
KIFUA KIKUU
JARIDA LA ROBO MWAKA LA MPANGO  WA TAIFA WA

NA UKOMA

Septemba 2023



Dar Es Salaam

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan ameishukuru Serikali ya 
Marekani kwa jitihada zake katika 
kuisaidia Serikali ya Tanzania husu-
sani katika Sekta ya Afya dhidi ya 
magonjwa mbalimbali ikiwemo 
Kifua Kikuu. Hayo yamesemwa 
wakati wa mazungumzo ya moja 
kwa moja baina ya Mhe. Samia 
Suluhu Hassan na Makamu wa Rais 
wa Marekani Mhe. Kamala Harris 
katika mkutano na waandishi wa 
habari uliofanyika katika ukumbi 
wa Kikwete, Ikulu jijini Dar es 
Salaam tarehe 30 Machi, 2023.

"Maambukizi mapya ya kifua kikuu 
yamepungua kutoka Watu 306 kati 
ya kila Watu Laki 1 hadi Watu 208 
kwa kila Watu Laki 1, Wanawake 
Wajawazito wenve virusi vya 
UKIMWI sasa wana uhakika wa 
kuzaa watoto wasio na UKIMWI na 
hizi ni jitihada za PEPFAR tun-
awashukuru sana" amesema Rais 
Samia.

Pia, kwa upande wa Mhe. Kamala 
Harris aliipongeza serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
inayoongozwa na Mhe. Samia 
Suluhu Hassan kwa kuwa na mika-
kati thabiti ya kutokomeza  magon-
jwa ya UKIMWI, Kifua Kikuu na Ma-
laria.

MAAMBUKIZI MAPYA YA KIFUA KIKUU YAPUNGUA 
NCHINI TANZANIA
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RAIS SAMIA AOMBWA KUWA KIONGOZI KINARA WA MAPAM-
BANO DHIDI YA UGONJWA WA TB

Geneva,
Uswisi 

Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania Mhe. 
Samia Suluhu Hassan 
ameombwa kuwa miongo-
ni mwa viongozi kinara 
katika mapambano dhidi 
ya ugonjwa wa Kifua Kikuu 
Duniani kufuatia ute-
kelezaji bora wa afua zin-
azolenga kutokomeza 
ugonjwa huo hadi ifikapo 
2030.

Ombi hilo limetolewa na 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Stop TB Partinership Dkt 
Lucica Ditiu, yenye makao 
Makuu yake mjini Geneva 
Uswisi wakati alipofanya 
mazungumzo na Waziri wa 
Afya Mhe. Ummy Mwalimu.

Awali akizungumza Waziri 
Ummy amesema kuwa 
Serikali kupitia Wizara ya 
Afya Tanzania imepiga 
hatua katika kuibua wag-
onjwa wa Kifua Kikuu 
kutoka asilimia 49 mwaka 
2016 hadi asilimia 65 

mwaka 2022 na kusogeza 
huduma za uchunguzi wa 
Kifua Kikuu na tiba karibu 
na wananchi.

Waziri Ummy amesema 
kuwa Tanzania imepiga 
hatua katika ugunduzi wa 
wagonjwa wapya wa Kifua 
kikuu hususani kwenye 
maeneo yenye mikusanyiko 
ya watu kama vile migodini.

“Mwezi Machi mwaka huu 
Serikali ilizindua Mpango 
unaoshirikisha sekta 
nyingine ili kuongeza kasi 
ya kutokomeza Kifua Kikuu 
kupitia sekta hizo kuweka 
kipaumbele katika masuala 
ya ugonjwa huo”, ameeleza 
Waziri Ummy.

Waziri Ummy amemuahidi 
Dkt Ditiu kuwa atafikisha 
maombi hayo kwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kuwa yeye binafsi 
amekuwa mstari wa mbele 
nchini katika mapambano 
dhidi ya Kifua Kikuu.

Lakini pia amesisitiza Tan-
zania itaendelea kuimarisha 
ushirikiano na Stop TB part-
nership ili kuhakikisha 
ugonjwa wa Kifua Kikuu un-
atokomezwa kupitia ute-
kelezaji wa miongozo na 
makubaliano ya kimataifa 
na kikanda 

kwa upande wake Mkuru-
genzi Mtendaji wa Stop TB 
Partinership Dkt Lucica 
Ditiu ameipongeza Tanza-
nia kwa kupunguza maam-
bukizi mapya na vifo vitoka-
navyo na Kifua Kikuu.

Vile vile Dkt. Ditiu ametoa 
wito kwa Tanzania iwe moja 
ya nchi kinara barani Afrika 
katika jukwaa la Viongozi 
wakuu wa nchi 10 duniani 
wenye lengo la kutokomeza 
Ugonjwa huo ifikapo 2030.

