  
JIBU maswali kama 
yatakavyoulizwa. 
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3. Rejesta ya TB/Ukoma (TB/LEP 13) 

• Ina sehemu mbili

• Sehemu ya Kwanza: Rejesta ya Wanaohisiwa
Kuwa na TB/Ukoma(TB/LEP 13 A)

• Sehemu ya pili: Rejesta ya waliokatisha/ 
wasioanza matibabu ya TB/ Ukoma (TB/LEP 13 
B)

• Rejesta hii hutunzwa katika kituo cha kutolea
huduma za afya

Nyenzo Zinazotumika Kukusanya 

Takwimu za Kifua Kikuu Ngazi ya 

Jamii (3)
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3. Rejesta ya Wanaohisiwa Kuwa na TB/Ukoma

(TB/LEP 13A)

• Rejesta hii hujazwa tarifa za watu waliohisiwa na kupewa

rufaa, kwa kutumia taarifa toka kwenye fomu Na. 

TB/LEP 12.

• Rejesta hii itawezesha CHW kujua idadi ya watu

waliopelekwa kwa uchunguzi wa TB au ukoma na

matokeo yao. 

• Rejesta kujazwa

• Jina la Kituo cha Kutolea Huduma za afya. 

• Taarifa za wateja wanaohisiwa kuwa na TB/Ukoma (jedwali)

• Rejesta hii inajazwa na mtoa huduma ngazi ya jamii na

kuhifadhiwa kituo cha kutolea huduma za afya

Nyenzo Zinazotumika Kukusanya 

Takwimu za Kifua Kikuu Ngazi ya 

Jamii (4)

 

WAELEZE washiriki matumizi ya 
rejesta ya wahisiwa wa TB ngazi ya 
jamii (TB/LEP13A) 
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GAWA fomu hii kwa washiriki ili 
waweze kufuatisha 
WAELEKEZE washiriki wafungue 
vitabu vya washiriki, kitendea kazi 
9.3 ukurasa wa 142 wa kitabu cha 
mshiriki 
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Nyenzo Zinazotumika Kukusanya 

Takwimu za Kifua Kikuu Ngazi ya 

Jamii (5)
3. Rejesta ya waliokatisha au amboa hawakuanza

matibabu ya TB/ Ukoma (TB/LEP 13 B)

• Rejesta hii hujazwa taarifa za wagonjwa wa TB/ Ukoma

waliokatisha matibabu au ambao hawajaanza matibabu ya 

TB/Ukoma baada ya kugundulika kuwa na TB/Ukoma

• Taarifa za wagonjwa hawa hupatikana kutoka kituo cha

kutolea huduma za afya ili wafuatiliwe na CHW

• Rejesta hii itawezesha CHW kujua idadi ya wagonjwa

waliofuatiliwa na waliorejeshwa katika matibabu. 

 

WAELEZE washiriki matumizi ya 
rejesta ya waliokatisha/ wasioanza 
matibabu ta TB/ Ukoma 
(TB/LEP13B) 
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WAELEKEZE washiriki wafungue 
vitabu vya washiriki, kitendea kazi 
9.4 ukurasa wa 143 wa kitabu cha 
mshiriki 

 
Kujaza Rejesta ya wagonjwa  
ambao hawajaanza/ waliokatisha 
matibabu ya TB/ ukoma (TB/LEP 13 
B) 

 
Rejesta hii ina sehemu kuu mbili za 
kujaza  
Jina la Kituo cha Kutoa huduma za 
afya 
Taarifa za wagonjwa wasioanza/ 
waliokatisha matibabu ya TB/ 
Ukoma (jedwali) 
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4. Dodoso la uibuaji wa changamoto za jinsia na haki

za binadamu zinazohusiana na huduma za TB na

ukoma.  

• Dodoso hili:

• Hukusanya taarifa za changamoto katika huduma za 

TB na ukoma. 

• Dodoso hili litatumiwa na CHW kama muongozo bila

kujaza; endapo changamoto itabainika, mhusika

atapewa rufaa kwa kutumia fomu namba TB/LEP 15

Nyenzo Zinazotumika Kukusanya 

Takwimu za Kifua Kikuu Ngazi ya Jamii (7)
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WAELEKEZE washiriki wafungue 

vitabu vya washiriki, kitendea kazi 

9.5 ukurasa wa 144 wa kitabu cha 

mshiriki 
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5. Fomu ya taarifa ya mwezi ya huduma za TB na

Ukoma zilizotelewa na CHW/kikundi/kituo/wilaya 

(TB/LEP14)

• Fomu hii hutumika kujumuhisha taarifa ya huduma za

TB ngazi ya jamii kutoka kwa CHW/Kikundi/kituo cha

huduma za afya na wilaya husika.  

• Inajazwa kila mwezi

• Taarifa za fomu hii zinatoka kwenye rejesta TB/LEP13A 

na TB/LEP13B

Nyenzo Zinazotumika Kukusanya Takwimu 

za Kifua Kikuu Ngazi ya Jamii (6)

 

WAELEZE washiriki matumizi ya 
fomu ya taarifa ya mwezi/robo 
mwaka ya huduma za TB, na ukoma 
zilizotolewa na 
CHW/Kikundi/kituo/wilaya (TB/LEP 
14) 
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WAELEKEZE washiriki wafungue 

vitabu vya washiriki, kitendea kazi 

9.6 ukurasa 145 wa kitabu cha 

mshiriki 
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HATUA YA TANO:  Nyenzo nyinginezo zinazotumika kukusanya takwimu za TB (Dakika 15) 
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6. Nyenzo hizi hujazwa na mtoa huduma za TB 

katika kitua cha kutoa huduma za afya

Kadi ya matibabu ya TB (TB 01)
• Kadi hii hujazwa taarifa za matibabu ya mgonjwa

wa TB. 
• Kadi hii hujazwa taarifa za rufaa za mgonjwa

ikiwemo rufaa kutoka kwenye jamii. 

Nyenzo Nyinginezo Zinazotumika 

Kukusanya Takwimu za Kifua Kikuu (1)

 

WAELEZE washiriki matumizi ya 

Kadi ya matibabu ya TB (TB01) 
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TB 01 

Jina  (Majina matatu): Namba ya Wilaya

Anuani ya Makazi: Jina la Kituo cha Tiba

Kiongozi wa mtaa/Jirani:

Namba ya simu (kama ipo):  Mahali pa matibabu

Jinsi Umri 
(miaka) Aina ya Kifua Kikuu Aina ya Mgonjwa

Pulmonary New

Rufaa na: Previously treated

Relapse

Extra-pulmonary Site:___________ Failure

Lost to follow up

Others (specify) ____________

Taarifa za Msimamizi wa Matibabu HIV Status*: Neg

Jina la msimamizi wa matibabu: 

Anuani ya Makazi: 

Namba ya simu ya msimamizi wa matiababu: HIV Care Registration No: 

Uhusiano na mgonjwa

Mwenzi CPT Start date No

Mwanafamiliya Pre ART care    Start date No

Jirani/Rafiki Start date No

Mfanyakazi ngazi ya Jamii

Nyingine (Taja) ___________________________________

 

Wizara ya Afya na Usitawi wa Jamii
Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma

KADI YA MATIBABU YA KIFUA KIKUU 

Binafsi

Jamii

CTC

Nyingine (Taja)

* HIV status: Pos: Positive, Neg: Negative

NdiyoART  drugs

Mme Mke

NyumbaniKituo cha Tiba

Ndiyo

Ndiyo

Pos Haijulikani

 

WAELEKEZE washiriki wafungue 

vitabu vya washiriki, kitendea kazi 

9.7 ukurasa wa 147 wa kitabu cha 

mshiriki 
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Ujazaji wa Nyenzo TB 01 (Dakika 

10) 

WAELEKEZE vipengele vyote 

vilivyopo katika nyenzo hii na aina 

ya taarifa zinazohitajika katika kila 

kipengele.  

 Kujaza Kadi ya ya matibabu 
ya TB (TB 01). 

 Fomu ina sehemu kuu nne 
za kujaza  

1. Taarifa za Mgonjwa na ugonjwa 
wake 

2. Taarifa za vipimo vya makohozi 
ya mgonjwa  

3. Taarifa za aina ya matibabu 
anayopata na mahali anapopata 
matibabu 

4. Taarifa za dozi anazopata 
mgonjwa (majedwali mawili) 

 
RUHUSU washiriki kuuliza maswali  

JIBU maswali kama 

yatakavyoulizwa  
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7. Kadi ya Utambulisho wa Mgonjwa wa TB (TB 
02)

• Kadi hii:

• Hutunza taarifa za mgonjwa . 

• Hujazwa namba ya dozi (siku ya ngapi) kila mgonjwa
anapomeza dawa. 

• Hujazwa na msimamizi pale mgonjwa akishameza dawa.

• Hutunzwa na mgonjwa

• Kisanduku huachwa wazi iwapo mgonjwa hajatumia
dawa kwa siku husika.

• Kamwe mgonjwa hatapewa dozi mbili kwa siku moja 
hata kama alikosa siku iliyopita. 

Nyenzo Nyinginezo Zinazotumika 

Kukusanya Takwimu za Kifua Kikuu (2)

 

WAELEZE washiriki matumizi ya 

Kadi ya Utambulisho wa Mgonjwa 

wa TB (TB 02) 
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WAELEKEZE washiriki wafungue 

vitabu vya washiriki, kitendea kazi 

9.8 ukurasa wa 149 wa kitabu cha 

mshiriki 
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7. Majalada (Mafaili)

• Hutumika kuhifadhi taarifa zinazohusu shughuli

au huduma mbalimbali za watoa huduma za afya

katika jamii zilizotekelezwa kwa kipindi husika.

• Watoa huduma katika ngazi ya jamii

wanashauriwa kuandaa ripoti ya mwezi, robo 

mwaka na ya mwisho wa mwaka. 

Nyenzo Nyinginezo Zinazotumika 

Kukusanya Takwimu za Kifua Kikuu (3)
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HATUA YA SITA:  Zoezi la ujazaji wa nyenzo (Dakika 30) 
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• Kisa Mkasa cha Mwanahamisi
Makuchilo Nandonde

• Angalia Ukurasa wa Zoezi 9.1 

• Mambo Muhimu ya Kuzingatia

• Jaza taarifa zinazotakiwa katika
fomu au rejista

• Tumia mwandiko mzuri bila
kukosea kosea

• Hakikisha sehemu zote za kujaza
zimejazwa

• Tumia namba za vielelezo sehemu
husika

Kazi za Vikundi: Kisa Mkasa

 

Kazi za Vikundi: (Dakika 30) 

  
WAGAWE washiriki katika makundi 

WAELEKEZE washiriki kujadili kisa 

Mkasa katika Ukurasa wa Zoezi 9.1 

ukurasa wa 151 wa kitabu cha 

mshiriki 

 Kisa Mkasa cha 
Mwanahamisi Makuchilo 
Nandonde 

RUHUSU washiriki kujadili na 
kujaza nyenzo kwa dakika 25 
RUHUSU vikundi vichache 

kuwasilisha na wengine kuchangia 

SAHIHISHA majibu yao na 

HITIMISHA zoezi ili kuendelea na 

zoezi lingine. 