Hata hivyo amesema wito 
huo umetokana na Tanza-
nia kuonyesha ubunifu 
katika utoaji wa huduma za 
kinga na tiba pamoja na 
kufikia malengo ya viashiria 
vya kutokomeza ugonjwa 
huo.

“Nchi saba vinara 
kwa sasa ni pamoja 
na India, Indonesia, 
Philippines, 
Africa Kusini,
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MAAGIZO TISA ALIYOTOA MHE. WAZIRI MKUU WAKATI WA UZINDUZI 
WA MPANGO WA KISEKTA WA UWAJIBIKAJI WA PAMOJA WA 
MAPAMBANO DHIDI YA KIFUA KIKUU NCHINI.

Wizara, Idara na Taasisi zote za Serikali 
ziweke Shughuli za Kifua Kikuu katika 
mipango kazi yao ili kuwafikia wananchi 
ambao ni walengwa

Mikakati yote kuhusu maswala ya 
UKIMWI lazima ijumuishe swala 
la Kifua Kikuu.1 2

Wizara ya Afya na TAMISEMI iboreshe 
mifumo na kuimarisha idara  zake katika 
kutambua, kusajili na kuratibu waganga wa 
tiba asili ili waweze kuibua wagonjwa wa 
Kifua Kikuu na kuwaleta kwenye huduma za 
Afya.

Wizara, idara na Taasisi zote ziandae mpango 
wa kufuatilia na kutathmini wenye malengo 
sanjari na mkakati wa Dunia wakutokomeza 
Kifua Kikuu nchini kufikia 2030. Mkakati huo 
ufanyiwe kazi na ufuatiliaji wa kila siku ufan-
yike, na tathmini kila baada ya miezi sita 
ifanyike kuona maendeleo yake.

3 4
Katika kuratibu maswala ya Kifua Kikuu na 
huduma zingine za Afya, tuhakikishe tunaimari-
sha ushiriki zaidi wa wadau kutoka Sekta binafsi 
na asasi za kiraia na za watu binafsi na tuone 
zikifanya kazi ili kutokomeza ugonjwa wa Kifua 
Kikuu Nchini.

Wizara ya Madini ipange na kutekeleza 
mikakati ya kudhibiti vumbi ili wachimba-
ji wadogo wasiambukizwe Kifua Kikuu.5 6

Sekta ya Ardhi, Maendeleo ya Makazi na 
Wizara ya Mambo ya Ndani zishauri kuhusu 
makazi bora na kuboresha maeneo ya kazi 
ili kupunguza uwezekano wa maambukizi 
ya Kifua Kikuu.

Halmashauri zitenge maeneo ya wazi ya 
wananchi ya kupumzikia katika miji 
pamoja na kuandaa maeneo ya michezo 
na burudani ili jamii ipate hewa safi7 8

Viongozi wa Wizara kukutana na kukubaliana ili kushauri namna bora ya ute-
kelekezaji wa Mkakati wa Uwajibikaji wa Pamoja wa Kisekta wa Mapambano 
(MAF-TB) ya Kifua Kikuu nchini.9
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Simiyu, Bariadi

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Kasim Majaliwa 
amesema kuwa vifo vinavyosababishwa 
na Kifua Kikuu vimepungua kutoka vifo 
55,000 vilivyotokea mwaka 2015 hadi 
vifo 25,800 sawa na asilimia 55% kwa 
Tanzania.Hayo ameyasema leo Machi 
24, 2023 kwa mujibu wa takwimu za 
Shirika la Afya Duniani (WHO) za mwaka 
2022 kwenye Maadhimisho Siku ya 
Kifua Kikuu Duniani ambapo Kitaifa 
yamefanyika katika Wilaya ya Bariadi 
Mkoani Simiyu. 

“Halikadhalika tumepunguza maam-
bukizi mapya ya Kifua Kikuu kutoka 
kiwango cha wagonjwa 306 katika kila 
idadi ya watu 100,000 kufikia wagonjwa 
208 katika kila watu 100,000 ikiwa ni 
sawa na punguzo la asilimia 32.” amese-
ma Waziri Mkuu Majaliwa 

Aidha, Waziri Mkuu Majaliwa amebaini-
sha kuwa ugonjwa wa Kifua Kikuu ni 

ugonjwa wa kuambukiza unaosababish-
wa na vimelea aina ya bakteria ambao 
unaambukizwa kwa njia ya hewa kutoka 
kwa mgonjwa wa Kifua Kikuu ambaye 
hajaanza matibabu kwenda kwa mtu 
mwingine.

“Tanzania ni miongoni mwa nchi 30 
duniani zenye maambukizi makubwa ya 
ugonjwa wa Kifua Kikuu ambazo kwa 
pamoja zinachangia asilimia 87 ya wag-
onjwa wote duniani.” amesema Waziri 
Mkuu Majaliwa

Hata hivyo, WazIri Mkuu Majaliwa 
amesema ifahamike kuwa Kifua Kikuu ni 
ugonjwa mtambuka ambao sekta ya 
afya pekee haitoshi kutokomeza, hivyo 
ni budi kuweka mkakati wa kitaifa utak-
aowezesha ushiriki wa sekta nyingine 
katika kutokomeza Kifua Kikuu ifikapo 
mwaka 2030. Kwa upande wake Waziri 
wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu amesema 
kuwa waathirika zaidi wa ugonjwa wa 
Kifua Kikuu ni watu wa hali ya kipato cha 
chini.

MAAMBUKIZI NA VIFO VITOKANAVYO NA UGONJWA 
WA KIFUA KIKUU VIMEPUNGUA NCHINI TANZANIA
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Arusha

Wizara ya Afya kwa kushirikiana na 
Mfuko wa Dunia wa kupambana na ma-
gonjwa ya UKIMWI, Kifua Kikuu na Ma-
laria (Global Fund ATM), Shirika la Afya 
Duniani (WHO) na Shirika la STOP TB 
Partnership ulifanya mkutano wa 
Kikanda ya Afrika wa masuala ya Kifua 
Kikuu katika hoteli ya Mount Meru jijini 
Arusha. Mkutano huo ulishirikisha 
washiriki zaidi ya 70 kutoka jumla ya 
nchi 21 Barani Afrika na nje ya Afrika.

Washiriki wa mkutano huo muhimu wa-
likuwa Makatibu Wakuu wa Wizara ya 
Afya na Mameneja Mpango wa Pro-
gramu za Kifua Kikuu kutoka nchi 15 
barani Afrika. Mkutano huo pia ulilenga 
kubadilishana uzoefu wa Makatibu 
Wakuu katika kuchochea kasi ya kuta-
futa rasimali na utashi wa kisiasa katika 
kupambana na Kifua Kikuu barani 
Afrika, kubaini changamoto na vikwazo 
vinavyochelewesha kufikia malengo ya 
kutokomeza Kifua Kikuu Duniani ifika-
po 2030, kubadilishana uzoefu wa afua 
bora za Kifua Kikuu (TB best practices) 

miongoni mwa nchi za Afrika pamoja na 
maandalizi ya Mkutano wa Pili wa 
Kimataifa wa Umoja wa Mataifa wa Ma-
suala ya Kifua Kikuu (UN High Level 
Meeting) ambao unategemewa kufanya 
mwanzoni mwa mwezi septemba jijini 
New York Marekani.

TANZANIA MWENYEJI WA MKUTANO WA KIKANDA 
WA AFRIKA WA MASUALA YA KIFUA KIKUU
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Akifungua mkutano huo Waziri wa Afya 
Mhe. Ummy Mwalimu alibainisha kuwa 
takwimu zinaonyesha takribani watu mili-
oni 10 duniani huambukizwa Kifua Kikuu 
kila mwaka na kati ya hao watu milioni 1.6 
hufariki dunia kutokana na TB pamoja na 
watu takribani 132,000 huambukizwa 
ugonjwa huo nchini Tanzania na watu 
25,800 hufariki dunia kila mwaka ambapo 
ni sawa na wastani wa watu 70 kupoteza 
maisha kila siku kutokana na ugonjwa huo

“kila mwaka watu 132,000 huambukizwa 
ugonjwa wa Kifua Kikuu nchini Tanzania, 
watu 25,800 hufariki dunia kila mwaka 
ambapo ni sawa na watu 70 hufariki kila 
siku kutokana na ugonjwa wa TB nchini 
Tanzania”. Alisema Waziri Ummy

Aidha, alibainisha kuwa serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania imejipanga kwa 
kila halmashauri nchini kuendelea 
kushirikisha wahudumu wa afya ngazi ya 
jamii, waganga wa tiba asili pamoja na 
wauzaji wa maduka ya dawa baridi ili 
kuongeza kasi ya uibuaji wa wagonjwa wa 
TB sambamba na watu waliowahi kuugua 
TB na kupona katika kuongeza uhama-
sishaji na uelimashaji wa ugonjwa wa TB 
kwa jamii.