 

HATUA YA SABA: Uibuaji wa changamoto za jinsia na haki za binadamu kwa kutumia dodoso (Dakika 

20) 
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 Chukua Dodoso na

fanyia kazi maelekezo

utakayopewa na

muwezeshaji

Mjadala Katika Jozi

 

Mjadala katika jozi: (Dakika 20) 

  
GAWA “Dodoso la taarifa za ushiriki 

wa jamii, jinsia, haki za binadamu 

katika huduma za TB na ukoma” 

RUHUSU washiriki wawili wawili 

waulizane maswali na kila mmoja 

ajaze dodoso kwa kutumia taarifa 

atakayoipata kutoka kwa 

mwenzake. Dakika 10 

RUHUSU vikundi vichache 

kuwasilisha na wengine kuchangia 

RUHUSU majadiliano na andika 

majibu katika bango kitita “Flip 

Chart” 

 

HATUA YA KUMI NA TATU: Tathmini (Dakika 5) 
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• Nini maana  ya ufuatiliaji na 

tathmini?

• Viashiria vya huduma bora za 

TB ngazi ya jamii ni vipi?

• Ni nyenzo gani zinazotumika 

kukusanya takwimu za TB na 

ukoma ngazi ya jamii?

Tathmini ya Mada
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Mambo Muhimu

• “Mali bila daftari hupotea bila habari’’ 

• Taarifa husaidia kufuatilia na kutathmini

maendeleo na  mafaniko katika utekelezaji wa

shughuli za watoa huduma katika ngazi za jamii

• Taarifa husaidia wakati wa uandaaji wa mipango

ya kila mwaka ya utekelezaji wa shughuli za

watoa huduma katika ngazi ya jamii katika udhibiti

wa TB na ukoma.

36
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AHSANTENI
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KISA MKASA 9.1:  Familia Yenye Wahisiwa wa TB 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

  

Kisa Mkasa 9.1:  Familia Yenye Wahisiwa wa TB 

Kama sehemu ya majukumu yako ya uelimishaji kuhusu TB na ukoma, umeingia katika familia 

moja yenye watu sita; Baba anaitwa Mundiku Jafari miaka 58, Mama anaitwa Mwanamisa 

Mundiku, miaka 50, Watoto wa kike wawili, Nyasho Mundiku miaka 26 na Habiya Mundiku, 

miaka 23, wajukuu wawili wa kiume (Watoto wa Nyasho) Kiombo, miaka 7 na Kaiza miaka 3. 

Katika mahojiano yako na wanafamilia, unapewa taarifa kuwa Nyasho Mundiku, amekuwa 

akikohoa mfululizo kwa kipindi cha wiki tatu sasa. Pia hupata jasho jingi usiku, pia wanafamilia 

wanaona amepungua sana uzito ndani ya kipindi cha mwezi mmoja.  Nyasho analala na mtoto 

wake mdogo, Kaiza ambaye naye ankohoa sana. Kwa taarifa hizi, unaamua kufanya uchunguzi 

wa TB kwa Nyasho na wanafamilia wengine wote ili kubaini kama wana TB na kisha kuwa pa 

rufaa wale wahisiwa wote wenye dalili.  

Tumia taarifa hizi kujaza Nyenzo TB/LEP 12 na TB/LEP 15. 
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VITENDEA KAZI  

KITENDEA KAZI No 9.1: Fomu ya watu waliofanyiwa unchunguzi wa awali wa TB na Ukoma (TB/LEP 12) 

  

TB/LEP 12

Jina la Mtoa huduma za afya ngazi ya jamii…………………………………………………..Jina la Kikundi/Asasi ……............................................................

Jina la Kitongoji /Mtaa…………………………………………..Kata…..........………………………….. Halmashauri……………………………..

1 2 3 4 5 6 7 8 12 13 14 15

KH D H KU KJ **Dalili  za 

TB nje ya 

mapafu

Hana 

dalili

B NV G UV Hana 

dalili

* KH= Kikohozi. D= Makohozi yaliyochanganyika na Damu, H= Homa, KU= Kupungua uzito, KJ = Kutokwa jasho jingi kuliko kawaida hasa nyakati za usiku

**Dalili za TB nje ya mapafu ni kama vile: kupumua kwa shida, maumivu ya kifua, uvimbe nk

***B= Baka au Mabaka yasiyo na hisia, NV= Ngozi kuota vinundu au kukakamaa, G= Ganzi mikononi/miguuni, UV= Kupata ulemavu au vidonda sugu

Kielelezo A:

1. Duka la dawa 7. Shule/Vyuo

2. Mganga wa jadi 8. Sokoni

3.Machimbo/ migodi 9. Kambi za Wavuvi

4.Mikutano ya hadhara 10. Maskani

5. Magereza 11. Kwingineko (Taja)

6. Nyumba za Ibada

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

Tarehe

Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma

Mwezi wa Kutolea Taarifa (mwezi/mwaka)   ….................……..…/20………….

Fomu  ya Uchunguzi wa awali wa TB na Ukoma katika Jamii

Jina la kituo 

cha kutolea 

huduma za 

afya rufaa 

ilikoenda 

Jina la mteja (Majina matatu)

Aina ya 

Rufaa:

1. Sampuli

2. Mteja 

(weka 

namba 1 

au 2)

Umri 

(miaka)

Familia 

isiyo na 

mgonjwa wa 

TB au 

ukoma weka 

(√)

Maoni/Maelezo ya Ziada

*Dalili alizonazo (weka (√) panapohusika 

Namba ya 

simu ya 

mteja na 

mtu wa 

karibu 

Amepima 

VVU (weka 

N kama jibu 

ni ndiyo, H 

kama jibu ni 

hapana)

Matokeo ya mahojiano kuhusu TBNa

1

Mahali 

Mteja 

Anapoishi 

(Kitongoji/

Mtaa)

Jinsi 

(me/ke)

2

3

5

4

6

9

7

8

10

109

Familia yenye 

mgonjwa wa TB 

au ukoma 

(Andika namba 

ya wilaya ya 

mgonjwa wa TB 

au ukoma)

Uchunguzi 

wa TB au 

ukoma                            

(Andika TB 

kama ni 

uchunguzi wa 

TB. Andika UK 

kama ni 

uchunguzi wa 

ukoma)

Mkusanyiko 

wa 

watu/sehemu 

nyingine    

(Weka namba 

kutoka kwenye 

Kielelezo A) 

Matokeo ya mahojiano 

kuhusu ukoma

***Dalili alizonazo (weka 

(√) panapohusika 

Mahali mteja alipofanyiwa uchunguzi

11
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KITENDEA KAZI No 9.2: Fomu ya Rufaa (TB/LEP 15) 
 

 TB/LEP 15 

WIZARA YA AFYA, MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WAZEE NA WATOTO 

Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma  

(Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma Ngazi ya Jamii) 

FOMU YA RUFAA KWENDA KLINIKI YA KIFUA KIKUU NA UKOMA 

1. Sehemu hii ijazwe na mtoa huduma za kifua kikuu na ukoma katika jamii 

Jina la mteja aliyefanyiwa uchunguzi wa awali wa TB 

au ukoma (Majina matatu)  

……………………………………………………..  

Umri (Miaka) ……………… Jinsi:  Me             Ke  

Kitongoji/Mtaa ………………………………… 

Kata ……………………………………… 

Halmashauri …………………………………….. 

Mkoa …………………………………………….. 

Tarehe ya rufaa (Siku,Mwezi, Mwaka)  

………/………/……… 

Namba ya simu ya mteja  

………………………. 

Sababu za rufaa 

Dalili za TB (Weka (√) panapohusika)  

[  ]  Kikohozi zaidi ya wiki mbili  

[  ]  Homa za mara kwa mara hasa nyakati za jioni  

[  ]  Kupungua uzito  

[  ]  Kutokwa na jasho jingi hasa nyakati za usiku 

[  ]  Kukohoa makohozi yenye mchanganyiko na damu  

[  ]  Dalili nyingine (taja) ..................... 

Dalili za Ukoma: (Weka (√) panapohusika) 

[  ]  Baka au Mabaka yasiyo na hisia 

[  ]  Ngozi kuota vinundu au kukakamaa  

[  ]  Ganzi mikononi/miguuni  

[  ]  Kupata ulemavu au vidonda sugu 

Taja changamoto ulizozipitia katika upatikanaji wa 

huduma za TB [  ]  au ukoma [  ]   

Orodhesha mojamoja 

…………………………………………………………… 

…………………………………………………………… 

…………………………………………………………… 

…………………………………………………………… 

…………………………………………………………… 

Zingatia:  

Uchunguzi na matibabu ya TB na ukoma hutolewa bila 

malipo.  

Kwa WAVIU ni kikohozi cha muda wowote. 

Rufaa kutoka 

Jina la Kikundi …………………………… 

Jina la mtoa rufaa (CHW) ………………………… 

Namba ya simu ya CHW ………………….……….. 

Taasisi/ Shirika linalowezesha …………………………. 

Rufaa kwenda 

Huduma za kitabibu: 

 

Jina la Kituo: ................................................................... 
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2. Sehemu hii ijazwe na mtoa huduma wa kituo cha tiba kinachopokea mgonjwa. 

Huduma iliyotolewa: (weka alama ya (√) 

panapohusika) 

[  ]  Upimaji wa makohozi  

[  ]  Upimaji wa VVU 

[  ]   Uchunguzi wa Kitabibu (X-ray, Score Chart n.k) 

[  ]  Uchunguzi wa ukoma  

[  ]  Msaada wa suluhisho za changamoto alizopitia mteja 

katika huduma za TB na Ukoma.  

Taja hatua zilizochukuliwa 

…………………………………………………………… 

…………………………………………………………… 

…………………………………………………………… 

…………………………………………………………… 

…………………………………………………………… 

Matokeo ya huduma: (weka alama ya (√) panapohusika) 

[  ]  TB, DR TB au ukoma haujagundulika 

[  ]  TB kwenye makohozi 

[  ]  TB sehemu nyingine 

[  ]  DR TB-Kifua kikuu sugu 

[  ]  Sampuli haina ubora 

[  ]  Amegundulika na ukoma  

  

Tarehe ya kupokelewa mgonjwa (Siku,Mwezi,Mwaka)  

 

……/………/…… 

                                                      

…………………………………………………………………… 

Jina la Mtoa Huduma wa afya katika kituo cha tiba                                                               

Cheo…………………………………………… 

Namba ya Simu ………………………………….. 

ZINGATIA: Fomu hii itunzwe kliniki ya kifua kikuu na ukoma kwenye faili 
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KITENDEA KAZI No 9.3: Rejesta ya Wanaoisiwa kuwa na TB/Ukoma (TB/LEP 13 A) 

 

 

 

TB/LEP 13 A

Jina la Kituo ……............................................................ Halmashauri…………………………………………………… Mkoa…………………………………………………………………………………………………….

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 14 15 16 17 18

TB, DR TB 

au ukoma 

haujagundul

ika

TB kwenye 

makohozi

TB sehemu 

nyingine

DR-TB 

Kifua kikuu 

sugu

Sampuli 

haina 

ubora 

Amegundul

ika na 

ukoma

Kielelezo A:

1. Duka la dawa 7. Shule/Vyuo

2. Mganga wa jadi 8. Sokoni

3.Machimbo/ migodi 9. Kambi za Wavuvi

4.Mikutano ya hadhara 10. Maskani

5. Magereza 11. Kwingineko (Taja)

6. Nyumba za Ibada

REJESTA YA WANAOHISIWA KUWA NA TB NA UKOMA KATIKA JAMII

Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

Amepima 

VVU (weka 

N  kama jibu 

ni ndiyo, H 

kama ni 

hapana)

Tarehe Jina la Mteja (majina matatu) Jinsi 

(Me/Ke)

Umri 

(Miaka)  

Aina ya Rufaa:

1. Sampuli

2. Mteja 

(weka namba 1 

au 2 )

Na Jina la kituo 

cha huduma za 

afya rufaa 

ilikoenda 

Maoni/ Maelezo mengine 

(Jina la Asasi na maelezo 

mengine)

 Matokeo ya rufaa (weka √ panapohusika)Mahali mteja 

alipofanyiwa 

uchunguzi 

(Namba 

kutoka 

Kielelezo A)

Jina la Mtoa rufaa ngazi ya jamiiNamba ya simu ya mteja na mtu 

wa karibu 

Mahali Mteja 

Anapoishi 

(Kitongoji/Mtaa)

1

2

3

8

4

5

13

9

6

7

10

Aina ya Kipimo 

GeneXpert,  

Hadubin, Trunati, 

X-ray, Score 

Chart, 

Nyinginezo

Matokeo ya 

matibabu 

kulingana na 

rejesta ya kituo 

cha tiba (TB03/ / 

DR TB au LEP03 

Register)

Ameanza tiba ya TB/ DR 

TB au ukoma (weka √ 

kama ameanza na namba 

ya TB/DR-TB au ukoma 

kwa chini)

Uchunguzi wa TB 

au ukoma                            

(Andika TB kama ni 

uchunguzi wa TB. 

Andika UK kama ni 

uchunguzi wa 

ukoma)
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KITENDEA KAZI No 9.4: Rejesta ya Waliokatisha au Ambao Hawakuanza Matibabu ya TB/Ukoma (TB/LEP 13 B) 

 
  

TB/LEP 13 B

Jina la Kituo……............................................................ Halmashauri …................................................................... Mkoa…………………………………………………………………………………………………….

1 2 3 4 5 6 10 11 12 13

Hajaanza 

Matibabu ya TB 

au ukoma

Ameanza 

matibabu ya TB 

au ukoma

Mtaa/ Kijiji Jina la Mwenyekiti wa 

Mtaa/Kitongoji/Kijiji/Mtu 

maarufu

Namba ya simu ya mteja na 

mtu wa karibu

Amepatikana Hajapatikana Amefariki

8

4

5

9

6

3

10

7

Maoni/ Maelezo mengine 

(Jina la Asasi na maelezo 

mengine)

Jina la Mtoa huduma za afya 

ngazi ya jamii
Jina la mgonjwa (majina matatu), chini 

andika namba ya TB/ DR-TB au ukoma ya 

wilaya ya mgonjwa kama ameanza matibabu

2

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma

REJESTA YA UFUATILIAJI WA WAGONJWA WA TB NA UKOMA  WALIOKATIZA/ HAWAKUANZA MATIBABU

Mgonjwa 

wa TB au 

ukoma 

(Andika TB 

au UK )

Amerudi kwenye 

matibabu (ndio au 

hapana)

Kama hapana, toa sababu

7
Jinsi 

(Me/Ke)

 Matokeo ya ufuatiliaji  (Weka alama ya  (√) 

panapohusika)

Mahali mgonjwa anapoishiUmri 

(Miaka)  

Na. Tarehe ya 

ufuatiliaji

Mgonjwa wa TB au ukoma 

anayefuatiliwa (Weka alama 

ya  (√) panapohusika)

1

8 9
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KITENDEA KAZI No 9.5: Dodoaso la uibuaji wa changamoto za jinsia na aki za binadamu 

zinazohusiana na huduma za TB na ukoma 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

 

 

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 

Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma 

DODOSO LA UIBUAJI WA CHANGAMOTO ZA JINSIA NA HAKI ZA BINADAMU ZINAZOHUSIANA NA 

HUDUMA ZA KIFUA KIKUU NA UKOMA  

1. Je, katika jamii yako mnayo mila au desturi yoyote inayokuzuia kupokea huduma za kifua kikuu/ukoma? 

Ndio           Hapana  

2. Dodosa kama mhisiwa/mgonjwa amepata changamoto katika huduma za kifua kikuu/ukoma kati ya hizi 

zifutazo: 

A. Katika familia  

i. Kupigwa na mwanafamilia 

ii. Kufichiwa kadi ya matibabu 

iii. Kuzuiwa na mwanafamilia kwenda kupata huduma za kifua kikuu  

iv. Kunyimwa fursa ya kupata elimu kuhusu kifua kikuu na ukoma 

v. Kutukanwa na mwanafamilia 

vi. Kunyanyapaliwa 

vii. Kuachika 

viii. Kutengwa na wanafamilia 

ix. Kunyimwa nauli ya kwenda kupata huduma 

x. Kunyimwa unyumba 

B. Katika kituo cha kutolea huduma za afya 

I. Kutukanwa/Kufokewa 

II. Kunyimwa taarifa juu ya ugonjwa na matibabu 

III. Kutelekezwa au kucheleweshwa kupata huduma 

IV. Kudharauliwa 

V. Kunyimwa dawa 

C. Katika jamii 

VI. Kunyanyapaliwa/kutengwa 

VII. Kutukanwa 

VIII. Kufukuzwa kazi 

IX. Kunyimwa kupata huduma za msingi za kijamii m.f kukatazwa kwenda kuchota maji, 

kutoshirikishwa au kufukuzwa kwenye vikundi vya kijamii 

D. Changamoto nyinginezo taja 

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………………………… 

3. Changamoto zilizoainishwa katika kipengele A – D zijazwe  katika fomu ya rufaa namba TB/LEP 15.  
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KITENDEA KAZI No 9.6: Fomu ya Taarifa ya Mwezi ya Huduma za TB na Ukoma Zilizotolewa na CHW/Kikundi/Kituo/Wilaya (TB/LEP 14) 

 

 

 

TB/LEP 14

Jina la mtoa huduma ngazi ya jamii (CHW) ___________________________________________________________ Jina la kituo cha huduma za afya anachotelea taarifa: _________________________

Jina la Kikundi ___________________________________________________________

Jina la Kijiji…………………………..Kata………………………………..Halmashauri……………………………. Mkoa…………………………………………………………

Mwezi wa kutolea taarifa ______mwaka  20_________

TB/DR-TB________ Ukoma _____

1

Umri (miaka) KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME

6-14

15 na zaidi

JUMLA

1

Umri (miaka) KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME

0-5

6-14

15 na zaidi

JUMLA

Idadi ya wagonjwa 

wa TB au ukoma 

walioanza 

matibabu

Idadi ya wagonjwa 

wanaojua hali yao ya 

maambukizi ya VVU

Uchunguzi kwa wanaoishi na mgonjwa wa TB au ukoma 

Idadi ya 

wagonjwa 

waliogundulika 

kutoka familia 

zenye wagonjwa 

TB/DR-TB au 

ukoma  wakati 

wa ufuatiliaji                

6 8 9

X-ray Score chart

Maamuzi ya Kitabibu
HadubiniTrunatiGeneXpert

72 3 4 5

Idadi ya watu 

waliochunguzwa TB 

au ukoma (Rejea 

TB/LEP 12)

Idadi ya wahisiwa wa 

TB au ukoma (Rejea 

TB/LEP 12)

Idadi ya wahisiwa 

waliopewa rufaa ya 

upimaji wa TB au ukoma 

( Sampuli+Mteja): Rejea 

TB/LEP 12                    

Idadi ya wahisiwa au 

sampuli 

waliopimwa/zilizopi

mwa TB au ukoma 

(Rejea TB/LEP 13A)  

Idadi ya watu  

waliohisiwa 

kuwa na TB 

au ukoma 

waliopewa 

rufaa 

Idadi ya 

wagonjwa 

walioanzishi

wa matibabu 

ya TB/DR-TB 

au ukoma na 

wanaoishi na 

mgonjwa wa 

TB au ukoma

8 9
Idadi ya watu  

waliofanyiwa 

kipimo cha TB 

au ukoma kati 

ya wale 

waliopewa rufaa

Idadi ya watu 

wanaoishi na mgonjwa 

mwenye TB/DR-TB au 

ukoma waliokutwa 

majumbani au sehemu 

za kazi 

Idadi ya watu wanaoishi 

na mgonjwa mwenye 

TB/DR-TB au ukoma 

waliofanyiwa uchunguzi 

Idadi ya wagonjwa waliopimwa TB (Rejea TB/LEP 13A)

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

Mpango wa Taifa wa kudhibiti Kifua kikuu na Ukoma 

Tarehe ya uwasilishwaji wa ripoti: ____/____/20_________

FOMU YA TAARIFA YA MWEZI YA HUDUMA ZA TB/DR-TB NA UKOMA YA WATOA HUDUMA NGAZI YA JAMII

Idadi ya 

watoto chini 

ya miaka 

mitano 

walioanzishi

wa  dawa 

Kinga - TPT      

2 3 4 5 7
Idadi ya wagonjwa TB 

/DR-TB au ukoma 

(Rejea regista ya TB 

03/DR-TB/LEP 03)  

Idadi ya watu 

waliochunguzwa na 

kuhisiwa kuwa wana 

TB au ukoma

Idadi ya wagonjwa 

waliopimwa ukoma 

(Rejea TB/LEP 13A)

Hadubini
Maamuzi 

ya Kitabibu

106

Uchunguzi wa kifua kikuu na ukoma katika jamii
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Uchunguzi wa kifua kikuu na ukoma katika maeneo maalum

KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME

Umri (miaka) KE ME KE ME KE KE ME

A= A=

H= H=

K= K= Jumla

A= A=

H= H=

K= K=

A= A=

H= H=

K= K=

A

H Hajapatikana

K Amekufa

Jina la Mratibu aliyehakiki taarifa………………….