Kwa upande wa mkuu wa mambo ya Kifua 
Kikuu kwenye mpango wa Dunia wa 
kupambana na magonjwa ya UKIMWI, 
Kifua Kikuu na Malaria Dkt. Eliud Wandwa

lo alibainisha sababu iliyopelekea mkutano 
huo kufanyika nchini Tanzania na si nchi 
zingene barani afrika,

“Tumechagua Tanzania kuwa mwenyeji wa 
mkutano huu kwa sababu imekuwa na ma-
fanikio makubwa kwenye mapambano 
dhidi ya Kfua Kikuu miongoni mwa nchi 
zingine za Afrika. 

Kwa takwimu toka WHO inaonyesha kuna 
nchi kama tano barani Afrika na nchi 
chache barani ulaya zimepiga hatua katika 
kufikia malengo ya kidunia ya kutokomeza 
ugonjwa wa Kifua Kikuu ambapo Tanzania 
imeyafikia malengo hayo” alisema Dkt. 
Wandwalo.

Dkt Wandwalo aliongeza kwa kusema 
Mfuko wa Dunia utaendelea kusaidia jitiha-
da za kutokomeza ugonjwa wa TB nchini 
Tanzania na duniani kwa ujumla mpaka 
pale ugonjwa huu utakapotokomezwa 
kabisa pindi ifikapo mwaka 2030 pamoja na 
kutenga kiasi ya dola bilioni 2.4 kwa ajili ya 
kusaidia nchi zote kwa kipindi cha miaka 3 
ijayo zenye tatizo la ugonjwa wa Kifua Kikuu 
duniani na Tanzania ikiwemo.

Mhe. Ummy Mwalimu
WAZIRI WA AFYA

Dkt. Eliud Wandwalo

MKUU WA MAMBO YA KIFUA KIKUU KWENYE 
MPANGO WA DUNIA WA KUPAMBANA NA   MAGON-

JWA YA UKIMWI, KIFUA KIKUU NA  MALARIA
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Dodoma

Naibu Waziri wa Afya Dkt. Godwin Mollel amesema, Serikali kupitia Wizara ya Afya 
imeendelea kuchukua hatua muhimu ili kufikia malengo ya utokomezaji wa Ukoma 
katika Taifa letu na tayari imetengeneza mikakati ya kufikia visa sifuri vya Ukoma 
ifikapo mwaka 2030. Amesema hayo wakati akitoa tamko la maadhimisho ya siku ya 
Ukoma Duniani yenye kauli mbiu ya "Chukua hatua sasa, tokomeza Ukoma nchini." 
Amesema, miongoni mwa hatua Wizara ilizochukua ni pamoja na;

DKT MOLLEL ABAINISHA MIKAKATI YA KUTOKOMEZA 
UGONJWA WA UKOMA NCHINI TANZANIA IFIKAPO 2030

Kutoa mafunzo elekezi kwa watoa 
huduma hasa katika maeneo ambayo 
Ukoma bado ni tatizo kubwa.

Kujumuisha utokomezaji Ukoma na afua 
zingine za afya katika ngazi za Mikoa na 
Halmashauri

Kubaini na kufanya uchunguzi wa Ukoma 
katika kaya zote zenye wagonjwa wa 
Ukoma.

Kuhakikisha wagonjwa wote wapya 
wanaoibuliwa wanapatiwa matibabu 
husika bila kukosa. 

Kuongeza kasi ya uelimishaji jamii na 
ushiriki wake katika mapambano.

Kupanua wigo wa utoaji wa Tibakinga ya 
Ukoma na kuyafikia makundi yote katika 
taifa zima.

Kuongeza uwezo wa ufuatiliaji wa mwenen-
do wa ugonjwa wa Ukoma katika vituo 
vyote vya kutolea huduma za afya nchini.

Kuendeleza juhudi za kufanya tafiti na 
kuibua mbinu bunifu za kuharakisha kasi ya 
utokomezaji. 

Kuboresha matunzo na huduma kwa watu 
wenye ulemavu utokanao na Ukoma.

Kuongeza kasi ya elimu kwa umma na 
kukomesha vitendo vyote vyenye sura ya 
unyanyapaa na ubaguzi dhidi ya wanaou-
gua na watu walioapata athari za Ukoma.
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Dodoma

Wizara ya Afya kupitia Mpango wa 
Taifa wa Kifua Kikuu na Ukoma 
imezindua zoezi la mapitio ya kati 
ya Mpango Mkakati wa Sita (NSP VI 
2020-2025) wa Kifua Kikuu na 
Ukoma. Uzinduzi wa zoezi hilo ume-
tekelezwa na Mwakilishi wa 
Mganga Mkuu wa Serikali Dkt. 
Samuel Lazaro leo tarehe 30 Janu-
ari, 2023 katika ukumbi wa mikuta-
no wa Jakaya Kikwete Jijini 
Dodoma.