Sahihi…........................................................

Namba ya simu….........................................

Idadi ya watu waliopata 

changamoto (Kifua 

Kikuu)

ME

Matokeo ya ufuatiliaji 

(Angalia kielelezo A )

Waliokatiza/ hawakuanza matibabu ya TB au ukoma 

(TB/LEP 13B)

Idadi ya watu 

waliochunguzwa TB 

au ukoma 

Idadi ya watu 

waliopata 

changamoto 

(Ukoma)

Idadi ya wahisiwa wa 

kifua kikuu au ukoma

Idadi ya wahisiwa 

waliopewa rufaa ya 

upimaji wa TB  

(Sampuli + Mteja) au 

ukoma

Idadi ya sampuli au 

wateja waliopimwa 

TB au ukoma

Idadi ya 

wagonjwa 

waliogundul

ika kuwa na 

TB au 

ukoma

11. Kwingineko (Taja)

8. Sokoni

Eneo

2. Mganga wa jadi

3.Machimbo/ migodi

5. Magereza

Idadi ya 

wagonjwa wa TB 

au ukoma 

walioanza 

matibabu

1. Duka la dawa

Namba ya simu…....................

15 na zaidi

6. Nyumba za Ibada

Aina ya Changamoto

Changamoto nyinginezo 

Katika jamii

Sahihi…......................

Jina la Mtoa taarifa………………….

7. Shule/Vyuo

4.Mikutano ya hadhara

JUMLA

Kielelezo A

Ameanza/karudi 

Idadi ya 

wagonjwa 

wanaojua hali 

yao ya 

maambukizi ya 

VVU

Idadi ya wagonjwa 

walioacha/wasioanza 

matibabu matibabu 

waliofuatiliwa

Katika kituo cha kutolea huduma za 

afya

Katika familia 

Waliokuwa na changamoto za huduma ya kifua kikuu na ukoma

9. Kambi za Wavuvi

10. Maskani

0 - 14
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KITENDEA KAZI No 9.7: Kadi ya Matibabu ya TB (TB 1) 

Slide 27

TB 01 

Jina  (Majina matatu): Namba ya Wilaya

Anuani ya Makazi: Jina la Kituo cha Tiba

Kiongozi wa mtaa/Jirani:

Namba ya simu (kama ipo):  Mahali pa matibabu

Jinsi Umri 
(miaka) Aina ya Kifua Kikuu Aina ya Mgonjwa

Pulmonary New

Rufaa na: Previously treated

Relapse

Extra-pulmonary Site:___________ Failure

Lost to follow up

Others (specify) ____________

Taarifa za Msimamizi wa Matibabu HIV Status*: Neg

Jina la msimamizi wa matibabu: 

Anuani ya Makazi: 

Namba ya simu ya msimamizi wa matiababu: HIV Care Registration No: 

Uhusiano na mgonjwa

Mwenzi CPT Start date No

Mwanafamiliya Pre ART care    Start date No

Jirani/Rafiki Start date No

Mfanyakazi ngazi ya Jamii

Nyingine (Taja) ___________________________________

 

Wizara ya Afya na Usitawi wa Jamii
Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma

KADI YA MATIBABU YA KIFUA KIKUU 

Binafsi

Jamii

CTC

Nyingine (Taja)

* HIV status: Pos: Positive, Neg: Negative

NdiyoART  drugs

Mme Mke

NyumbaniKituo cha Tiba

Ndiyo

Ndiyo

Pos Haijulikani

 



Mada ya 9: Ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa shughuli za TB na ukoma ngazi ya jamii 

 

Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Huduma Ngazi ya Jami   Kitabu cha Muwezeshaji 

 163 

Slide 28
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KITENDEA KAZI No 9.8: Kadi ya Utambulisho wa Mgonjwa wa TB (TB 2) 

Slide 30
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Slide 31
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ZOEZI NO 9.1: Ujazaji Nyenzo za Kutolea Taarifa Ngazi ya Jamii  

Kisa Mkasa cha Mwanahamisi Makuchilo Nandonde 

 

Maelezo 

Mwanahamisi Makuchilo Nandonde ni mkazi wa Lindi mjini anayeishi mtaa wa Nyangao nyumba 
namba 146 na namba yake ya simu ya mkononi ni 0791117208. Mwaka 2015 alijiunga na kikundi cha 
watu waliougua kifua kikuu baada ya kukamilisha matibabu ya kifua kikuu. Kikundi hicho kinaitwa 
Mapambano ya Kifua kikuu na UKIMWI Lindi (MAKULI). Kikundi hicho kinajihusisha na kuibua 
wagonjwa wa kifua kikuu na kusimamia umezaji wa dawa za kifua kikuu majumbani.  

 

Tarehe 22/1/2016 Mwanahamisi alipewa na nesi wa DOT orodha ya majina ya wagonjwa sita (6) kwa 
ajili ya kutafutwa. Kati yao, wawili (2) waligundulika kuwa na kifua kikuu na walikuwa hawajaanza 
matibabu, wengine watatu (3) walikatisha matibabu. Na mmoja (Index case) kwa ajili ya kuchunguza 
maambukizi kwenye familia yake. Baada ya siku tatu, Mwanahamisi alitoa matokeo ya ufuatiliaji wa 
wagonjwa kama ifuatavyo: Kati ya wawili, waliokuwa hawajaanza matibabu mmoja alifariki wiki moja 
iliyopita na mwingine alikuwa ameanza matibabu kituo cha tiba cha jirani. Kati ya wale watatu, wawili 
walipatikana na wamerudi kwenye matibabu na mmoja hajulikani walipo. 

 

Katika uchunguzi wa familia, kulikuwa na watu wazima wanne (Amina Amiri Juma -36, Juma Amiri 
Kanga-40, Mzee Amiri Kanga (61), Mwanaisha Amiri Kanga (58) na watoto watano Hasani Amiri Juma 
(13), Zahiri Amiri Juma (11), Nyota Amiri Juma (9) HuseniAmiri Juma (7) na Zubeda Amiri Juma (4). 
Mtoto mmoja, Zubeda Amiri Juma alikuwa na umri chini ya miaka mitano pia alikuwa na homa za mara 
kwa mara na amepungua uzito. Wengine hawakuwa na dalili yoyote. 

 

Mwanahamisi alimpa rufaa mtoto Zubeda Amiri Juma, na matokeo ya rufaa yalionyesha ana TB. Kesho 

yake Zubeda alianza matibabu na alisajiliwa kwa namba 0721/k/2014/251. 

 

1. Kwa maelezo hapo juu. Jaza rejesta TB12, TB13 A&B, TB14 na TB15. 
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Muda: Saa 2 na dakika 35 

Malengo ya Mada:  

Baada ya mada hii, mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo wa: 

1. Kufanya maandalizi ya kazi za kufanya wakati anapokuwa na jamii au kaya  

2. Kueleza hatua za kufuata katika kutoa huduma za TB au ukoma katika jamii.  

3. Kutambua na kuonesha hatua za kuchukua anapokutana na changamoto za kijamii, haki na 

jinsia katika afua za TB au ukoma katika jamii 

 

Mutasari wa Mada 

Hatua Muda Mbinu Yaliyomo 

1 Dakika 02 Uwasilishaji  Malengo mahususi ya mada 

2 Dakika 13 Uwasilishaji  
Maandalizi kabla ya kuanza kutoa huduma 

kwenye jamii 

3 Dakika 10 Uwasilishaji  
Mambo ya kufanya wakati unapoifikia 

familia, kaya au jamii 

4 Dakika 20 
Uwasilishaji + Kuandaa 

washiriki  
Maandalizi ya igizo dhima 

5 Dakika 75 Igizo Dhima Matukio ya igizo dhima 

6 Dakika 30 Mjadala  Mrejesho wa igizo dhima 

7 Dakika 05 Maswali na Majibu Tathmini ya uelewa 
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HATUA YA KWANZA:  Malengo mahususi ya Mada (Dakika 2) 
Sl
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MAFUNZO KUHUSU

HUDUMA ZA KIFUA KIKUU NA UKOMA 

NGAZI YA JAMII

MADA YA 10: Mafunzo kwa Vitendo

 

WAELEZE washiriki kuwa mada hii 
ni fupi na imejikita kwa vitendo 
zaidi. 
• Imetayarishwa mahususi 

kuwapa uwezo na maarifa ya 
ziada kufanya maandalizi ya 
ziara na kazi nyinginezo katika 
jamii 
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Baada ya mada hii mshiriki anatarajiwa kuwa na

uwezo wa:

Kufanya maandalizi ya kazi za kufanya wakati

anapokuwa na jamii au kaya 

Kueleza hatua za kufuata katika kutoa huduma

za TB au ukoma katika jamii. 