Matokeo ya tathmini hii yatasaidia 
kuboresha Mpango Mkakati wa VI 
katika kipindi cha muda wa ute-
kelezaji uliobaki wa mwaka 
2023-2025 na hivyo kufikia malengo 
ya kitaifa na kidunia katika mapam-
bano dhidi ya Kifua Kikuu na 
Ukoma.

Aidha, tathmini hii itasaidia pia 
Kutoa dira katika uandishi wa 
maombi ya awamu ya nne ya 
ufadhili wa Mfuko wa Dunia (NFM4) 
na Mkakati wa USAID Global TB.

Uzinduzi huo ulihudhuriwa na 
Watathmini wa nje kutoka Shirika la 
Afya Duniani (WHO), USAID,Stop TB 
partnership, Watalaam Washauri 
Wabobezi wa Kimataifa, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Ofisi ya Rais TA-
MISEMI, Wizara ya Afya pamoja na 
wadau mbalimbali wa utekelezaji 
wa afua za Kifua Kikuu nchini.

Ziara ya tathmini hiyo inaanza kufa-
nyika leo tarehe 30 Januari,2023 
mpaka tarehe 05 februari,2023 
katika mikoa 14 nchini iliyopende-
kezwa.

WIZARA YA AFYA YAZINDUA ZOEZI LA MAPITIO YA KATI YA 
MPANGO MKAKATI WA SITA WA KIFUA KIKUU NA UKOMA 
2020-2025
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Dodoma

Mganga Mkuu wa Serikali Prof. Tumain 
Nagu ameitaka Hospitali ya Taifa ya Magon-
jwa Ambukizi ya Kibongóto kwa kushiriki-
ana na Mtandao wa Watu Waliougua Kifua 
Kikuu na Kupona (MKUTA) kuhakikisha wa-
nakuja na mpango kazi wa kufanyia kazi 
matokeo ya utafiti wa mwaka mmoja uliofa-
nyika wa kuchunguza watu waliowahi 
kuugua kifua kikuu na kupona lakini baada 
ya kupona hawakufatiliwa kwa karibu.

Prof. Nagu ametoa wito huo leo jijini 
Dodoma katika ufunguzi wa kikao kazi cha 
usambazaji wa matokeo ya mwaka mmoja 
ambao umeweza kushirikisha watu walio-
wahi kuumwa Kifua Kikuu na kupona lakini 
baada ya kupona wakawa hawafatiliwi kwa 
karibu kujua maendeleo yao. Prof. Nagu 
amesema kuwa wanatakiwa kuwasilisha 
mpango kazi kwa wizara kulingana na ma-
tokeo waliyopata kutoka katika utafiti ulio-
fanyika ili kuhakikisha wanaongeza umakini 
dhidi ya maambukizi ya Kifua Kikuu nchini.

Naye Mkurungenzi Mtendaji wa Hospitali ya 
Taifa ya Magonjwa Ambukizi ya Kibong'oto 
iliyopo Wilaya ya Siha Mkoa wa Kilimanjaro 
Dkt.Leonard Subi amesema kuwa- 

kupitia utafiti huo wameweza kupata zaidi 
ya watu 625 ambao walikuwa katika jamii 
na watu hao wamefanyiwa uchunguzi tena 
kuona kama hawana Kifua Kikuu.

“Katika watu 625 tulio wafanyia uchunguzi 
tumeweza kugundua asilimia 24 kati yao 
tayari walishaugua tena Kifua Kikuu na 
wapo katika jamii na watu nane walikuwa ni 
wale waliopona Kifua Kikuu sugu”, ameele-
za Dkt. Subi

Hivyo ametoa rai kuwa kuna umuhimu 
mkubwa sana wa kushirikisha jamii husu-
sani katika kuwafatilia kwa ukaribu watu 
waliougua Kifua Kikuu na kupona ili kujua 
maendeleo yao katika jamii.

KIBONG'OTO SHIRIKIANENI NA MKUTA KUTENGENEZA MPANGO 
KAZI WA MATOKEO YA UTAFITI KWA WALIOWAHI KUUGUA TB 
NA KUPONA.

MKURUNGENZI MTENDAJI WA HOSPITALI YA 
TAIFA YA MAGONJWA AMBUKIZI YA KIBONGÓTO

Dkt. Leonard Subi
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SERIKALI KUENDELEA KUSHIRIKIANA NA WADAU KU-
TOKOMEZA UGONJWA WA KIFUA KIKUU NCHINI.

Dodoma

Serikali imedhamiria kuendelea 
kushirikiana na wadau katika sekta 
zote ili kudhibiti na kuutokomeza 
ugonjwa wa Kifua Kikuu (TB) ifikapo 
mwaka 2030. Hayo yamesemwa leo 
na Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Sera, Bunge na Uratibu) Dkt. Jim 
Yonazi kwenye kikao na Makatibu 
Wakuu wa Wizara kilichofanyika 
katika ofisi za Waziri Mkuu Jijini 
Dodoma.

“Ili kudhibiti ugonjwa huu wa Kifua 
Kikuu ni muhimu kushirikiana na 
wadau wengi kama sekta ya afya, 
sekta ya elimu, sekta ya usafirishaji 
na sekta nyingine mbalimbali.” 
amesema Dkt. Yonazi Kwa upande 
wake Mtaalamu Mshauri kutoka Stop 
Tb Partnership (STP) Bw. Oscar 
Mukasa wakati akiwasilisha taarifa ya 
mpango kazi wa kudhibiti 

Kifua Kikuu amesema watu wenye 
hatari zaidi yakupata Kifua Kikuu ni 
pamoja na watu wanaoishi kwenye 
makazi duni, Watoto, Wavuvi na wa-
nafunzi wanaoishi katika shule za 
Bweni.

Pia, amesema Watu wenye VVU, watu 
wenye Utapiamlo, wachimbaji 
madini, wanaoishi na mgonjwa wa 
Kifua Kikuu, watoa huduma za afya 
na wanaotumia madawa ya kulevya 
kwa kujidunga sindano.

Mwisho, Bw. Mukasa amewashauri 
wanaoishi katika mazingira hayo ku-
chukua tadhari za kujikinga na ugon-
jwa wa Kifua Kikuu (TB).
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Arusha

Wataalamu wa afya zaidi ya 100 kutoka 
Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha, Manyara na 
Singida wapatiwa mafunzo kuhusu namna 
ya kujaza taarifa za dawa za Kifua Kikuu na 
Ukoma kwenye vituo vya kutolea huduma 
za afya kupitia mfumo wa kieletroniki wa 
eLMIS. Wataalamu hao ni Wafamasia wa 
Mikoa, Wilaya na Hospitali, Waratibu wa 
Kifua Kikuu na Ukoma wa Mikoa na Wilaya 
pamoja na Waratibu wa Maabara wa Mikoa. 
Mafunzo hayo yamefanyika katika ukumbi 
wa Chuo cha Uhasibu jijini Arusha.

Akifungua mafunzo hayo, Mganga Mkuu wa 
Mkoa wa Arusha, Dkt. Slyvia Mamkwe, ame-
wataka wataalamu hao kutumia mafunzo 
hayo kuboresha mnyororo wa namna ya 
kuagiza na kujaza taarifa za dawa za Kifua 
Kikuu na Ukoma katika Mikoa yao. Vilevile 
amewataka wataalamu hao Kwenda kuwa-
fundisha watoa huduma za afya katika 
Mikoa wanayotoka ambao hawakupata 
fursa ya kuhudhuria mafunzo hayo 
muhimu.

“Nina imani kila mmoja wetu akitoka katika 
mafunzo haya ataenda kuwafundisha 
watoa huduma za afya katika vituo husika ili 
kuwajengea uwezo wa namna ya -

uagizaji na ujazaji taarifa za dawa za Kifua 
Kikuu na Ukoma kwa njia ya kieletroniki” 
alisema Dkt. Slyvia Aidha Dkt. Slyvia 
aliwasisitiza wataalamu hao pindi wanap-
oomba dawa zote ni lazima watumie 
mfumo huo wa kieletroniki sambamba na 
kutuma ripoti kwa wakati ili kuhakikisha 
upatikanaji wa dawa na vifaa tiba.

Nae muwezeshaji mkuu wa mafunzo hayo 
kutoka shirika la Global Health Supply Chain 
(GHSC) Bw. Vicent Manyilizu amesema ma-
funzo hayo yatawasaidia wataalamu hao 
kuongeza ufanisi wa utendaji kazi na 
kusaidia kurahisisha kutoa huduma bora 
kwa wananchi katika maeneo yao.

WATAALAMU WA AFYA ZAIDI YA 100 WAPATIWA MAFUNZO NAMNA YA 
KUJAZA TAARIFA ZA DAWA ZA KIFUA KIKUU NA UKOMA KWA VITUO VYA 
KUTOLEA HUDUMA ZA AFYA KUPITIA MFUMO WA KIELETRONIKI WA eLMIS.
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Waziri wa Afya Mhe. 
Ummy Mwalimu ametoa 
rai kwa Jumuiya za 
Kimataifa kushirikiana na 
Serikali katika mapamba-
no dhidi ya ugonjwa wa 
Kifua Kikuu kwa kuongeza 
nguvu zaidi ya mapamba-
no dhidi ya ugonjwa huo 
na kuweza kuutokomeza 
kabla ya Mwaka 2030.