Kutambua na kuonesha hatua za kuchukua

anapokutana na changamoto za kijamii, haki na

jinsia katika afua za TB au ukoma katika jamii

Malengo ya Mada

 

MUOMBE mshiriki mmoja asome 
malengo ya mada 

 
 
 

 

HATUA YA PILI:  Maandalizi kabla ya kuanza kutoa huduma kwenye jamii (Dakika 13) 
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1. Baini kazi itakayofanyika katika jamii kwa

siku husika kutoka kwenye ratiba ya kazi ya

wiki. Kazi yaweza kuwa:

• Kuibua watu wenye dalili za TB “ Active TB

case Finding” na Ukoma

• Kutoa elimu ya TB, ukoma, haki za binadamu,

jinsia n.k (TB education and CRG”)

• Kufanya uchunguzi wa TB au ukoma kwa

watu wanaoishi na wagonjwa waliogunduliwa

(contact tracing)

Maandalizi Kabla ya Kwenda Kutoa

Huduma Kwenye Jamii (1)

 

WAELEZE washiriki kuwa:  
• Tiba inajumuisha kumwanzishia 

dawa, ufuatiliaji na ushauri 
 
 



Mada ya 10: Mafunzo kwa Vitendo 

 

Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Huduma Ngazi ya Jami   Kitabu cha Muwezeshaji 

 169 

Sl
id

e 
4

 

Slide 4

• Kufuatilia wagonjwa wa TB au ukoma ambao

hawajaanza tiba au waliokatisha matibabu

“Loss to follow up”

• Kupata maoni ya huduma za TB au ukoma

“Information gathering on TB services” kutoka

kwenye jamii

2. Fanya maandalizi kulinana na kazi

itakayofanyika:

• Mfano  Contact tracing
 Wasiliana na DOT Nesi au Mganga wa kituo ili kupata

orodha ya wagonjwa wa TB au Ukoma na anuani zao

Maandalizi Kabla ya Kwenda Kutoa

Huduma Kwenye Jamii (2)

 

WAELEZE washiriki kuwa:  
• Tiba inajumuisha kumwanzishia 

dawa, ufuatiliaji na ushauri 
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 Andaa vifaa/nyenzo vitakavyotumika kama vile

fomu, dodoso, vipeperushi

 Panga usafiri wa namna ya kufika sehemu

unayoenda kutoa huduma.

2. Kama zoezi litahitaji kutoa taarifa kwa

uongozi wa eneo husika, hakikisha unatoa

taarifa kikamilifu kabla ya kwenda kwenye

kazi husika.

3. Kama kazi inahitaji kumfikia mgonjwa ni

muhimu kufanya mawasiliano na mgonjwa

mapema.

Maandalizi Kabla ya Kuanza Kutoa

Huduma Kwenye Jamii (3)

 

 

 

HATUA YA TATU:  Mambo ya kufanya wakati unapoifikia familia, kaya au jamii (Dakika 10) 
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• Jitambulishe jina lako, kituo anachofanyia

kazi na dhumuni la ziara yako.

• Tekeleza kazi uliyopanga kuifanya.

• Dodosa mambo muhimu ya ziada:

• Maisha/historia ya mgonjwa wa TB au ukoma

kwa ujumla

• Wajibu wa familia katika kumsaidia mgonjwa

Mambo ya Kufanya Wakati Unapoifikia

Familia, Kaya au Jamii (1)

 

WEKA MKAZO kwenye 
kujitambulisha ipasavyo katika 
kaya, familia au jamii husika 
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• Changamoto mgonjwa anazokutana nazo katika kupata

huduma (tumia dodoso la taarifa za huduma za TB au

ukoma)

• Ndani ya familia

• Katika jamii

• Kutoka kwa wahudumu katika kituo cha kutolea huduma za

afya

• Hali ya changamoto za uelewa wa TB katika familia au

jamii

• Hali ya ukiukwaji wa kijinsia na haki za binadamu

• Toa elimu na chukua hatua stahiki kulingana na

changamoto utakayokutana nayo

Mambo ya Kufanya Wakati Unapoifikia

Familia, Kaya au Jamii (2)

 

WEKA MKAZO kwenye 
kujitambulisha ipasavyo katika 
kaya, familia au jamii husika 
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• Andaa taarifa ya kazi iliyofanyika (vipengele

muhimu) na weka kwenye jalada/faili la shughuli

zako.

• Kama kuna muendelezo wa ufuatiliaji, hakikisha

unafanyika.

Mambo ya Kufanya Baada ya Kutoka

Kwenye Familia au Jamii

 

ELEZEA mambo muhimu 
yanayopaswa kuwa kwenye taarifa 
ya kazi 
 
 

 

HATUA YA NNE:  Maandalizi ya igizo dhima (Dakika 20) 
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Igizo dhima

 

WAELEZE washiriki kuwa:  
• Watafanya igizo dhima na kila 

mmoja atacheza kulingana na 
nafasi aliyopangiwa.  

• Nafasi za kuigiza zitakuwa kama 
iuatavyo:  
• Kituo cha kutolea huduma, 

atakuwepo mtoa huduma 
kituoni (DOT nesi au Mganga)  

• Mtoa huduma ngazi ya jamii,  
• Mgonjwa,  
• Familia ya mgonjwa au kaya 

anayotokea,  
• Familia isiyo na monjwa  
• Kiongozi wa mtaa 
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FAFANUA ya kuwa  
Lengo la igizo ni kuwafanya 
washiriki waweze kujiamini mbele 
ya watu wanapotoa huduma katika 
kaya. 

•   

ANDAA mambo yafuatayo kwa igizo dhima (Yawe yameandaliwa kabla ya kipindi) 
1. Maeneo matatu ya mfano (Simulated) ya kufanyia mazoezi kwa vitendo na mahitaji ya 

zoezi: 
• Kituo cha kutolea huduma za afya (kukusanya taarifa za wagonjwa waliohudhuria kliniki 

ya TB na ukoma)   
• Familia yenye mgonjwa wa TB (huduma stahiki na elimu) 
• Familia isiyo na mgonjwa wa TB (huduma stahiki na elimu)  

2. Andaa washiriki wa igizo (Dakika15) 
• Wape nafasi za kuigiza  
• Wape maelezo (Script) ya mambo ya kufanya katika nafasi zao wakiwa wanafanya igizo  

Angalia maelezo ya muongozo waigizaji 10.1 ukurasa wa 158 wa kitabu cha mshiriki 

 

HATUA YA TANO:  Matukio ya igizo dhima (Dakika 75) 
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• Tukio: 1. CHW anatembelea kituo cha huduma za afya

• Tukio: 2. CHW anatembelea kaya isiyokuwa na mgonjwa

kwa ajili ya uchunguzi

• Tukio: 3. CHW anatembelea wanaoishi na wagonjwa kwa

ajili ya uchunguzi

• Namna ya kufanya

• Kutembea kwenda na kupokelewa kituoni au katika kaya

• Kupatiwa au kutumia fomu za kufanyia kazi

• Kuorodhesha watu wanaoishi na mgonjwa

• Kujaza fomu zote husika

MATUKIO YA IGIZO

 

ONGOZA  
• Utekelezaji wa matukio 

matatu tofauti tofauti ya 
igizo.   

• Tekeleza igizo la tukio moja 
baada ya jingine (Kila tukio 
litumie dakika 25) 
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Maandalizi ya Igizo dhima
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HATUA YA SITA:  Mrejesho wa igizo dhima (Dakika 30) 
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• Kutafakari kwa kina mambo muhimu

katika igizo

• Kila mshiriki aweze kutafakari kuhusu: 

• Utendaji wa muhudumu wa afya ngazi ya

jamii

• Maudhui ya utendaji

• Chagamoto na ugumu

• Kuweza kutafakari tabia na mwenendo

wa washiriki

• Maboresho ya igizo lijalo

MREJESHO WA IGIZO

 

ZINGATIA ya kuwa:  
• Lazima washiriki kupewa 

nafasi ili kutafakari mambo 
muhimu waliyoweza 
kuyabaini wakati wa igizo na 
kuweza kuwahimarisha  
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MASWALI KUTOKA KWA WASHIRIKI WA 

MAFUNZO?

 

 

 

HATUA YA SABA:  Tathmini (Dakika 5) 
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a) Maandalizi gani Mtoa huduma za afya

ngazi ya jamii anapaswa kufanya kabla ya

kwenda kwenye familia, kaya au jamii?

b) Mtoa huduma wa afya ngazi ya jamii

anapaswa kufanya nini anapokuwa

kwenye jamii kufuatilia mambo ya kijamii,

haki na jinsia katika afua za TB na ukoma?

c) Baada ya kumaliza kazi katika jamii, mtoa

huduma anatakiwa kufanya nini?

Tathmini

 

ULIZA maswali haya kwa washiriki 
ili kutathmini uelewa wa somo 
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Mambo muhimu

• Ni vyema kuwa na maandalizi ya kutosha kabla

ya kufika kwenye familia, kaya au jamii kwa ajili

ya kutoa huduma za TB au ukoma na kuwe na

mrejesho.

 

WAELEZE washiriki kuwa 
maandalizi mazuri ndio msingi wa 
mafanikio ya huduma za TB na 
ukoma majumbani na katika jamii. 
WAELEZE washiriki kuwa mtoa 
huduma ngazi ya jamii anafanya 
kazi kama kiunganishi kati ya jamii 
na kituo cha kutolea huduma za 
afya katika eneo lake. 
 
 

Sl
id

e 
1

5
 

Slide 15

AHSANTENI
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KITENDEA KAZI No 1O.1: Maelezo (Script) ya Waigizaji  

Nesi wa DOT au Mganga wa kituo 
• Una mgonjwa mmoja ambaye alipatiwa huduma za TB katika kituo chako lakini uchunguzi katika 

familia yake haukufanyika. Atakuja CHW kuchukua taarifa zake ili akafanye uchunguzi wa watu 
wanaoishi na mgonjwa huyo.  Lakini pia utampatia riporti ya waonjwa wengine 5 ambao wawili (2) 
waligundulika kuwa na TB lakini walikuwa hawajaanza matibabu, na wengine watatu (3) walikuwa 
kwenye matibabu lakini walikatisha.  

 
• Atakapokuja CHW, kituoni kwako mpatie taarifa hizo ili akawachunguze watu wanaoisi na monjwa 

wa TB kama wameambukizwa, kisha kujaza fomu usika (TB/LEP 12) na kutoa rufaa kwa kutumia 
fomu ya rufaa (TB/LEP 15) kwa watakaoonekana na dalili za TB na kisha baada ya ufuatiliaji kijaza 
rejesta husika (TB/LEP13A na TB/LEP13B).   

 
CHW  
• Utakuwa na sehemu zatu za kutembelea. Kwanza utatembelea kituo cha kutolea huduma za afya ili 

kukusanya taarifa za waonjwa na ufuatiliaji wa wanaoishi nao (contact tracing). Pia kufuatilia 
wagonjwa ambao walikatisha matibabu/au awakuanza matinbabu kisa kujaza taarifa zao kwenye 
rejesta husika (TB/LEP13A na TB/LEP13B).   

• Mtoa uduma mwingine (CHW) utafuatilia familia moja ambayo haina mgonjwa wa TB anayefaamika 
na kufanya uchunguzi. Kisha utajaza fomu ya uchunguzi (TB/LEP12) na baadaye utarudi kituoni na 
kujaza matokeo ya uchunguzi kwenye Rejesta husika (TB/LEP 13A) 

 
Familia isiyo na mgonjwa wa TB au ukoma 
• hii itahusisha baba, mama na mtoto (binti) mwenye miaka 16 anayesoma shule ya sekondari. Akuna 

mwenye dalili za TB au Ukoma kati yenu. Taarifa kuhusu majina yenu na umri wa baba na mama 
mtajiamulia wenyewe. Atakuja kwenu CHW kwa ajili ya uchunguzi wa TB na ukoma katika familia, 
mshirikiane naye kwa kumpa taarifa.   

 
Familia yenye mgonjwa wa TB 
• Familia itahusisha Baba, mama, na Watoto watatu mmoja wa kike na mwingine wakiume, na 

mmoja ambaye ni mgonjwa wa kiume mwenye umri wa miaka 34. (Kila mmoja atajipa jina na umri 
anavyopenda isipokuwa mgonjwa na baba ndio umri wao unajulikana).  Wakati wa uchunguzi 
utakaofanywa na CHW, Baba mwenye umri wa miaka 56 atonesha kuwa na dalili za TB zifuatazo. 
Historia ya kukohoa kwa kipindi cha wiki mbili, kutokwa jasho jingi wakati wa usiku. Wengine 
wataonesha kutokuwa na dalili zozote. Atakuja kwenu CHW kwa ajili ya uchunguzi wa TB na ukoma 
katika familia, mshirikiane naye kwa kumpa taarifa. 

 
Mgonjwa wa TB 
• Mgonjwa ulikuwa na dalili zote za TB wiki mbili zilizopita kama kukohoa, kupungua uzito, kutokwa 

jaso jingi asa wakati wa usiku na oma za mara kwa mara. Ila baada ya kuanza matibabu, hupati tena 
homa, ni ra acace hupata jaso usiku na kikohozi kimepungua. Unaendelea na dawa ulizopatiwa 
kituo cha kutolea huduma za afya, na mmoja kati ya nduu zako wanakusimamia kumeza dawa. 
Atakuja kwenu CHW kwa  ajili ya uchunguzi wa TB na ukoma katika familia, mshirikiane naye kwa 
kumpa taarifa. 
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Mada ya 11: Usafirisaji wa sampuli za makohozi 
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Muda: Saa 1 na dakika 25 

Malengo ya Mada:  

Baada ya mada hii, mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo wa: 

1. Kufafanua taarifa za msingi kuhusu TB 

2. Kufafanua maana ya sampuli ya makohozi 

3. Kueleza hatua za usafirishaji wa sampuli za makohozi kutoka kituo cha ukusanyaji kwenda 

kituo cha upimaji  

4. Kueleza hatua za upokeaji wa majibu ya vipimo vy sampuli na kusafirisha kwenda kituo cha 

ukusanyaji wa sampuli 

5. Kueleza fomu zinazohusu usafirishaji wa sampuli na ujazaji wake 

6. Kueleza umuhimu wa usiri wa taarifa za mgonjwa 

 

Mutasari wa Mada 

Hatua Muda Mbinu Yaliyomo 

1 Dakika 02 Uwasilishaji  Malengo mahususi ya mada 

2 Dakika 20 
Uwasilishaji + Mijadala 

katika jozi 
Taarifa za msingi kuhusu TB 

3 Dakika 10 
Bungua bongo + 

Uwasilishaji  
Maana ya sampuli ya makohozi 

4 Dakika 05 Uwasilishaji  
Uandaaji na usafirishaji wa sampuli za 

makohozi 

5 Dakika 20 Uwasilishaji 
Uwasilishaji wa sampuli kwenye kituo cha 

upimaji  

6 Dakika 25 Uwasilishaji 
Nyenzo zinazojazwa taarifa za usafirishaji wa 

sampuli na majibu ya upimaji 

7 Dakika 03 Maswali na Majibu Tathmini ya uelewa 
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HATUA YA KWANZA: Malengo mahususi ya mada (Dakika 2) 
Sl
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MAFUNZO KUHUSU

HUDUMA ZA KIFUA KIKUU NA UKOMA 

KWA WATOA HUDUMA ZA AFYA 

NGAZI YA JAMII

MADA YA 11: Usafirishaji wa Sampuli

za Makohozi
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Malengo ya Mada 

Baada ya mada hii, mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo 

wa:

Kufafanua taarifa za msingi kuhusu TB

Kufafanua maana ya sampuli ya makohozi

Kueleza hatua za usafirishaji wa sampuli za makohozi kutoka

kituo cha ukusanyaji kwenda kituo cha upimaji

Kueleza hatua za upokeaji wa majibu ya vipimo vy sampuli na

kusafirisha kwenda kituo cha ukusanyaji wa sampuli

Kueleza fomu zinazohusu usafirishaji wa sampuli na ujazaji

wake

Kueleza umuhimu wa usiri wa taarifa za mgonjwa
 

WASILISHA au MUOMBE mshiriki 
mmoja asome kisha fafanua 
malengo ya mada  

 
 
 

 

HATUA YA PILI:  Taarifa za msingi kuhusu TB (Dakika 20) 
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Maana ya Kifua Kikuu (TB)

• Kifua kikuu ni ugonjwa wa

kusendeka wa kuambukizwa

unaosababishwa na vimelea aina ya

bakteria visivyoonekana kwa macho 

ila kwa hadubini.

• Mgonjwa anapokohoa au kupiga

chafya, vimelea husambaa hewani

na hivyo mtu mwingine akivuta hewa

hiyo huweza huambukizwa kifua

kikuu.
 

FAFANUA kuwa:  
• Kifua kikuu ni sawa na TB kwa 

lugha ya kitaalamu.  
• Huu ni ugonjwa 

unaosababishwa na vimelea 
vinavyoitwa Mycobacterium 
tuberculosis  

• Ugonjwa huu unaweza 
kushambulia sehemu yoyote ya 
mwili, lakini mara nyingi 
hushambulia mapafu. 
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Namna Kifua Kikuu Kinavyoenea

• TB unaenea kwa njia ya hewa

• Kutoka kwa mtu mwenye maambukizi ya

kifua kikuu kwenda kwa mtu mwingine

• Mtu mwenye maambukizi ya kifua

kikuu huambukiza mtu aliyekaribu

naye kwa njia ya

1. Kukohoa

2. Kupiga chafya

3. Kuimba

4. Kucheka kwa nguvu

Zingatia: TB husababishwa na vimelea

waliopo kwenye makohozi. Hivyo sampuli

ya makozozi inaweza kusababisha

maambukizi kwa mtu mwingine ikiwa

itamfikia kwenye njia ya hewa

 

FAFANUA kuwa  
• Mtu anaweza kuwa na ugonjwa 

wa TB au maumbukizi ya TB.  
• Ugonjwa wa TB inamaanisha 

kuwa bakteria wanashambulia 
mwili na mfumo wa kinga 
unashindwa kuwazuia. 

• Watu wenye ugonjwa wa TB 
kwenye mapafu yao wanaweza 
kuambukiza bakteria mtu 
mwingine yeyote anayekuwa 
karibu yake.  
 

Sl
id

e 
4

 

UFAFANUZI Unaendelea … 

• Mtu mwenye TB anapokohoa, kupiga chafya au kutema mate, mtu aliyekaribu anaweza 
kuvuta hewa yenye bakteria wa kifua kikuu na kuambukizwa. 

• Wengine huwa na Maambukizi ya TB asiwe na ugonjwa, hii ina maana kuwa mwili wa mtu 
huyu umefanikiwa kupambana na bakteria wa kifua kikuu kwa ukamilifu na kuwazuia 
wasisababishe ugonjwa.  

• Watu wenye maambukizi ya TB hawajisikii wagonjwa, hawana dalili, na hawawezi 
kuwaambukiza TB watu wengine.  

• Baadhi ya watu, uishi na bakteria wa kifua kikuu maisha yote bila ya kuwa na ugonjwa.  
• Lakini kwa watu wengine wenye maambukizi  ya kifua kikuu wanaweza kubadilika na kuwa 

ugonjwa  iwapo mfumo wa kinga wa mtu utadhoofika- kwa mfano kwa watu wanaoishi na 
VVU., Kisukari na hata magonjwa mengine yanayodhoofisha kinga za mwili 
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Dalili za Kifua Kikuu (1)

• Kukohoa wiki mbili au zaidi na kikohozi cha 

muda wowote kwa WAVIU

• Homa za mara kwa mara

• Kutokwa na jasho jingi kuliko kawaida, hasa

wakati wa usiku

• Kupungua uzito bila sababu inayoelezeka

• Kutoa makohozi yaliyochanganyika na damu

• Udhaifu au uchovu

 

FAFANUA kuwa:   
• Dalili za kifua kikuu hutegemea 

sana ni mahali gani bakteria wa 
TB walipo.  

• Kwa kawaida bakteria wa TB 
wanakua kwenye mapafu na 
kusababisha TB ya mapafu.  

• TB ya mapafu kinaweza 
kusababisha kukohoa kwa wiki 
mbili au zaidi, maumivu ya 
kifuani, kukohoa damu,kutoka 
jasho hasa wakati wa  usiku 
homa na kupungua uzito.  

Sl
id

e 
6

 

Slide 6

Dalili za Kifua Kikuu.......(2)

• Mgonjwa mwenye kifua kikuu

nje ya mapafu anaweza asiwe

na dalili ya kukohoa.

• Dalili za kifua kikuu nje ya

mapafu hutegemea kiungo

kilichoathirika, mfano: 

• Kuvimba kwa tezi, 

• Kuwa na nundu mgongoni,

• Maumivu ya mifupa au maungio

• Maji kujaa kwenye mapafu nk.

 

• Dalili nyingine za ugonjwa wa 
kifua kikuu ni pamoja na udhaifu 
au uchovu, kukosa hamu ya kula, 
baridi, na kuvimba matezi  

• Dalili nyingine hutegemeana na 
mahali ugonjwa ulipo.  

• Mtu mwenye maambukizi ya 
kifua kikuu pekee hana dalili 
atakazo zionesha.  

Sl
id

e
 7

 

Slide 7

Mjadala wa Jozi

• Kifua kikuu kinagunduliwaje?

 

Mjadala wa Jozi (Dakika 10) 
  

WAULIZE washiriki swali lifuatalo 
 
• Kifua kikuu kinagunduliwaje? 