Waziri Ummy amesema 
hayo alipokuwa akitoa 
tamko la Tanzania kuhusu 
mapambano dhidi ya 
ugonjwa wa Kifua Kikuu 
kwenye vikao vinavyoen-
delea vya Mkutano Mkuu 
wa 78 wa Umoja wa Matai-
fa.

“Bado hakuna rasilimali za 
kutosha kupambana na 
TB, tunaendelea kuhimiza 
wadau wa Sekta ya Afya 
kuunganisha nguvu za 
pamoja na kuwekeza zaidi 
kwenye rasilimali, tafiti, 
teknolojia, vifaa na vifaati-
ba” amesema Waziri 
Ummy.

Waziri Ummy amesema 
kuwa Tanzania ni miongoni 
mwa nchi 30 zenye watu 
wengi wenye maambukizi 
ya Kifua Kikuu ikichangia 
asilimia 87 ya ugonjwa wa 
Kifua Kikuu duniani.

“Takwimu za mwaka 2021 
zinaonyesha kuwa Tanzania 
ilikuwa na watu 132,000 wa-
naogua ugonjwa wa kifua 
Kikuu, tumeweza kupungu-
za maambukizi mapya ya 
ugonjwa huu kwa asilimia 32 
na vifo vitokanavyo na ugon-
jwa huo kwa asilimia 55” 
amesema Waziri Ummy na 
kusema kuwa Serikali 
inaendelea na mapambano 
dhidi ya ugonjwa huo na 
kuutokomeza ifikapo 2030.

Katika kuhakikisha ugonjwa 
huo unatokomea ifikapo 
mwaka 2030, Waziri Ummy 
amesema kuwa Tanzania 
imewekeza nguvu kubwa 

kwenye utoaji wa matibabu 
ya Kifua Kikuu pamoja na 
utoaji wa elimu ya afya ili 
jamii iweze kufahamu  
ugonjwa huo mapema na 
kupata matibabu.

Waziri Ummy amesema kuwa 
Tanzania inatekeleza Mpango 
Mkakati Shirikishi wa Sekta ya 
Afya katika mapambano dhidi 
ya Kifua Kikuu uliozinduliwa 
mwezi machi 2023 utakao-
saidia kuongoza katika 
mapambano dhidi ya Kifua 
Kikuu.

Waziri Ummy amesema kuwa 
Tanzania inaungana na nchi 
nyinginezo chini ya Umoja wa 
Mataifa kwa kuendelea na 
mapambano dhidi ya ugon-
jwa huo na imeridhia azimio 
lililowekwa la kuendelea na 
mapambano dhidi ya Kifua 
Kikuu.

TUONGEZE NGUVU ZAIDI KUPAMBANA NA UGONJWA WA KIFUA 
KIKUU ILI TUUTOKOMEZE IFIKAPO 2030
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Dar es Salaam,

Taasisi ya Sasakawa Health Foundation 
chini ya Mwavuli wa Taasisi Mama ya The 
Nippon Foundation ya Nchini Japan 
wameahidi kuendelea kushirikiana na Tan-
zania katika kutokomeza ugonjwa wa 
Ukoma kabla ya Mwaka 2030. 

Hayo yamejiri Septemba 29, 2023 wakati wa 
kikao kifupi kati ya Waziri wa Afya Mhe. 
Ummy Mwalimu (Mb) na Mtendaji Mkuu wa 
Taasisi ya Sasakawa Health Foundation Prof. 
Takahiro Nanri kilichofanyika katika ofisi 
ndogo za Wizara ya Afya Jijini Dar es Salaam 
na kuhudhuriwa na Balozi wa Japan nchini 
Tanzania, Mhe. Yasushi Misawa.

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu ame-
wakarabisha na kumshukuru Mhe. Balozi 
Misawa na Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi 
hiyo kwa kuonyesha nia ya dhati katika 
kupambana na Ugonjwa wa Ukoma ambao 
umegubikwa na sifa ya unyanyapaa na 
kutengwa kwa wanao athiriwa na ugonjwa 
huo.

Aidha, Waziri Ummy amesema kuwa bado 
ugonjwa wa UKOMA upo nchini na Tanzania 
ni moja ya nchi 23 zilizobainishwa na WHO 

TAASISI YA SASAKAWA HEALTH FOUNDATION YA JAPAN YAAHIDI 
KUSHIRIKIANA NA TANZANIA KATIKA KUTOKOMEZA UGONJWA WA 
UKOMA NCHINI

kuwa ni za kipaumbele katika kutokomeza 
ugonjwa wa UKOMA. Alieleza kuwa dawa za 
kutibu ugonjwa huu zipo na huduma zina-
tolewa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania chini ya Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan bila malipo kwa wagonjwa wote 
wenye Ukoma na mgonjwa anapona kabisa.

“Kwa kuendelea kushirikiana kwa pamoja 
na kuangalia maeneo ya ushirikiano tun-
aweza kutokomeza kabisa ugonjwa wa 
Ukoma ifikapo Mwaka 2030”. Amesema 
Waziri Ummy

Balozi Misawa amesema lengo la ziara hiyo 
ni kuja kuleta salaam kutoka kwa Balozi wa 
Dunia Mhe. Yohei Sasakawa katika kutoko-
meza ugonjwa wa Ukoma Duniani ikiwa ni 
pamoja na kuonyesha nia ya kuja nchini 
kupanda Mlima Kilimanjaro na kuweka ben-
dera juu ya kilele cha Bara la Afrika ili 
kuhamashisha mataifa yote kuongeza kasi 
ya kutokomeza Ukoma barani Afrika kabla 
ya Mwaka 2030.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa 
Taasisi ya Sasakawa Health Foundation Prof. 
Takahiro Nanri ameelezea namna ambavyo 
Serikali ya Japan kupitia Taasisi hiyo itaka-
vyoweza kusaidia kutekeleza mpango wa 
Wizara wa kutokomeza kabisa Ukoma na 
madhira yake ifikapo mwaka 2030.13



MATUKIO KATIKA PICHA
Kikao cha kumpitisha Katibu 
Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu 
Sera, Bunge na Uratibu Bw. 
Jim James Yonazi juu ya mka-
kati wa Kisekta wa Kuratibu 
Uwajibikaji wa Mapambano 
dhidi ya Kifua Kikuu nchini 
(Multi Sectorial Accountability 
Framework) ambao ulizinduli-
wa na Mhe. Waziri Mkuu siku 
ya maadhimisho ya Kifua 
Kikuu Duniani tarehe 24 
Machi 2023 katika Hal-
mashauri ya Mji wa Bariadi 
mkoani Simiyu.

Washiriki wa kikao cha 
kuwapitisha Wakuru-
genzi wa Wizara 
mbalimbali kwenye 
Mkakati wa Uwajibikaji 
wa kisekta katika 
Mapambano Dhidi ya 
Kifua Kikuu nchini, 
kikao hicho kilifanyika 
tarehe 23 Februari, 2023 
katika ukumbi wa Miku-
tano Ofisi ya Waziri 
Mkuu Jijini Dodoma.

Kaimu Meneja Mpango 
wa Taifa wa Kifua Kikuu na 
Ukoma kutoka Wizara ya 
Afya, Dkt. Peter Neema 
akielezea mikakati 
mbalimbali iliyopo katika 
kutokomeza Kifua Kikuu 
na Ukoma nchini ifikapo 
mwaka 2030 mbele ya
Waziri wa Afya Mhe 
Ummy Mwalimu pamoja 
na Waziri Mkuu Mhe. 
Kassim Majaliwa
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MATUKIO KATIKA PICHA

Waziri Mkuu Mhe. Kassim 
Majaliwa akishuka kutoka 
kwenye gari la kisasa la 
huduma mkoba za kliniki 
tembezi (Mobile Van Clinic) 
mara baada ya kutembelea 
gari hilo na kuona huduma 
mbalimbali za kiuchunguzi 
na ugunduzi wa Kifua Kikuu 
zitolewazo kwenye gari hilo 
hasa katika maeneo ambayo 
huduma za Kifua Kikuu ni 
vigumu kufikika na yenye 
wagonjwa wa Kifua Kikuu.

Mkuu wa Programmu na 
Uimarishaji Mifumo Dkt. 
Catherine Joachim (kati-
kati) akiwa na washiriki 
mbalimbali kutoka nchi 
ttofauti tofauti barani 
afrika wakibadilisha 
uzoefu juu ya masuala 
mbalimbali kuhusu ugon-
jwa wa Kifua Kikuu katika 
ukumbi wa Mount Meru 
jijini Arusha.

Washiriki kutoka nchi 
mbalimbali barani 
afrika wakiwa katika 
kikao cha pamoja waki-
jadili na kubadilishana 
uzoefu juu ya masuala 
mbalimbali kuhusu 
ugonjwa wa Kifua 
Kikuu katika ukumbi 
wa Mount Meru jijini 
Arusha.
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“Tuunganishe nguvu pamoja katika kutokomeza Kifua 
Kikuu na Ukoma nchini”