 
RUHUSU washiriki kujadili katika 
jozi.  
RUHUSU jozi chache kuwasilisha na 
wengine kuchangia 
ANDIKA majibu kwenye bango 
kitita 
SAHIHISHA na hitimisha kwa 
kuelezea slaidi inayofuata 
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Kuna aina mbili za 
ugunduzi wa kifua kikuu

1. Uchunguzi wa 
vithibitisho wa njia ya 
utaalamu wa kitabibu

2. Njia ya uchunguzi
wa sampuli ya

makohozi kimaabara

Njia za Ugunduzi wa Kifua Kikuu  
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• Kufanywa kwa kuchunguza vimelea vya ugonjwa wa TB 

kutoka katika sampuli ya makohozi

• Uchunguzi hufanywa kwa njia ya:

1. Hadubini

2. GeneXpert /TruNat

• Njia ya GeneXpert  na TruNat zinaweza kugundua

vimelea vya TB na usugu wa dawa na kutoa majibu ndani

ya masaa 24. 

• Hivyo hutumika kama njia kuu ya kuchunguza ugonjwa

wa TB.  

• Uchunguzi hufanywa katika vituo vya upimaji wa TB tu.

Uchunguzi wa Kimaabara wa Sampuli

ya Makohozi

 

ELEZA kuwa  
• Upimaji wa makohozi kwa 

hadubini ni njia rahisi na haina 
gharama kubwa, 

• Njia hii huweza kufanyika hata 
katika vituo vidogo vya afya na 
majibu yanaweza kupatikana 
ndani ya masaa 24.  

• GenXpert na Trunat ni njia 
ambazo zinaweza kugundua 
vimelea vya kifua kikuu na usugu 
wa dawa na majibu 
yanapatikana ndani ya masaa 
24.  

 

HATUA YA TATU:  Maana ya sampuli ya makohozi (Dakika 10) 

  Njia za Ugunduzi wa TB  

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

 

http://www.google.co.tz/imgres?imgurl=https://pixabay.com/static/uploads/photo/2012/04/18/03/53/write-36784_640.png&imgrefurl=https://pixabay.com/en/write-note-memo-school-paper-pen-36784/&h=640&w=640&tbnid=e2xApp37tqURlM:&docid=sgDfWmcqzljFKM&ei=gfW4VePFAuOe7gaXyZeYBg&tbm=isch&ved=0CEUQMyhCMEI4yAFqFQoTCKOK4YDYgMcCFWOP2wodl-QFYw
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Bungua Bongo

• Nini maana ya sampuli

ya makohozi?

 

Bungua Bongo (Dakika 5) 
  

WAULIZE washiriki swali lifuatalo:  
• Nini maana ya sampuli ya 

makohozi? 
  

RUHUSU washiriki wachache 
wajibu 
ANDIKA majibu yao kwenye bango 
kitita 
SAHIHISHA majibu yao na 
UHITIMISHE kwa kuelezea slaidi 
inayofuata 
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• Sampuli ya makohozi ni utando-telezi mzito

unaotolewa katika mapafu kwa kukohoa, kisha

kuwekwa kwenye chombo maalum ili kupelekwa

maabara kwa vipimo. 

• Makohozi ya mtu mwenye TB huwa na

machanganyiko wa vimelea vya bacteria wa TB, 

pamoja na seli nyeupe zinazopambana na bacteria 

hao. 

Maana ya Sampuli ya Makohozi

 

 

  Maana ya sampuli za makohozi  

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

 

http://www.google.co.tz/imgres?imgurl=https://pixabay.com/static/uploads/photo/2012/04/18/03/53/write-36784_640.png&imgrefurl=https://pixabay.com/en/write-note-memo-school-paper-pen-36784/&h=640&w=640&tbnid=e2xApp37tqURlM:&docid=sgDfWmcqzljFKM&ei=gfW4VePFAuOe7gaXyZeYBg&tbm=isch&ved=0CEUQMyhCMEI4yAFqFQoTCKOK4YDYgMcCFWOP2wodl-QFYw
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• Sampuli ya makohozi hukusanywa kutoka kwa wahisiwia

wa TB katika kituo cha kutolea huduma za afya. 

• Pia hukusanywa kwenye jamii na mtoa huduma ngazi ya

jamii (CHW) kutoka kwa wahisiwa wasiokuwa na uweo wa

kufika katika kituo cha kutolea huduma za afya. 

• Sampuli zote hukusanywa katika kituo cha kutolea

huduma za afya.

• Ikiwa kutuo cha kutolea huduma za afya hakina huduma

za upimaji wa sampuli za makohozi, sampuli

hizohufungashwa na kusafirishwa kwenda kwenye kituo

cha upimaji. 

Ukusanyaji wa Sampuli
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HATUA YA NNE:  Uandaaji na usafirishaji wa sampuli za makohozi (Dakika 5) 
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Uandaaji na Usafirishaji wa Sampuli za 

Makohozi
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• Kabla ya kusafirishwa kutoka kituo cha ukusanyaji

kwenda kituo cha upimaji sampuli zinapaswa kuwa

zimeandaliwa na kufungashwa katika kituo husika. 

Kukamilisha zoezi la usafirishaji sampuli

msafirishaji unapaswa kufuata hatua zifuatazo: 

1. Hakikisha sampuli zimefungashwa pamoja kwenye

box/sanduku la baridi. Hakiki pamoja na mtoa uduma

za afya wa kituo (mfano DOT nurse) kuhusu:

• Idadi ya sampuli

• Idadi ya fomu zinazoambatana na zampuli.   

Maandalizi ya Sampuli (1)
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2. Hakikisha kuwa taarifa za sampuli zinazosafirishwa

zimeingizwa kwenye Rejesta ya kituo ya Ukusanyaji

na Usafirishaji wa Sampuli za Kifua Kikuu (TB)  

3. Jaza kwenye “LogBook yako ya usafirishaji wa

sampuli” taarifa zako, za idadi ya sampuli, kituo

sampuli zinapotolewa na mahali sampuli

zinapokwenda kwa ukamilifu kabla ya kuzisafirisha. 

4. Mpatie LogBook mtoa huduma wa kituo asaini

kuthibitisha sampuli alizokukabidhi kwa ajili ya

kusafirisha.  

5. Safirisha sampuli kwa kuzingatia usalama wako na wa

sampuli zenyewe.

Maandalizi ya Sampuli (2)
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HATUA YA TANO:  Uwasilishaji wa sampuli kwenye kituo cha upimaji (Dakika 20) 
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Uwasilishaji wa Sampuli Kwenye Kituo

cha Upimaji na Urudishaji wa Majibu
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• Baada ya kufikisha sampuli kwenye kituo cha 

upimaji unapaswa kukabidhi sampuli kwa

mtaalamu wa maabara. Pia, kupokea majibu ya

sampuli zilizowasilishwa siku za nyuma ili

kurudisha kwenye kituo cha ukusanyaji sampuli. 

• Kukamilisha zoezi la uwasilishaji wa sampuli

msafirishaji unapaswa kufuata hatua zifuatazo: 

1. Hakikisha usalama wa sampuli kwenye box/sanduku

la baridi baada ya kufika kwenye kituo. 

• Hakiki usalama wa sampuli pamoja na Mtaalamu wa

Maabara wa kituo cha upimaji

Uwasilishaji wa Sampuli (1)
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• Ikiwa sampuli zimemwagika au kuvuja nje ya boxi la 

kufungashia, chukua tahadhari wakati wa kushusha

kwa kufuata kanuni za kudhibiti maambukizi.  

Omba mipira ya mkononi (gloves) kwa mtaalamu 

wa maabara ili kushusha mzigo wa sampuli kwa 

usalama. 

2. Kabidhi sampuli kwa mtaalamu wa maabara; 

naye atazihakiki na kuzihifadhi maabara kwa

hatua zinazofuata.

Uwasilishaji wa Sampuli (2)
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3. Mpatie mtaalamu wa maabara “LogBook yako

ya usafirishaji wa sampuli na upokeaji

majibu” ili ajaze taarifa zake na kusaini

kuthibitisha kuwa amepokea sampuli kwa idadi

uliyokabidhi. 

4. Mtaalamu wa maabara ataingiza taarifa za 

sampuli alizopokea katika Rejesta ya upokeaji

wa sampuli na utoaji wa majibu ya sampuli. 

Kisha atakupatia rejesta hiyo ili ujaze taarifa

zako kuthhibitisha idadi ya sampuli ulizofikisha. 

(Jina lako na Sahihi yako)  

Uwasilishaji wa Sampuli (3)
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5. Mtaalamu wa baabara pia atakukabidhi majibu ya

sampuli zilizowasilishwa awamu iloyopita. 

• Hakiki idadi ya majibu uliyopokea kisha saini katika

Rejesta ya upokeaji wa sampuli na utoaji wa majibu

ya sampuli.

• Jaza taarifa za majibu uliyopokea katika “LogBook yako

ya usafirishaji wa sampuli na upokeaji majibu”, Saini 

na mpatie mtaalu wa maabara pia asaini ili kuthibitisha

idadi ya majibu ya sampuli utakayorejesha katika kituo

cha kupokelea sampuli. 

• Safirisha majibu ya sampuli kwa kuzingatia usalama

wako na usiri wa taarifa za wagonjwa/ wahisiwa wa TB. 

Uwasilishaji wa Sampuli (4)
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• Baada ya kufikisha majibu katika kutuo cha 

ukusanyaji wa sampuli

• Kabidhi majibu kwa mtoa uduma za afya wa kituo

(mf. DOT nesi)

• Mtoa uduma za afya wa kituo atakupatia Rejesta ya

kituo ya Ukusanyaji na Usafirishaji wa Sampuli za 

Kifua Kikuu (TB) ili usaini. 

• Kama ulisafirisha sampuli kwa kutumia sanduku la 

baridi, kabidhi sanduku hilo kwa mtoa huduma

kisha saini kwenye rejesta.

Uwasilishaji wa Sampuli (5)
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Umuhimu wa Mrejesho wa Majibu ya Mhisiwa 

wa Kifua Kikuu kwa Mhudumu wa Afya

• Msingi mkuu wa kuzuia maambukizi ya kifua kikuu

katika ngazi ya jamii ni kuwagundua wagonjwa

mapema

• Kutoa tiba sahihi ambayo pia hupunguza vifo

vitokanavyo na kifua kikuu

• Hivyo ni muhimu kwa msafirishaji wa sampuli

kutoa mrejesho wa majibu ya wahisiwa mapema

katika kituo cha kukusanyia sampuli ili mgonjwa

apewe huduma stahiki mapema

 

 

 

HATUA YA SITA: Nyenzo zinazojazwa taarifa za usafirishaji wa sampuli na majibu ya upimaji (Dakika 

25) 
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Nyenzo (Fomu) Zinazojazwa Taarifa za 

Usafirishaji wa Sampuli na Upoakeaji

wa Majibu
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• Rejesta hii hujazwa taarifa za ukusanyaji wa

sampuli za TB zinazotarajia kusafirishwa kwenda

kituo cha upimaji. 

• Rejesta hii hujazwa na mtoa uduma za afya
katika kituo cha kutolea uduma. 

• Hujazwa kila mara sampuli mpya inapokusanywa
kutoka kwa mhisiwa wa TB au sampuli
inapoletwa na CHW. 

Rejesta ya Kituo ya Ukusanyaji na

Usafirishaji wa Sampuli za Kifua Kikuu (TB)

 

WAELEZE washiriki matumizi ya 
Rejesta ya kituo ya ukusanyaji na 
usafirisaji wa sampuli. 
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WAELEKEZE washiriki wafungue 

vitabu vya washiriki, kitendea kazi 

11.1 ukurasa wa 172 wa kitabu cha 

mshiriki 
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• LogBook ya Usafirishaji wa Sampuli hutumiwa na msafirisaji
wa sampuli za TB

• Hutumika kujaza idadi ya sampuli za TB zinazosafirishwa
kwenda kituo cha upimaji. 

• Pia hujazwa idadi ya majibu ya TB kutoka katika vituo vya
upimaji yanayosafirishwa kwenda katika vituo vya
ukusanyaji wa sampuli. 

• LogBook hii hujazwa kila: 

• Sampuli zinapochukuliwa kutoka kituo cha ukusanyaji, 

• Sampuli zinapowasilishwa kituo cha upimaji, 

• Majibu ya sampuli yanapochuliwa kutoka kituo cha upimaji na

• Majibu ya sampuli yanapofikiswa katika kituo cha ukusanyaji wa
sampuli.

LogBook ya Usafirishaji wa Sampuli za

Makohozi Kwenda Vituo vya Huduma ya 

Upimaji wa TB

 

WAELEZE washiriki matumizi ya 
LogBook ya Usafirishaji wa 
Sampuli  
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WAELEKEZE washiriki wafungue 

vitabu vya washiriki, kitendea kazi 

11.2 ukurasa wa 173 wa kitabu cha 

mshiriki 

 REJESTA YA KUSAFIRISHA SAMPULI ZA KIFUA KIKUU (TB) 

JINA LA MSAFIRISHAJI WA SAMPULI _____________________________ NAMBA YA SIMU _______________________________

NAMBA YA CHOMBO CHA USAFIRI ____________________________

KIJIJI/MTAA ____________________________ KATA  ____________________________

HALMASHAURI  ___________________________________________ MKOA __________________________________________                                                    

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma
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Ujazaji wa LogBook ya Usafirishaji

wa Sampuli (1)

• Jaza logBook ya usafirisaji wa sampuli ya makohozi

kwa usahihi

• Kujaza fuata hatua zifuatazo

• Sehemu ya 1 – Taarifa za Msafirisaji

• Jaza taarifa za awali za msafirishaji wa sampuli (Taarifa

zako)

• Jaza tarifa hizo wakati wa kuchukua sampuli ili kuzisafirisha

• Sehemu ya 2 – Taarifa ya sampuli zinazosafirishwa

• Hakiki kisha jaza taarifa za idadi ya sampuli zinazosafiriswa

kwenda kutuo cha upimaji, mpatie mtoa uduma za afya wa

kituo athibitise na asaini kwenye logBook yako. 

 

WAELEKEZE vipengele vyote 
vilivyopo katika nyenzo hii na aina 
ya taarifa zinazohitajika katika kila 
kipengele.  

 
WAELEZE washiriki namna ya 
kujaza nyenzo hii kila kipengele, 
huku washiriki wakifuatilia kupitia 
nyenzo waliyopewa  
 
RUHUSU washiriki kuuliza maswali  
JIBU maswali kama 
yatakavyoulizwa  
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Ujazaji wa LogBook ya Usafirishaji

wa Sampuli (2)

• Sehemu ya 3 Tarifa za sampuli zilizopokelewa

kituo cha upimaji

• Baada ya sampuli kufikishwa kituo cha upimaji

hakiki sampuli hizo pamoja na mtoa huduma wa

kituo, kisha mpatie asaini LogBook. 

• Sehemu ya 4 – Taarifa za majibu

yanayorudishwa kituo cha ukusanyaji sampuli.

• Hakiki idadi ya majibu yatakayorudishwa katika

kituo cha ukusanyaji. 

• Jaza idadi ya majibu kwenye logbook na mpe mtoa

huduma wa kituo cha upimaji asini kuthibitisha. 
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Ujazaji wa Logbook ya Usafirishaji

wa Sampuli (3)

• Sehemu ya 5 – Taarifa za majibu

yaliyopokelewa kituo cha ukusanyaji sampuli.

• Baada ya kufikisha majibu kwenye kituo cha

ukusanyaji wa sampuli, hakiki idadi ya majibu

yaliyorudishwa pamoja na mtoa huduma wa kituo. 

• Mpe LogBook asaini kuthibitisha idadi ya majibu

yaliyorudishwa. 

• Toa tarifa nyingize kuhusu usafirishaji na ufikishaji

wa sampuli katika kituo cha kutolea huduma za

upimaji.    
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• Rejesta ya Upokeaji wa sampuli na utoaji wa majibu

katika vituo vya upimaji hutumika kujaza taarifa (idadi) 

za sampuli zilizopokelewa kutoka kwa msafirishaji. 

• Rejesta hii pia hujazwa idadi ya majibu ya sampuli

yanayorudishwa kwenye kituo cha ukusanyaji wa

sampuli. 

• Rejesta hii hujazwa kila mara sampuli zinapowasilishwa

na majibu yanacukuliwa kurudishwa kwenye kituo cha 

ukusanyaji.

• Rejesta hii hujazwa na mtaalamu wa maabara

Rejesta ya Upokeaji wa Sampuli na Utoaji

wa Majibu ya Sampuli Katika Vituo vya

Upimaji wa TB

 

WAELEZE washiriki matumizi ya 
Rejesta ya upokeaji wa sampuli 
katika vituo vya upimaji wa TB 
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GM6

 

WAELEKEZE washiriki wafungue 

vitabu vya washiriki, kitendea kazi 

11.3 ukurasa wa 175 wa kitabu cha 

mshiriki 
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HATUA YA SABA:  Tathmini (Dakika 3) 
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Tathmini

• Kifua kikuu ni nini?

• Kifua kikuu kinaeneaje? 

• Nini maana ya sampuli ya
makohozi? 

• Je, taarifa za usafirishaji wa sampuli
za makohozi hujazwa kwenye nyezo
gani? 

• Hatua za ujazaji wa logbook ya
usafirishaji wa sampuli unahusisha
taarifa gani?
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AHSANTENI
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KITENDEA KAZI No 11.1: Rejesta ya Ukusanyaji na Usafirisaji wa Sampuli za TB  

 

 

  

JINA LA KITUO _____________________________

HALMASHAURI  ___________________________________________ MKOA __________________________________________                                                    

REJESTA YA UKUSANYAJI NA USAFIRISHAJI WA SAMPULI ZA KIFUA KIKUU (TB)

Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

 

Usafirishaji wa sampuli a huduma za afya

Na. Tarehe Jina la mteja Jinsia Umri Sampuli inapotoka

(mfano: OPD, IPD, 

jamii nk )

Idadi ya sampuli 

zilizosafirishwa

Jina la mtoa 

huduma aliyetoa

Jina la msafirishaji Majibu ya matokeo ya 

upimaji wa sampuli

Maoni/Maelezo
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KITENDEA KAZI No 11.2: LogBook ya Usafirishaji wa Sampuli 

 

      

REJESTA YA KUSAFIRISHA SAMPULI ZA KIFUA KIKUU (TB) 

JINA LA MSAFIRISHAJI WA SAMPULI _____________________________ NAMBA YA SIMU _______________________________

NAMBA YA CHOMBO CHA USAFIRI ____________________________

KIJIJI/MTAA ____________________________ KATA  ____________________________

HALMASHAURI  ___________________________________________ MKOA __________________________________________                                                    

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma

 

Sehemu A: Taarifa za kituo sampuli zinapotoka

Na. Jina la kituo Jina la mtumaji Namba ya simu

(weka zaidi ya namba 

moja )

Na. Jina la kituo Jina la mtumaji Namba ya simu

(weka zaidi ya namba 

moja )

Na. Jina la kituo Jina la mpokeaji Namba ya simu

(weka zaidi ya namba 

moja )

Na. Jina la kituo Jina la mpokeaji Namba ya simu

(weka zaidi ya namba 

moja )

2

1

63

Sehemu B: Taarifa za kituo sampuli zinapoenda (maabara za upimaji)

4

5

8 18

Sehemu B: Taarifa za kituo sampuli zinapoenda (maabara za upimaji)

9 19

10 20

6 16

7 17

4 14

5 15

Sehemu A: Taarifa za kituo sampuli zinapotoka

1 11

2 12

3 13
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Na. Tarehe Aina Jina la kituo 

kinachotoa 

Idadi 

iliyotolewa

Sahihi ya mtoa 

huduma aliyetoa

Jina la kituo 

kinachopokea

Idadi 

iliyopokelewa

Sahihi ya mtoa 

huduma 

aliyepokea

Sahihi ya 

msafirishaji

Maoni/Maelezo

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Sampuli

Majibu

Usafirishaji wa sampuli na uchukuaji wa majibu katika vituo vya huduma za afya
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KITENDEA KAZI No 11.13: Rejesta ya Kituo cha Usimamizi wa Usafirisaji wa Sampuli za TB  

 

 

REJESTA YA KITUO YA USIMAMIZI WA USAFIRISHAJI WA SAMPULI ZA KIFUA KIKUU (TB) 

JINA LA KITUO _____________________________ AINA YA KITUO      [      ] KUKUSANYA NA KUTUMA      [      ] UPIMAJI

HALMASHAURI  ___________________________________________ MKOA __________________________________________                                                    

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma

 

Upokeaji wa sampuli na utoaji wa majibu ya sampuli katika vituo vya huduma za afya

Na. Tarehe Jina la kituo sampuli 

zilipotoka na majibu 

yanapoenda

Jina la 

msafirishaji

Sahihi msafirishaji Sahihi ya mtoa huduma Maoni/Maelezo

Sampu

li

Majibu

Idadi
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